Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bqviet
    replied
    Giá trị điển hình EE16 ra được cỡ 6-8W với IC nguồn thông thường 65KHz. TNY chạy tần số 132KHz nên ra được 10W nhưng lõi rất nóng. EE19 ra được gần 20W.

Công suất ra phụ thuộc nhiều vào chất lượng lõi. Đọc tài liệu thấy cùng một cỡ lõi, thông số danh định hàng Würth Elektronik chẳng hạn gần gấp đôi hàng TQ bán trên mạng, cao hơn cả TDK, Murata ...

Cùng cỡ EE13, hàng Thành Long quấn dùng lõi chuẩn nhập Hàn, dây đồng liên doanh Korea copper tech công suất ra tới 5,1 - 5,2W gấp rưỡi (hoặc hơn) biến áp TQ nhập hàng chợ.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    PSU nó toàn dùng EE16 cho stanby, cấp dòng 5Vx2A và quạt 2W, cỡ 1ừ 10-13W.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Công suất phụ thuộc chính vào kích thước lõi. Đầu ra 5V 2A tức là 10W. EE13 ra được khoảng 3 - 4W. EE16 có thể ra được 10W với TNY278 nếu quấn dây tốt nhưng sẽ rất nóng. EE19 thì thừa thãi công suất.
    Tưởng EE16 max 6W và EE19 max 8W chứ nhỉ?
    http://www.0759.com/cecweb/Catalog/pdf/EE.pdf

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Công suất phụ thuộc chính vào kích thước lõi. Đầu ra 5V 2A tức là 10W. EE13 ra được khoảng 3 - 4W. EE16 có thể ra được 10W với TNY278 nếu quấn dây tốt nhưng sẽ rất nóng. EE19 thì thừa thãi công suất.

Leave a comment:

• _NHN_
    replied
    Chưa hiểu bạn muốn "tính thông số đầu ra" gì ? Điện áp ra, công suất ra tối đa, độ gợn sóng đầu ra ...
    Điện cảm 0.8mH chạy với TNY là vừa đẹp. Tỷ lệ vòng dây 90:11 đầu ra 5-12V được.
    Thanks sếp

Ý e muốn hỏi là điện áp với công suất. như vậy có ra được 5v 2a với TNY 278 ko ạ?

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Chưa hiểu bạn muốn "tính thông số đầu ra" gì ? Điện áp ra, công suất ra tối đa, độ gợn sóng đầu ra ...
    Điện cảm 0.8mH chạy với TNY là vừa đẹp. Tỷ lệ vòng dây 90:11 đầu ra 5-12V được.

Leave a comment:

• _NHN_
    replied
    Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Coi qua clip nầy. Chỉ cách sử dụng nhu liệu PIExpert cho nguồn xung Flyback dùng TNYxxx hoặc TOPxxx

https://www.youtube.com/watch?v=dJ7DuZ-AeH4&t=587s
    Thanks bác

Cái PIExpert thì mình biết dùng rồi, chỉ là transformer phần mềm tạo ra là phải tự quấn, thuê quấn số lượng có 50c chắc ko ai làm cho mình, cái đó thì mình chịu, mình đang tìm giải pháp mua nguồn có sẵn ngoài thị trường thì làm sao để biết có phù hợp hay ko

Leave a comment:

• Thanh Ng
    replied
    Nguyên văn bởi _NHN_ Xem bài viết
    Khi đọc thông số biến áp thì làm sao mình biết được có phù hợp với IC ko? cụ thể ở đây là TNY27x, thí dụ thông số mà người bán cung cấp như thế này thì mình tính ra được thông số đầu ra ko
    Code:
    The primary inductance is 0.8mH, the turn ratio is 90:11
    Coi qua clip nầy. Chỉ cách sử dụng nhu liệu PIExpert cho nguồn xung Flyback dùng TNYxxx hoặc TOPxxx

https://www.youtube.com/watch?v=dJ7DuZ-AeH4&t=587s

Leave a comment:

• _NHN_
    replied
    Khi đọc thông số biến áp thì làm sao mình biết được có phù hợp với IC ko? cụ thể ở đây là TNY27x, thí dụ thông số mà người bán cung cấp như thế này thì mình tính ra được thông số đầu ra ko
    Code:
    The primary inductance is 0.8mH, the turn ratio is 90:11

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Chưa hiểu crossover ở đây nghĩa là gì. Cần trích dẫn trong văn cảnh đầy đủ thì mới có ý nghĩa. Còn cứ biến áp xụng thường, 3 cuộn dây, khi chạy với TNY thì có thể dùng được 2 đầu ra độc lập.

