Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mấy cái mạch in này thiết kế không được hợp lý cho lắm . Cụ thể là đường GND không khép kín .
    Mạch của mình thiết kế các đường GND không khép kín nhưng đường thoát mát đã được chạy riêng rẽ cho từng phần nên không ảnh hưởng nhiều đến tín hiệu .
    Thoát Mát là một kỹ thuật cực kỳ quan trong trong thiết kế mạch Audio
    Trong mạch của tôi tất cả đều dùng VR 50K .
    Nếu thay bằng VR10K thì âm sắc sẽ bị biến đổi vì trị số lọc RC sai khiến cho tần số lọc ( Tress/Bass ) cũng bị sai theo
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi trungndqn Xem bài viết
      Em thao may tinh nha em lay cuc tan nhiet lap cho no day, chay mat lanh luôn. hi`hi`. Nhưng em cam thay ko hop voi no lam, am trung cao rất tốt, nhưng am bass ko thuyết phục lắm.
      Em định làm thử con LM3886 dây, bác có kinh nghiệm gì giúp em voi.
      A`, bac cho em hoi luon, tụ nối tầng là sao bác, em dốt điện tử lắm. chỗ tụ em khoanh tròn trị số bao nhiêu vậy bác, chỉ em với.
      nói chung con IC công suất nào cũng vậy thôi bác ơi, không cải thiện tiếng bass được đâu vì IC tập trung nhiều vào tiếng trung và tiếng bổng (mid & treble, nhưng cũng tùy con IC có con thì thiên về treble có con thì thiên về mid ) bác ráp con LM 3886 cũng vậy thôi, thậm chí tiếng bass còn yếu hơn TDA đấy, ví dụ LA 4440 = treble + mid, TDA 7294 = mid, các loại LM = treble, ... nếu bác thích tiếng bass chắc thì ráp mosfet đi, nghe sướng lắm chỉ phải tội hơi khó ráp nếu bác mới vào nghề, nhưng không sao vạn sư khởi đầu nan mà, tốt nhất bác nên kiếm cho mình một hướng dẫn viên có kinh nghiệm về mosfet, cứ chịu khó tham khảo trên mạng có nhiều mạch hay lắm.
      còn con tụ chỗ bác khoanh tròn có trị số giống y chang con bên cạnh là 104 đấy.

Comment

Giúp mình mạch stereo với!

Mình có đồ án làm mạch stereo,2 kênh ngỏ ra mổi kênh 100W,khuếch đại OCL ,2 ngỏ vào .Các bác nào có sơ đồ mạch nguyên lý thì gứi cho mình nhé.Thanks.
        |

Comment

bac co so do mosfet nao ko post cho em cai, neu duoc em se co gang lap thu, bac tu van giup em nghe.tram su nho bac......
          Bac Dinhvan co y kien gi ve cai mach em pót len khong, em dot may mon nay lam.bac noi cu the hon di

Comment

bác chịu khó tham khảo ở trang này nhé
            http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?t=5318

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
              bác chịu khó tham khảo ở trang này nhé
              http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?t=5318
              gửi trước cho bác hai cái
              Attached Files

Comment

còn nếu bác thích lọ mọ pre đèn pow mosfet thì xin mời bác
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                  loa nhận tín hiệu xoay chiều thì nó sẽ "đánh ra" khi ở bán kỳ dương,"đánh vào" khi ở bán kỳ âm,về nguyên tắc thì người ta đánh dấu + - chỉ nhằm mục đích nhắc người SD phải mắc đúng cực tính theo cặp,bởi nếu 2 loa mắc ngược nhau,tín hiệu âm thanh sẽ bị lệch pha 180 độ và bị triệt tiêu.nếu bạn mắc ngược cực tính cả 2 chiếc loa thì cũng không thành vấn đề

mạch đơn giản thế mà bác Vân vẽ to thế

Chú "Trâu" làm amply mà nói sai rồi . Mình làm bảo hành bên hãng California và thấy mây ông tây nói thế này :

Theo nguyên tắc của khí động học thì khi tiếng trống phát ra sẽ phải đẩy luồng sóng âm về phía mặt trước , do lực đàn hồi của màng loa và ở nửa kỳ của tín hiệu sẽ bị hút ngược trở lại ,

Cộng hưởng trong thùng rồi thoát ra âm tiếp tục giúp cho tiếng trống sâu và nặng hơn.

