Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mình cũng ráp mạch này thấy chạy phà phà chứ có gì đâu ta.
    |

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
      Theo em dc biết thì mạch lọc nguồn đôi phía BA vào có 3 điểm , nếu là BA đơn thì chỉ có 0V - 12V (24V) , vậy cho em hỏi mắc như thế nào ??? Thanks
      Đối với biến áp đơn:
      Mắc mạch cũng đơn giản thôi, sử dụng pp nắn bán kỳ nên hiệu suất sẽ không cao.
      0V là mass. 12V nối với diode phân cực thuận --> mắc tụ (chú ý chiều của tụ: dương: đầu diode, âm là mass) --> điện áp dương.
      0V là mass. 12V nối với diode phân cực nghịch --> mắc tụ (chú ý chiều của tụ: âm: đầu diode, dương là mass) --> điện áp âm.
      Attached Files
      Last edited by kimhuynguyen; 02-01-2009, 13:44.
      More friends more foods

Comment

Nguyên văn bởi quangngoc_5s Xem bài viết
        mình cũng ráp mạch này thấy chạy phà phà chứ có gì đâu ta.
        Bác có thể post sơ đồ nguyên lý cho mình dc ko ?? Thanks

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Mạch của bạn chắc là nguồn đơn chỉnh lưu dùng tụ lọc tạo nguồn đối xứng.Bạn có thấy trên mạch có 2 cái tụ to đùng giống nhau không.Giá trị của tụ nếu mình không nhầm thì là 2200uF hay 3300uF gì đó đúng không.Với mạch này bạn không cần thêm bớt gì cả.Cứ mắc 2 đầu ac quy vào cái chỗ nó mắc BA vào đó.Yên tâm là chiều nào cũng được vì trên mạch đã có 4 diode 1N4007 chỉnh lưu rồi.Còn nếu muốn bỏ đi thì bỏ 4 con diode chỉnh lưu hưng lúc đó mắc ăc quy vào phải thật cẩn thận.Ngược chiều là đi luôn 3 con IC đấy.
          Chuc thành công.
          -anh ơi em làm thử rồi ! dùng bình xe máy 12v 3.5A nhưng không được ,hi!

Comment

Dạ thưa anh , em có post mạch lọc nguồn ở trang 1 rồi ạ , mong anh xem lại giúp em xem có đúng ko ạ ? chứ mạch lọc của em dùng 4 tụ 2200mF ! Nhân tiện cho em hỏi : em dùng BA 3A 0V - 12V - 24V , em lấy điểm giữa làm MAX , 2 bên là 12V qua diode chỉnh lưu và tụ lọc tạo thành nguồn đôi 12V . Vậy cũng với BA và mạch tạo nguồn đôi đó em muốn tạo ra nguồn đôi 24V . Em chưa biết cách đấu dây , mong anh chỉ giáo ! . Đây là mạch chỉnh lưu nguồn đôi của em :
            Rất đơn giản ! Dùng cách chỉnh lưu toàn sóng nhân đôi điện áp.Bạn háy dùng 2 hoặc 4 tụ điện có trị số lớn và giồng nhau mắc theo sơ đồ dưới.Mạch có 3 đấu ra tương ứng các mức điện áp là -12VDC, 0V ,+12VDC.Bạn có thể bỏ mức 0V để được mức nguồn 48VDC.
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi chugia Xem bài viết
              -anh ơi em làm thử rồi ! dùng bình xe máy 12v 3.5A nhưng không được ,hi!
              Không được là sao ? Cậu thử miêu tả khí hơn về vị trí , trị số ,của các linh kiện một các rõ ràng hơn xem nào. Hoặc có điện thoại thì chụp ảnh mặt trước và sau cái mạch đó rồi post lên đây đi.

Comment

Nguyên văn bởi minhchien08 Xem bài viết
                Lần đầu tiên thấy mạch nguồn đôi kiểu này.Muốn có nguồn đôi bác fải kết hợp giữa BA và mạch chỉnh lưu thì mới có được nguồn đôi có hiệu xuất cao, còn nếu muốn tạo nguồn đôi từ nguồn đơn thì fải có mạch chuyển đổi Đơn->Đôi sau mạch chỉnh lưu. Chứ làm như bác thì em chịu.
                Mạch do bác duychau nói đến được sử dụng khi các tải có 1 đầu nối vào điểm 0V còn đầu kia mắc vào +VCC hay _VCC đều được nhưng loại nguồn này chỉ sử dụng với tải hoạt động ở chế độ xoay chiều Và tổng công suất của các linh kiện mắc từ 0V lên +VCC phải xấp xỉ bằng tổng công suất các linh kiện mắc từ 0V xuống _VCC.Nếu không chỉ sau 1 thời gian thì điện áp tại điểm "0V" sẽ bị lệch về bên nào có công suất lớn hơn.Mạch này ta rất hay gặp trong mạch loa.
                Còn loại nguồn dùng biến áp có 3 đầu ra thì cũng cho 3 điểm điện áp sau chỉnh lưu như loại nguồn trên nhưng nó có thể hoạt động khi các tải lệch nhau nhiều về công suất mà vẫn không ảnh hưởng gì.

Comment

Theo em dc biết thì mạch lọc nguồn đôi phía BA vào có 3 điểm , nếu là BA đơn thì chỉ có 0V - 12V (24V) , vậy cho em hỏi mắc như thế nào ??? Thanks
                  Điểm 12 V sẽ được coi là điểm giữa 0V và mắc vào mass(giữa 2 tụ).Còn 2 điểm 0V và 24V sẽ được mắc vào 2 đầu còn lại để chỉnh lưu

Comment

Ampli TDA2030 đơn giản có chỉnh Âm sắc

Sơ đồ mạch Ampli TDA2030 đơn giản có mạch chỉnh Âm sắc
                    Attached Files
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Đơn giản ..gọn nhẹ . Âm thanh chấp nhận được (với những ứng dụng phổ thông ) . Thank bác nha

Comment

help em với, TDA 2030

em ráp mạch bên trái xong là 4 con IC tèo luôn, ù xì không chịu được.
                        em chỉ thay đổi giá trị linh kiện một tý thôi, vì trước đây em ráp với linh kiện như vậy nghe rất tốt, tưởng đâu ráp cầu xong là tèo.
                        Attached Files

Comment

Bạn lắp mạch chạy nguồn đơn hay đối xứng ? , theo mình nhớ thì em này chạy nguồn đối xứng max +/- 18V thôi http://www.datasheetcatalog.com/data.../TDA2030.shtml
                          Gà Việt Nam

Comment

em ráp nguồn đối xứng.
                            như em trình bày ban đầu, mạch đơn em ráp chạy rất ngon, thử ráp cái "cầu" thì bị dính chấu, mong các bác giúp đỡ.

Comment

sao bạn không ráp 2 mạch đơn (mạch bàn làm đã chạy) vao thành dạng cầu , chỉ thêm 1 chú R hồi tiếp
                              Gà Việt Nam

Comment

thì con 22k nối từ chân 4 con IC đầu vô chân (-) con tụ 47uf ở chân 2 con IC 2 là trở hồi tiếp chứ còn con nào nữa bạn ?
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X