Leave a comment:

• _NHN_
    replied
    Thanks sir

Cho e hỏi thêm là xem thông tin 1 số biến áp cao hơn để có thể ra công suất lớn hơn thì có ghi thông tin cuộn N1 N2 N3 thì có kiểu cuộn N2 hoặc N3 là crossover là gì ạ? có dùng được trong trường hợp của e muốn ra 2 áp ko?

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    1. Được, vừa đẹp.

2. Đừng dùng TNY loại cao hơn nhiều; ví dụ từ TNY274 chuyển sang 275 thì ổn, nhưng chuyển sang 278 thì có thể sinh vấn đề vì mã càng cao thì giới hạn dòng của IC càng lớn, biến áp có thể cháy cuộn sơ cấp.

3. Muốn 2 đầu ra chỉ cần biến áp bình thường là được : 1 cuộn sơ cấp, 1 cuộn thứ cấp, 1 cuộn nguồn phụ. IC nguồn thông thường cần tối thiểu 3 cuộn như vậy để chạy. TNY chỉ cần 1 cuộn sơ cấp và 1 cuộn thứ cấp để chạy tối thiểu, dư ra cuộn phụ nên có thể dùng cuộn này để tạo ra thêm 1 đầu ra cách ly nữa. Đây chính là cái hay của TNY so với IC nguồn thông thường.

4. Cũng được, nhưng tốn kém thêm.

Leave a comment:

• _NHN_
    replied
    Xin chào

Mình tập tành tự làm nguồn cho dự án cá nhân, xin phép trước là kiến thức điện tử của mình chỉ là kiến thức học được ở cấp 2, 3, các bác thông cảm nếu câu hỏi hơi ngô nghê

1/ Xin hỏi các anh là mạch dùng TNY274 với biến áp EE10 theo như link này được ko? Đầu ra chỉ cần 3.3v 400mA, mình cần nhỏ gọn và dễ tìm và rẻ http://linhkienviet.vn/bien-ap-xung-ee10-q8-5vdc-450ma

2/ Trường hợp dùng được thì nếu dùng TNY dòng cao hơn thí dụ TNY278 thì có ảnh hưởng gì ko?

3/ Mình muốn làm mạch chung ra 2 nguồn 3.3 và 5v cần cách ly hoàn toàn giữa 2 nguồn ra, thì ở TPHCM kiếm biến áp có dễ ko?
    4/ Nếu khó kiếm quá thì nếu mình dùng 2 con TNY cho ra 2 áp thì có thể dùng chung mạch chỉnh lưu và lọc LC ở đầu vào được ko?

Xin cảm ơn

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Chỉnh thông số thiết kế chút là chạy được. Ví dụ tỷ lệ số vòng biến áp phải giảm xuống.

Leave a comment:

• quang99
    replied
    Đầu tiên cần nói ngay là TNY280 ở VN hàng giả rất nhiều. Vẫn biết hàng chợ thường là fake, nhưng TNY280 bị fake ở mức không thể chấp nhận được. Bqv đã từng dính vài vụ thương đau. Ở mức công suất 17W thì dùng TNY279 được, TNY278 cũng được, hoặc chuyển hẳn sang TNY290 (TinySwitch-4) luôn.

Thử đầu ra dùng điện trở công suất là được rồi. Dễ, rẻ, lành. Đừng dùng mấy thứ "phức tạp" như thanh LED hay bóng đèn. Dùng bóng đèn thử nguồn xung thường sẽ tắt luôn vì bóng đèn khi nguội điện trở thuần cực thấp (đâu đó xung quanh 1 ôm), IC nguồn tưởng nhầm đầu ra ngắn mạch nên dừng luôn. Tệ hơn nữa có thể cháy luôn IC hàng chợ.

Ví dụ đầu ra 5V 1A thì dùng điện trở sứ 5 ôm 5W là được rồi. Giá bán ngoài chợ đâu đó 1 ngàn bạc.

Chuyện đi-ốt đầu ra nổ bạn trình bày hơi lòng vòng, bqv chưa biết dò lỗi thế nào.

LƯU Ý LƯU Ý LƯU Ý
    Linh kiện bên MinhHa đặc biệt tệ hại. Đó là nơi cuối cùng ở cái đất HN này bqv mua hàng khi hết sạch các lựa chọn khác. Mua hàng ở đó rồi lên đây hỏi thì chục trang chưa hết vấn đề đâu.
    Bác bqviet ơi, họ TNY25x có làm việc được với input 50VDC ko bác?

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X