--- Công nghệ chế tạo hiện đại ngày nay đưa ra đời nhiều kiểu loa, thiết kế thùng loa ( dựa trên cơ sở nguyên lý khoa học như cột sóng âm thanh, khí lực học ) giúp cho những chiếc loa bé mà kêu ... RẤT KINH

--- Thậm chí loa ... đập sập nhà như video clip ( black & white - Michael JackSon ) cũng không phải là hiếm.
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

giup mình với !

Các bác ampli oi!mình có 1 mạch khuếch đại OCL 100w, bây giời mình muốn làm OCL stereo 2 loa,mỗi loa 100w thì mình phải làm sao đây?Có ai có thể giúp mình ko vậy?Sao ko thấy ai trả lới mình thế nhỉ?help me!
                    |

Comment

gửi trước cho bác hai cái
                      Cái âmpli kiểu Cút-ti-fo này chỉ phù hợp với người hoang phí năng lượng quốc gia thôi . Vì nó ngồn dòng thì lớn , đốt thành nhiệt hết . Năng lượng ra loa chẳng được bao nhiêu . Hiệu suất thì bé tý . Hơn nữa hệ số khuyếch đậi của nó bằng .... nhỏ hơn 1 tí xíu . Cho nên cái này chỉ để trưng bày trong bảo tàng được thôi

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Anh Văn ơi, anh có sơ đồ mạch khuếch dai95 công suất OTL 100w không, em dang bí , a jup jum` nha!!

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                          Cái âmpli kiểu Cút-ti-fo này chỉ phù hợp với người hoang phí năng lượng quốc gia thôi . Vì nó ngồn dòng thì lớn , đốt thành nhiệt hết . Năng lượng ra loa chẳng được bao nhiêu . Hiệu suất thì bé tý . Hơn nữa hệ số khuyếch đậi của nó bằng .... nhỏ hơn 1 tí xíu . Cho nên cái này chỉ để trưng bày trong bảo tàng được thôi
                          thế bác có mạch nào hay hay một chút post lên cho anh em tham khảo xem ? còn đối với em nếu là IC công suất thì xin miễn cho, em chỉ thích sò hay còng hoặc chí ít cũng là mosfet thôi, vì công suất cuả nó lớn. (nếu có PCB nữa thì càng ok )

Comment

Anh Van giup em !

Em thiết kế sơ đồ khối cho mạch stereo của em và post lên diễn đàn cho anh em góp ý.nhưng em bí phần 1 mạch bảo vệ loa làm sao bảo vệ cho cả 2 loa cùng lúc được đây.Anh em giúp đỡ nhé,em rất mong hồi âm của mọi người !thanks.
                            Attached Files
                            |

Comment

Nguyên văn bởi thekinh86 Xem bài viết
                              Anh Văn ơi, anh có sơ đồ mạch khuếch dai95 công suất OTL 100w không, em dang bí , a jup jum` nha!!
                              Cái này lên GOOGLE có nhiều lắm rồi !

Nguyên văn bởi dientubk3 Xem bài viết
                              Em thiết kế sơ đồ khối cho mạch stereo của em và post lên diễn đàn cho anh em góp ý.nhưng em bí phần 1 mạch bảo vệ loa làm sao bảo vệ cho cả 2 loa cùng lúc được đây.Anh em giúp đỡ nhé,em rất mong hồi âm của mọi người !thanks.
                              Sơ đồ khối âm-li kiểu này thì mình chưa từng nhìn thấy bao giờ

thế bác có mạch nào hay hay một chút post lên cho anh em tham khảo xem ? còn đối với em nếu là IC công suất thì xin miễn cho, em chỉ thích sò hay còng hoặc chí ít cũng là mosfet thôi, vì công suất cuả nó lớn. (nếu có PCB nữa thì càng ok )
                              Tìm trên DTVN chắc chắn có 3>4 bản rồi

Comment

Anh Van giup em!

Vậy em phải làm sao bây giờ?mạch stereo của em 2 ngỏ vào và 2 ngỏ ra.Em cho 2 ngỏ vào qua mạch mixer ,qua tiền khuếch đại để khuếch đại áp đủ lớn để vào mạch khuếch đại .Vì 2 khối khuếch đại OCL của em như nhau nên em cho qua 1 biến trờ như chỉnh volume và cho vào cả 2 mạch khuếch đại vì chúng giống nhau có trở kháng nhìn đầu vào giống nhau.Còn mạch bảo vệ loa thì em dùng rơle đôi để bảo vệ cả 2 loa.Mặc dầu ko chuyên nghiệp lắm,nhưng thiết kế như vậy có chỗ nào ko ổn vậy anh!Góp ý giùm em nhé.Thanks.
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X