Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đã nhận được BAX EE55, rất đẹp, bobbin nhựa bóng láng, dày gấp 3 lần bobbin chợ
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      Mình nghĩ, mọi thông số chỉ cần 1 số lẻ sau dấu thập phân thôi là cũng đủ rồi. Kể cả là Vbat.
      Đúng đó, như vậy ổn rồi, và sẽ..chính xác hơn khi đọc bởi nhiều số lẻ quá nó cứ nhảy nên chả biết số nào gần chính xác. Mình quất cái tụ bự chà bá nó vẫn nhảy chứ chả chịu đứng im. Hoặc có thể code cho MCU lấy mẫu chậm lại thôi, ví dụ 1/10 hay 1/100s thôi, có lẽ sẽ ổn hơn vì không bị đọc phải gai nhiễu.

//buồn ghê, mọi người nhận được hết rồi mà vẫn chưa tới mình, mai CN không có đồ chơi.....

Comment

• Xin mọi người cho ý kiến, BAX này nếu tính toán cho chạy tải liên tục 600-800W thì khi quấn BAX có cần thiết phải mài hoặc chêm trụ giữa của Ferit EE để tránh bão hòa từ sớm ko? Mài trụ giữa thì mất một phần công suất, khe hở 1mm thì điện cảm cuộn thứ cấp giảm đáng kể (trước có đo từ 150uH mài xong xuống còn 90uH)
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Ối giời! Pushpull có phải Flyback đâu mà mài chi cho thêm tổn hao và kêu chứ?

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Đúng đó, như vậy ổn rồi, và sẽ..chính xác hơn khi đọc bởi nhiều số lẻ quá nó cứ nhảy nên chả biết số nào gần chính xác. Mình quất cái tụ bự chà bá nó vẫn nhảy chứ chả chịu đứng im. Hoặc có thể code cho MCU lấy mẫu chậm lại thôi, ví dụ 1/10 hay 1/100s thôi, có lẽ sẽ ổn hơn vì không bị đọc phải gai nhiễu.

//buồn ghê, mọi người nhận được hết rồi mà vẫn chưa tới mình, mai CN không có đồ chơi.....
            Nói về chính xác thì do nó chính xác nên nó mới "nhạy cảm" nên tín hiệu mấp mô tí là nó nhảy. Nếu việc lấy mẫu với độ phân giải như hiện tại thì chủ chừa 1 số lẻ thì nó cũng vậy. Chỉ có điều là mình che đi 2 số sau thui. Để hôm nào rảnh rổi mình tối ưu lại chổ lấy mẫu để đở phải dùng tụ. Mà mình tháy chỉ dòng là hay nhảy thôi, còn áp vẫn ok mà nhỉ. Nó luô đứng yên mà.
            Phần nhiệt độ mình đã nói trước kia rùi, hình như cũng bạn Thương hỏi chứ ai. Nhiệt độ nó thay đổi tương đối chậm nên ở mode off mình mới cho hiển thị. Còn nó sẽ tự động báo động hay off thiết bị khi nhiệt quá cao rồi. Vì màn hình chính quá nhiều thông số hiển thị rồi. Xem nhiệt độ chỉ là phụ thôi mà. Nó thay đổi chậm nên ra ngoài xem vẫn đc.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              T2 mình sọan đồ còn mình gửi lại cho.

Comment

• Sau mấy tiếng, đau rát hai tay em đã quấn đc 02 cái BAX, một cái quấn thứ chập hai dây 1x67T, một cái chập 3 dây 0.6x67T. Thứ cấp quấn đồng lá zem5. Không biết công suất như thế nào các bác nhỉ?
                |

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
                  Sau mấy tiếng, đau rát hai tay em đã quấn đc 02 cái BAX, một cái quấn thứ chập hai dây 1x67T, một cái chập 3 dây 0.6x67T. Thứ cấp quấn đồng lá zem5. Không biết công suất như thế nào các bác nhỉ?
                  Đồng lá 0.5 rộng bản mấy li vậy bạn? 20li cũng được 800W. 67/2=33.5, Ở 10.8V theo tính toán sẽ được 314V.

Bạn còn để lại cho mình....50g được không?

Comment

Sau mấy tiếng, đau rát hai tay em đã quấn đc 02 cái BAX, một cái quấn thứ chập hai dây 1x67T, một cái chập 3 dây 0.6x67T. Thứ cấp quấn đồng lá zem5. Không biết công suất như thế nào các bác nhỉ?
                    Sơ cấp đồng 0,15 bản 3,2 cm thì tiết diện 3,8mm2 , mật độ 10A /mm2. dòng max 38A-12V = 456VA. BA E55 đó dùng đồng lá 0,35 là ok, dem5 là o,5mm hay 0,15mm??.

