Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
    Nếu có đủ các thiết bị như bác Quanghien54+hàng chục năm kinh nghiệm thì thật là tuyệt vời, như vậy diễn đàn này có lẽ chỉ có bác ấy làm được máy hàn xung còn người khác thì coi như bó tay vì không có đủ tiền mua các thiết bị nữa, Như vậy thì người có đủ kiến thức và kinh nghiệm như bác thử hỏi có làm không? có lẽ là không vì chẳng có gì mới và hứng thú? Tôi ko phản đối sự hữu ích của các thiết bị kiểm tra, nhưng thiết nghĩ ko nên cầu toàn như vậy, và cũng có nhiều cách mà khắc phục và kinh nghiệm của những người đi trước như bác truyền lại nữa (nếu có sẵn nhiệt tình). Ví dụ như lõi ferit bác có mua thiết bị để đo thông số của nó không? Tôi chắc là ko vì bác ko phải là nhà chế tạo mà bác chỉ sưả chữa. Vậy thì mua chi cho lãng phí vì ít dùng hoặc dùng chỉ là tò mò. Vậy mà do đâu bác khẳng định là lõi 5CM2 cho dòng 100ampe, 8 cm2 cho dòng 180a, rồi thì mật độ dòng điện phải nhỏ hơn 10amp/mm2, vv... Như vậy có phải là kinh nghiệm của bác không? Ở đây cũng vậy các bạn trẻ lấy đâu 1 lúc ra từng ấy thứ? Vậy cái họ cần là kinh nghiệm vượt qua thiếu thốn khó khăn, còn sản phẩm làm ra được, dùng được là tốt và vui rồi chưa cần phải kiểm tra gắt gao để so sánh voi sản phẩm lưu hành trên thị trường. Sau này dần sẽ cải tiến +rút kinh nghiệm. Vài lời nói thẳng mong bác đại xá
    Thông số đó mình dựa trên thực tế khi khảo sát các máy hàn inverter thuộc nhiều chủng loại chứ không phải là tự sáng tác ra. Trong điều kiện mình không đủ khả năng để mua thiết bị đo thông số cảm ứng từ của lõi ferit nên phải dùng phương pháp thực nghiệm mà thôi. Tiết diện 5cm2 của lỏi ferit sử dụng cho máy hàn inverter có dòng điện hàn 100A trong điều kiện ở tần số 80-100KHZ để lỏi không bị bảo hòa từ. Còn nếu muốn chứng minh là tại sao xin xem lại các giáo trình máy điện và vật liệu điện. Mình cũng không phải là một người sửa chữa mà chỉ lấy nó làm công cụ để nghiên cứu những công nghệ mới mà thôi bởi vì mình đã theo công nghệ inverter này hơn 30 năm nay kể từ ngày rời khỏi nhà trường từ lúc nó còn sử dụng bằng SCR cho đến ngày nay sử dụng IGBTs đời thứ 5 rồi. Mình chỉ muốn nhắc nhở các bạn trẻ khi muốn chế tạo một thiết bị mới thì phải chuẩn bị kiến thức về vấn đề này để tránh tổn hao tiền của và thời gian một cách vô ích. Đó là điều mà các ông thầy của mình đã dạy khi còn ở Đại học. Ngày nay thì mình đã gác kiếm rồi muốn truyền lại một ít kinh nghiệm cho những người đi sau. Nếu điều đó làm phật lòng các bạn thì mình không bàn về vấn đề này nữa.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
      Trong điều kiện mình không đủ khả năng để mua thiết bị đo thông số cảm ứng từ của lõi ferit nên phải dùng phương pháp thực nghiệm mà thôi.
      Đấy nhé, bác cũng công nhận là đôi khi phải chế cái gì đó để mà đo, mà hỗ trợ công việc ví dụ như là làm thế nào biết 1 lõi ferit quấn và chạy theo sơ đồ này tần số 35khz chẳng hạn thì phải quấn mấy vòng sơ cấp (là vừa-nhiều quá ko có chỗ) cho khỏi bị bão hòa từ có được ko? Những thông tin đại loại như vậy thật bổ ích và cần cho thế hệ đàn em học hỏi từ các bác. Được như vậy thì bác có mắng bọn em cũng vui mừng chứ ko phật ý gì đâu mà ngược lại bọn đàn em vẫn nhớ bác -cảm ơn bác như người thầy, người bạn lớn-vui mừng gặp lại

