Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện thoại bể màn hình, máy tính thì bị cúp điện! Ko thể làm ji cả. Hơi bị khó chịu.

Comment

• Ôi, gió bão mạnh thế cơ á, thổi rớt cả đ thoại, chia buồn nhé!

Mới quấn được có 62 vòng 3 sợi 0.45 cho cái ee55. 600W phải xoắn trên 30 sợi cho sơ cấp thì thật oải quá!

Comment

• Đã thấy hiệu quả của việc xài dây cỡ nhỏ ghép lại
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Bạn tính thế nào ấy, dây nhỏ thì khe hở giữa các dây cũng nhỏ, tức là ít lãng phí cửa sổ hơn dây lớn chứ đâu phải tính theo đường kính dây.
          Mình quấn xong đúng 3 lớp thứ cấp còn trống quá chừng nè. Dự định dùng 38 sợi 0.45 cho được 6.0mm^2 sơ cấp, nếu bện có thể không vừa nên mình tính cứ thế quấn luôn, khỏi xoắn lại.
          Attached Files

Comment

• Úi quấn đẹp và khít thế à, ko có dây nhỏ thử nghiệm nên mình phán bừa rồi, chắc cuối tuần sau mình kiếm 1kg dây 0.5 làm thêm cái BAX v1.2
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Mình toàn tận dụng đồ cũ là chính nên dùng cuộn dây 0.45 khử từ của TV CRT chứ nếu mua thì sẽ chơi dây 0.6, sơ cấp 20 sơi, thứ cấp 2 sợi

Đã có chút kinh nghiệm quấn lõi A7 thì phải, tối qua cắt dây quấn một lõi được đúng 155T/1.99mH chỉ mất có...100 phút, lúc trước là 120 phút.

Và đây là em biến dòng handmade mới nè, dùng lõi UF16, sơ cấp 2T, thứ cấp là cuộn dây motor đầu đĩa, đo được 1H.
              Attached Files

Comment

• Em đã chuyển 180k tiền linh kiện vào tài khoản vietcombank của bác rồi bác Đại ơi. Bác kiểm tra lại giúp em với nhé. Xin lỗi bác vì sự chậm trễ này. Sáng thứ 6 em chuyển vào tài khoản viettinbank thì cứ bị báo lỗi thứ 7 ,chủ nhật thì bận đám cưới ông anh họ nên không chuyển được .sáng nay, đi làm là em chuyển luôn, chắc tại cùng là thẻ vietcombank nên chuyển dễ hơn. Cảm ơn bác rất nhiều .

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  biến dòng handmade mới nè, dùng lõi UF16, sơ cấp 2T, thứ cấp là cuộn dây motor đầu đĩa, đo được 1H.
                  Mình có 1 con CT loại 40A-25mA, kiểu cho 1 dây nguồn chạy xuyên qua cái lỗ của lõi xuyến nên chỉ có 2 chân. Mình hàn vào mạch theo hình như vậy có đúng không? Xin bác dinhthuong80 và mọi người cho ý kiến.
                  Đúng ra là mình phải hỏi trước lúc hàn, giờ đã hàn vào mạch rồi lại còn đổ keo silicon cho chắc thì nếu không đúng thì cạy keo, hút chì cũng dở người.

Comment

• EE55 quấn cho 12V: 1/2 thứ cấp - sơ cấp - 1/2 thứ cấp.

Sơ cấp 2+2T, có thể dùng 20 sợi 0.4mm xe lại. 1 cuộn sơ cấp cho 1 vế P-P có thể dùng 3 sợi dây bện kia quấn //, tức là 60 sợi 0.4mm //, tiết diện tương đương 7.5mm2.

2 cuộn sơ cấp đối xứng kia, với số liệu dây như trên quấn xen kẽ, vừa đủ 1 lớp trên bobin EE55 11+11, với chiều dài có tác dụng 32mm.

60 sợi/4 chân ra, mỗi chân ra có 15 dây.

Nếu dùng dây 0.9 thì 10 sợi, chia thành 2 lớp. Mỗi lớp 5 sợi cho 1 vế sơ cấp.