Comment

• 10 Zem= 1mm, 5zem=0.5mm. Theo kinh nghiệm từng quấn đồng lá thì lá 5zem khá khó quấn vì dày và cứng nên quấn không được sát nếu làm thủ công dù ép rộp tay. Chưa kể nếu ko có tay nghề thẩm mỹ thì chổ nối dây sẽ dày cộm lên, nếu không tính kĩ trước khi quấn lỡ cái điểm nối dây này nằm lọt vào cửa sổ Fe thì không đủ chỗ quấn lại phải xả ra cực hãi hùng đấy.
                      Đồng lá thì như bác mnbcxz đã tính 1,5 đến 2.5 zem là đẹp, mềm, dễ quấn.
                      Vừa đo cửa sổ quấn của EE55 thì là khít 32mm, vậy ko thể dùng lá 32mm được vì cấn các dây đầu ra thứ cấp, và còn dây nối ra của sơ cấp nữa. Quấn đẹp lắm cũng mất 3mm, vậy nên bản đồng lá khoảng 26-28mm là được.

Comment

• Dạ khổ 32mm, zem5 là 0.5mm em thấy cũng mềm, dễ quấn! Không hiểu sao em quấn thứ cấp 1mm cửa sổ còn ít lắm, chưa quấn sơ nên chưa biết ntn.
                        Em mua 1 kg nên còn bác dinhthuong80.
                        Ngoài ra zem5 nên em quấn sơ trong thứ ngoài nên ko ngại!
                        |

Comment

• Ồ, thế thì gởi cho mình 100-200g nha. Địa chỉ bạn coi trong bảng mấy trang trước nhé!

Comment

Dạ khổ 32mm, zem5 là 0.5mm em thấy cũng mềm, dễ quấn! Không hiểu sao em quấn thứ cấp 1mm cửa sổ còn ít lắm, chưa quấn sơ nên chưa biết ntn.
                            Em mua 1 kg nên còn bác dinhthuong80.
                            Ngoài ra zem5 nên em quấn sơ trong thứ ngoài nên ko ngại!
                            Vừa thử quấn xong đây bạn ơi, cũng thứ cấp dây 1mm, sơ lá 5zem, quấn theo kiểu 1/2 thứ - sơ - 1/2 thứ, mới quấn xong sơ cấp đã tràn cửa sổ ko nhét Fe vào được. Thua, đang đổi sơ cấp qua qua dây bện.

Comment

• Nếu quấn được đồng lá 0.5mmx32mm thì ngon, chạy thoải mái không lo nóng sơ cấp mà R lại rất nhỏ, cái khe con 55 hơi nhỏ thì uổng thật đấy!

Có bạn nào test đo dòng AC với biến dòng chưa vậy? Sao cái biến dòng của mình soi sóng thấy rất ngon, thuần sin luôn vậy mà hiển thị dòng với tải nhỏ ( dòng nhỏ) lại luôn bị nhỏ hơn so với tải lớn!

Ví dụ, nếu chỉnh đúng cho tải 400mA thì tải 800mA sẽ lên tới hơn 1000mA.

Mình đã dùng diode chỉnh lưu 1N5819 để sụt áp nhỏ hơn 1N4148 luôn rồi. Mình không có biến dòng của TG1000 nên lấy cái biến áp sắt từ 25x20x4mm trong card mạng thay thế, sơ cấp 1 vòng dây 1.1mm. Thế là sao nhỉ?!

//Phần điều khiển quạt giải nhiệt có vấn đề chút, vì dùng cầu phân áp cho BJT, mà lại là áp Vcc không ổn định nên khi Vcc>12V là quạt bắt đầu chạy mạnh rồi. Có lẽ phải phân áp từ nguồn 5Vdc mới được. ( mình đã bỏ luôn con R 6k8, dùng con 500R thay cho 560R )

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                                Xin mọi người cho ý kiến, BAX này nếu tính toán cho chạy tải liên tục 600-800W thì khi quấn BAX có cần thiết phải mài hoặc chêm trụ giữa của Ferit EE để tránh bão hòa từ sớm ko? Mài trụ giữa thì mất một phần công suất, khe hở 1mm thì điện cảm cuộn thứ cấp giảm đáng kể (trước có đo từ 150uH mài xong xuống còn 90uH)
                                ai bảo bác mài đi, hay bax có khe hở thì công suất giảm so với không mài. tài liệu nào nói? tác dụng của khe hở bax? tại sao phải có, khi có thì mạch cs phải như thế nào? tải nặng hoặc quá tải cao thì nên có khe hở.nhưng cái gì cũng có hai mặt. cân nhắc lựa chọn.
                                bão hòa áp và bão hòa dòng.
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X