Comment

hôm nay tình cờ đọc được chủ đề này cháu mê quá bác quanghien54 ạ.trước đây cháu chỉ được học qua về điện tử công xuất thôi nên ko hiểu máy han xung cấu tạo thế nào .bác có thể vẽ sơ đồ khối cho cháu hiểu được ko ạ cháu cảm ơn bác nhiều vì những kinh nghiệm quý báu bác muốn truyền lại cho thế hệ sau
        ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
        đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
        dt 03216293151-0986475737

Comment

Xem tài liệu này để hiểu thêm về đặc tính, thông số và cách sử dụng lỏi ferite. Trong tài liệu này có nêu rõ cách tính toán số vòng dây quấn và mật độ dòng điện của biến áp xung ứng với tần số định trước. Còn nếu muốn mình giải thích thêm thì mình sẽ giải tích ưu và khuyết điểm của mạch điện của các loại máy hàn xung . Sơ đồ khối của máy hàn này mình sẽ đưa lên trong loạt bài tới khi phân tích các loại máy hàn xung.
          Ferrite Cores.doc
          Last edited by quanghien54; 13-07-2011, 10:50.

Comment

MÁY HÀN INVERTER, CÔNG NGHỆ MỚI TRONG KỸ NGHỆ HÀN ĐIỆN.
            Mình viết loạt bài này lên nhằm giúp các bạn trẻ có dịp tiếp xúc với một dạng máy hàn mới : máy hàn INVERTER với ưu điểm là nhỏ, gọn, giá thành hạ…. so với các dạng máy hàn cổ điển trước đây. Nắm được công nghệ và những ưu khuyết điểm của máy hàn này, chúng ta có thể dễ dàng sửa chữa và thay thế các linh kiện bị hư hỏng của máy hàn này một cách dễ dàng. Để có thể thực hiện công việc trên, người thợ phải được trang bị một số kiến thức về điện, điện tử, cách tra cứu các linh kiện điện tử cùng một số kiến thức về kỹ thuật hàn. Tôi sẽ cố gắng trình bày ngắn gọn để mọi người có thể hiểu được những vấn đề cơ bản về máy hàn inverter này. (Để tìm hiểu thêm về kỹ thuật hàn, các bạn có thể đọc thêm quyển Thực hành kỹ thuật hàn gò của thầy Trần văn Niên và Trần Thế San. Thầy Niên là một trong những người đã từng được đào tạo tại Mỹ vào khoảng đầu thập niên 60 của thế kỷ 20 về kỹ thuật hàn khi trường Sư Phạm Kỹ Thuật Sài Gòn được thành lập cách nay 60 năm. Thầy đã có thâm niên giảng dạy hơn 30 năm tại trường Đại Học Sư Phạm Kỹ Thuật TP HCM trước khi nghĩ hưu. Hiện nay thầy là cố vấn kỹ thuật cho công ty Hòa Thịnh chuyên nhập khẩu và sản xuất các loại máy hàn tại khu công nghiệp Tân Tạo).
            Nguyên lý của máy hàn inverter là biến một nguồn điện AC tần số 50 HZ thành nguồn điện AC có tần số cao ( High Frequency) dùng cho việc hàn điện. Dạng sóng của nguồn điện thứ cấp có thể là sin hoặc không sin. Tuy nhiên việc tạo ra dạng sóng hình sin khó khăn rất nhiều nên người ta thường sử dụng dạng sóng xung sau đó nắn lại thành DC. Dòng điện hàn DC sẽ cho chất lượng mối hàn ổn định hơn AC ngoại trừ một số trường hợp cá biệt.
            Click image for larger version

Name:	SO DO KHOI MAY HAN INVERTER.jpg
Views:	1
Size:	43.5 KB
ID:	1349668

Comment

cảm ơn bác cháu sẽ làm thử vấn đề khó khăn nhát bây giờ là cái bax sau khi cháu đọc xong tài liệu về bax của bác giới thiệu có chỗ nào ko hiểu mong bác chỉ giúp nhé thanks
              ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
              đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
              dt 03216293151-0986475737

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                Đấy nhé, bác cũng công nhận là đôi khi phải chế cái gì đó để mà đo, mà hỗ trợ công việc ví dụ như là làm thế nào biết 1 lõi ferit quấn và chạy theo sơ đồ này tần số 35khz chẳng hạn thì phải quấn mấy vòng sơ cấp (là vừa-nhiều quá ko có chỗ) cho khỏi bị bão hòa từ có được ko? Những thông tin đại loại như vậy thật bổ ích và cần cho thế hệ đàn em học hỏi từ các bác. Được như vậy thì bác có mắng bọn em cũng vui mừng chứ ko phật ý gì đâu mà ngược lại bọn đàn em vẫn nhớ bác -cảm ơn bác như người thầy, người bạn lớn-vui mừng gặp lại
                -- bác thucbao cho hỏi cai con Tt thì quấn thế nào va lõi của nó kích thươc bao nhieu. tôi tháy ở Hàn thuyên coa bán con 90N100 con đó có dùng đựoc không a; còn con 40N60 (40K/con) có dùng đc không vì dien ap của nó có 600V thôi.
                huyen