Vì sơ cấp quấn sát bobin, ko có băng chặn. Thứ cấp nên có băng chặn, để đảm bảo cách điện cao áp, ko nên quấn thứ cấp sát bobin như lão Thường.

Cả 2 nửa cuộn thứ cấp chia đều làm 4 lớp, hết mỗi lớp nên có 1 lớp băng cách điện.

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                      Mình có 1 con CT loại 40A-25mA, kiểu cho 1 dây nguồn chạy xuyên qua cái lỗ của lõi xuyến nên chỉ có 2 chân. Mình hàn vào mạch theo hình như vậy có đúng không? Xin bác dinhthuong80 và mọi người cho ý kiến.
                      Đúng ra là mình phải hỏi trước lúc hàn, giờ đã hàn vào mạch rồi lại còn đổ keo silicon cho chắc thì nếu không đúng thì cạy keo, hút chì cũng dở người.
                      thì ráp như vậy chứ sao nữa.

Comment

• Có bác nào làm xong post lên tiếp cho máu chứ im ắng quá!

Comment

• Mình đang chờ đồng lá quấn BAX và mcu mới nữa là hoàn tất nè, ngại bện dây quá à!

Comment

• Hàn tay LK smd khá kì công, tụ trở diode và các thứ linh tinh smd khác mình cũng sưu tập được được 1 bọc nho nhỏ nhưng ko biết sống chết thế nào với lại cũng trộn linh tinh hết cả.
                            Đang chờ ship 1 bọc hàng smd mới tương đối đầy đủ các loại R,C, diode, linh tinh khác cho hoàn hảo cái board, cũng tính vài bữa nữa sẽ gửi lại 5MCU cho bác TP_ELECTRO nạp lại cho cái FW mới.
                            Xài đồ sưu tầm lỡ hỏng con trở nào thì đo dò lòi con mắt ra. Các opamp, IC smd ve chai sưu tập cũng có chút ít, ko biết quá trình khò lấy ra nó có bị ảnh hưởng gì ko nữa, chết hẳn thì dễ rồi, chỉ sợ ko chết mà xi cà que chạy tầm bậy.
                            Mình cũng rất mong đợi cái V2 của driver spwm, lúc nó ra mắt chắc mình cũng đủ linh kiện.

Comment

• Mình nhờ có cái máy đo tổng hợp RDCL, gỡ con nào đo kiểm con ấy gắn liền nên hàn xong 3 bo mà chẳng phải mua mới con nào trừ MCU và IR!

Nếu có V2 thì nhờ bạn TP ráng thiết kế các R smd quy về hai ba loại thôi, như 100K, 10K, 1K cho các bạn dễ mua nhỉ!

Nhờ bạn thanhfdc, mình đã sửa lại chân cắm bo Spwm rồi đây, cắm vào có vẻ chắc chắn hơn.

Click image for larger version

Name:	image_91699.jpg
Views:	967
Size:	551.4 KB
ID:	1693212

Comment

• TP-Electro: mình đã suy luận đúng về sự méo sóng-sụt áp tức thời với tải có tính dung kháng cao(compact). Mình đã thay một con fet AC có Rdson=1.2 ôm, còn nối thêm cho nó R 2.2 ôm vào cực D nữa thành 3.4 ôm trong khi 3 fet kia Rdson có 0.23 ôm. Kết quả là khi tải compact 150W, sóng méo, sụt áp ở một bán kì trông thấy rõ ( mình test rồi lại đảo 2 đầu AC out vào máy đo):

Name:	image_91715.jpg
Views:	985
Size:	69.4 KB
ID:	1693251

Đảo 2 đầu AC out:

Name:	image_91716.jpg
Views:	993
Size:	75.5 KB
ID:	1693252

Như vậy, muốn hết sự méo này thì chỉ còn cách là...hồi tiếp từng chu kì spwm chứ không phải từng chu kì sin 50Hz nữa. Điều này khá khó vì phải dùng MCU tốc độ cao và bộ nhớ khủng đấy nhỉ!

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X