Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tripv
    replied
    Cảm ơn những thông tin của a nhiều ạ. Em cũng mới tập tẹ thôi, chắc cũng phải mất nhiều lần thử đây.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Trả lời mấy câu hỏi cụ thể
    1. EE là loại bình dân. RM là loại hơi cao cấp có trụ giữa tròn, dễ quấn và tiết kiệm dây. Nên chọn loại to một chút, ví dụ RM14 thừa hẳn để dễ cho người mới làm.
    2. Có đầy đủ công thức và quy trình ở application note các hãng ST, Fairchild, Power ...
    3. Cuộn dây L1 theo hình là mua sẵn, không cần phải tính. Thường lấy giá trị đâu đó 1 mH.

Trả lời ngoài lề
    Người mới bắt đầu làm nguồn xung cần thử với loại dòng ra bé. Người ít kinh nghiệm hoàn toàn có thể làm nguồn ra 12W được ngay, nhưng đầu ra ví dụ 12V 1A. Bản chất nguồn xung flyback khó làm dòng ra lớn. Cũng 12W ra nhưng 5V 2,4A cầm chắc tèo ngay vài lần thử đầu tiên, và có thể chẳng bao giờ làm được.

Leave a comment:

• tripv
    replied
    Xin chào các bác .
    Em cũng đang mày mò làm cái mạch sạc USB, xin hỏi các bác là nếu mình có một mạch sẵn mà giờ muốn làm mạch lại như thế nhưng đang vướng ở con biến áp xung. Cho mình hỏi mấy câu sau:
    1. Con bax này là loại RM không biết nó có khác với loại EE mà các bác hay trao đổi không, chọn loại nào cho ra được đủ công suất ?
    2. Từ các thông số của mạch(Vin 100vac, 0.5A ...Vout 5vdc,2.4A) có công thức để tính ra thông số cho bax hay không(số vòng, cỡ dây quấn ... ) không?
    3. Với cuộn L1 có thể tính được giá trị của nó không chứ mình ko có máy đo nên không xác định được.
    Em xin cảm ơn các bác, dưới là hình mạch và bax
    Attached Files

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Lõi vàng (bột sắt) dùng cho cuộn lọc, cuộn chặn ... Cuộn phản hồi nếu dòng nhỏ thì dùng lõi xuyến ferrite, tháo ra từ chấn lưu điện tử đèn huỳnh quang hoặc chuôi bóng compact. Nếu muốn tự quấn từ đầu thì mua EE13 bán sẵn về lót lớp giấy tạo khe hở cũng được. Vì dùng làm cuộn phản hồi chứ không phải biến áp truyền năng lượng nên khe hở >< mài lõi không khác nhau là mấy.

Leave a comment:

• flacman
    replied
    Các bác cho em hỏi hiện giờ mua lõi ferrit EE13 hoặc 16 có khe hở ở tiệm nào?
    Em search trên mạng bax loại nhỏ toàn là loại không có khe hở.
    Em dùng làm cuộn feedback cho mạch tự dao động, chạy chế độ AC tần số 200-500kHz, ngoài lõi BAX thì có lõi xuyến nào thích hợp không?
    Em thử lõi xuyến màu vàng nhưng có vẻ nó k0 chịu nổi >200kHz nó nóng khủng khiếp.

Leave a comment:

• memper
    replied
    Hi, thank bác!
    E sửa được rồi ^^ Nguyên nhân là do bên bán hàng đưa nhầm cho e con Zener thành con Diode schottky

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    1. Kiểm tra xem phía sơ cấp có đúng là mắc vào cuộn sơ cấp hay mắc nhầm sang cuộn phụ. Mắc nhầm là nổ ngay.
    2. Nếu phía sơ cấp mắc đúng, thử đổi chiều cuộn thứ cấp.
    3. Nếu đã đúng cả, thử với TNY25x và TNY26x xem sao. Thị trường nhiều nơi bán TNY268 dởm.

Leave a comment:

• memper
    replied
    E dùng TNY268 nha bác
    Attached Files

Leave a comment:

• memper
    replied
    Đây ạ, mong bác giúp e, E đang nghi mình mua nhầm biến áp.
    Ra KME bảo bán cho BA EE19 mà chả thấy thông số gì
    Attached Files

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Sơ đồ nguyên lý, ảnh chụp mạch thực ?

Leave a comment:

• memper
    replied
    Em làm như nguyên lý, cơ mà bị nổ diode cầu và cụt chân 5 của TNY268. Các bác có kinh nghiệm gì chỉ bảo e với

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nếu làm như vậy cảm thấy ổn thì cứ như vậy mà làm thôi.

Leave a comment:

• trungkien201
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Việc bạn đề cập nằm ngoài phạm vi thảo luận luồng này. Nếu muốn hỏi, xin mời mở luồng riêng; thực tế bạn đã hỏi ở luồng khác rồi.
    Bác ơi cho em hỏi. Em để khe hở biến áp cả 2 rìa và giữa lõi có ảnh hưởng gì ko bác. Sau khi để khe hở như vậy biến áp chạy ko kêu nữa và IC nguồn mát hơn. Hay chỉ để khe hở ở giữa lõi

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi trungkien201 Xem bài viết

Bác bqviet ơi bác có sơ đồ nguồn xung ra 12V sử dụng Viper 22a không? và cả thông số biến áp xung nữa cho em với
    Việc bạn đề cập nằm ngoài phạm vi thảo luận luồng này. Nếu muốn hỏi, xin mời mở luồng riêng; thực tế bạn đã hỏi ở luồng khác rồi.

Leave a comment:

• trungkien201
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Giá trị điển hình EE16 ra được cỡ 6-8W với IC nguồn thông thường 65KHz. TNY chạy tần số 132KHz nên ra được 10W nhưng lõi rất nóng. EE19 ra được gần 20W.

Công suất ra phụ thuộc nhiều vào chất lượng lõi. Đọc tài liệu thấy cùng một cỡ lõi, thông số danh định hàng Würth Elektronik chẳng hạn gần gấp đôi hàng TQ bán trên mạng, cao hơn cả TDK, Murata ...

Cùng cỡ EE13, hàng Thành Long quấn dùng lõi chuẩn nhập Hàn, dây đồng liên doanh Korea copper tech công suất ra tới 5,1 - 5,2W gấp rưỡi (hoặc hơn) biến áp TQ nhập hàng chợ.
    Bác bqviet ơi bác có sơ đồ nguồn xung ra 12V sử dụng Viper 22a không? và cả thông số biến áp xung nữa cho em với

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X