Comment

Nguyên văn bởi sonhn Xem bài viết
                  -- bác thucbao cho hỏi cai con Tt thì quấn thế nào va lõi của nó kích thươc bao nhieu. tôi tháy ở Hàn thuyên coa bán con 90N100 con đó có dùng đựoc không a; còn con 40N60 (40K/con) có dùng đc không vì dien ap của nó có 600V thôi.
                  -Biến dòng tt được quấn trên lõi xuyến kích thước ф20x10x6 (hoặc to hơn) loại màu đen, quấn 50--70 vòng, dây 0.35-quấn như cuộn cảm đầu ra của nguồn máy tính, tuy nhiên cần phải quấn các vòng gần sát nhau, cách điện với nhau và với lõi, tẩm sấy cho tốt/ Bạn nhớ đánh dấu chiều quấn dây sau này mà lắp vào mạch, cái này sẽ hướng dẫn thêm (số vòng tùy theo dòng max mà mình muốn khống chế để bảo vệ igbt-xem thêm các bài trên)
                  -IGBT 40n60 dùng được-dòng 40a-điện áp 600v là vừa-giá như thế là hợp lý. con bếp từ FGA cũng dùng được nhưng phải ghép//sẽ gây khó cho bạn làm thêm mạch kích.
                  -Con diod ra BYV255-200 dùng cho mạch ra là gọn, cần 2 con như vậy thì an toàn-tiện thể bạn thấy bán ở đâu và giá bao nhiêu?
                  -Mình gửi thêm 1 sơ đồ máy hàn để các bạn tham khảo, sơ đồ về cơ bản nó cũng như sơ đồ phần đầu của topic này, nguyên lý là một chỉ khác là nó dùng 2 opto3120 điều khiển 2 IGBT, mạch nguồn nuôi có quấn thêm các nguồn phụ để nuôi mạch kích IGBT. Máy này đầu ra cũng khoảng 50v -160a dùng cho que hàn 4ly
                  Last edited by thucbao; 13-07-2011, 16:25.

Comment

Đây là máy hàn dùng sơ đồ như mạch ban đầu
                    Attached Files

Comment

• bác quanghien cho cháu hỏi là thường thì hiệu suất của máy hàn bác sửa khoảng bao nhiêu ạ và cosfi ?

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                        -Biến dòng tt được quấn trên lõi xuyến kích thước ф20x10x6 (hoặc to hơn) loại màu đen, quấn 50--70 vòng, dây 0.35-quấn như cuộn cảm đầu ra của nguồn máy tính, tuy nhiên cần phải quấn các vòng gần sát nhau, cách điện với nhau và với lõi, tẩm sấy cho tốt/ Bạn nhớ đánh dấu chiều quấn dây sau này mà lắp vào mạch, cái này sẽ hướng dẫn thêm (số vòng tùy theo dòng max mà mình muốn khống chế để bảo vệ igbt-xem thêm các bài trên)
                        -IGBT 40n60 dùng được-dòng 40a-điện áp 600v là vừa-giá như thế là hợp lý. con bếp từ FGA cũng dùng được nhưng phải ghép//sẽ gây khó cho bạn làm thêm mạch kích.
                        -Con diod ra BYV255-200 dùng cho mạch ra là gọn, cần 2 con như vậy thì an toàn-tiện thể bạn thấy bán ở đâu và giá bao nhiêu?
                        -Mình gửi thêm 1 sơ đồ máy hàn để các bạn tham khảo, sơ đồ về cơ bản nó cũng như sơ đồ phần đầu của topic này, nguyên lý là một chỉ khác là nó dùng 2 opto3120 điều khiển 2 IGBT, mạch nguồn nuôi có quấn thêm các nguồn phụ để nuôi mạch kích IGBT. Máy này đầu ra cũng khoảng 50v -160a dùng cho que hàn 4ly
                        Ý tôi muốn hỏi là ở biến dòng còn một cuộn nữa ở đầu ra trên sơ đồ nó mắc nối tiếp với cuộn sơ BA Tp2 (Cuôn Tt1.2) nó bao nhiêu vòng và tiết diên bao nhiêu??
                        còn con BYV255-200 mua đồ cũ từ UPS công nghiệp (bác hỏi bác trực chuyên UPS ở Phương mai ấy).
                        Thanh bác
                        huyen

Comment

• nó xuyên trực tiếp sợi dây của cuộn sơ qua xuyến thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi sonhn Xem bài viết
                            Ý tôi muốn hỏi là ở biến dòng còn một cuộn nữa ở đầu ra trên sơ đồ nó mắc nối tiếp với cuộn sơ BA Tp2 (Cuôn Tt1.2) nó bao nhiêu vòng và tiết diên bao nhiêu??
                            còn con BYV255-200 mua đồ cũ từ UPS công nghiệp (bác hỏi bác trực chuyên UPS ở Phương mai ấy).
                            Thanh bác
                            Biến dòng là biến áp chỉ có 1 vòng sơ cấp vì vậy nó dùng luôn dây mạch động lực (của biến ap chính) xuyên qua lõi xuyến, nhưng không phải theo chiều nào cũng được(theo sơ đồ này) bởi vậy nên phải đánh dấu hướng quấn dây sau này mà "xuyên cho trúng"
                            Đây là hình một cách bố trí mạch điều khiển, mạch động lực (chạy qua đinh ốc xuyên qua biến dòng)
                            Attached Files
                            Last edited by thucbao; 13-07-2011, 18:38.

Comment

• báo cáo bác bảo em đã quấn xong bax. sơ cấp 19 vòng dây 0.5x14 sợi, số liệu bác cho là 20 vòng nhưng ko đủ chỗ nên em quấn 19 vòng có sao không bác? thứ cấp 7 vòng dây 0.5x42 sợi. ngày mai keo khô rồi em post hình.

tiếp theo là biến áp driver xin bác hướng dẫn

Comment

• Bài 2 Tính năng và phạm vi hoạt động của inverter.
                                Tên gọi Inverter đúng ra phải được gọi là inverter DC link nghĩa là trước khi biến đổi thành tần số khác nó phải qua khâu trung gian là nguồn điện một chiều. Có nhiều dạng inverter khác nhau của tùy theo mục đích và yêu cầu của người sử dụng :
                                - Inverter công suất thấp thường sử dụng transistor hay Mosfet trong các bộ nguồn của thiết bị điện tử mà dân trong nghề điện tử gọi là bộ nguồn switching. Tần số hoạt động của nó khoảng 20KHZ. Trong ballast điện tử của các loại đèn huỳnh quang hay đèn compact thường sử dụng dạng này, ngoài ra nó còn được sử dụng để tạo cao áp cho đèn CFCL ( Cold Fluorescent Cathode Lamp ) của màn hình LCD.
                                - Inverter công suất cao thường được sử dụng trong công nghiệp như lò nấu thép cảm ứng ( vài KHZ), lò nung cảm ứng ( vài chục đến hàng trăm KHZ), hay máy hàn điện inverter ( 80KHZ-200KHZ), các bộ biến tần để điều khiển tốc độ động cơ ( từ vài HZ đến 400HZ). Ngoài ra nó còn được sử dụng trong các thiết bị điện gia dụng như bếp điện từ, nồi cơm điện cảm ứng, lò vi sóng dùng biến tần để tạo cao áp cho đèn magnetron……
                                Trước khi công nghệ chế tạo các transistor, Mosfet và IGBT… có điện áp và dòng điện cao phát triển thì SCR ( Silicon Coltrolled Rectifier ) được sử dụng nhiều trong các dạng biến tần tỉnh. Khuyết điểm của nó là khâu chuyển mạch rất khó khăn và tần số hoạt động tối đa khoảng vài KHZ. Dạng biến tần này ngày nay vẫn còn được sử dụng trong các lò nấu gang, thép kiểu cảm ứng có công suất vài trăm đến hàng ngàn KW. Ngày nay hệ thống biến tần đã chuyển sang thế hệ thứ 5 ( nếu chỉ tính IGBT thì đã lên đến đời thứ 4) dùng IGBTs có tần số lên đến vài trăm KHZ. Thứ tự phát triển của nó như sau :
                                SCR ---BJT ( Bibolar Junction Transistor)--- BJTs (Bibolar Junction Transistor switching) ---Mosfet---IGBT ( Insulated Gate Bibolar Transistor ) --- IGBTs (Insulated Gate Bibolar Transistor switching )
                                Click image for larger version

Name:	Cau tao va mach tuoing duong cua IGBT.jpg
Views:	1
Size:	64.9 KB
ID:	1349685
                                H02. Cấu tạo và mạch tương đương của IGBT.
                                IGBTs hiện nay có điện áp chịu đựng hàng ngàn volt và dòng điện có thể lên đến cả ngàn Ampere.
                                Last edited by quanghien54; 14-07-2011, 10:05.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X