Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

33v là xài được rồi, mình xài tới 45v cơ, con tda 7294 coi trên datasheet thấy chịu được # 40v, mấy cục biến áp mình xài mang tiếng nắn ra tới 45v chứ thực tế làm sao tới.
    hỏi nhỏ bố mua cục biến áp này ở dâu vậy ? cục mấy Ampe thế ? chưa nắn chắc là 25v đôi ?

Comment

dùng trở có vẻ không ổn đâu vì sụt cáp trên trở phụ thuộc vào tải mà tải là mạch cs lại thay đổi liên tục->khi tiếng bass lớn->sụt áp nhiều->không hay!người ta thiết kế amply phải dùng tụ lọc lớn để tránh tụt áp nguồn mà!

Comment

Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
        cho em hỏi luôn điện áp tối đa con TDA7294 chịu được là bao nhiêu vôn,( nguồn của em là sau khi nắn cầu mới đc 33V , IC em mua 24 nghìn 1 con 7294)
        Theo data thì điện áp tối đa là +- 40 nhưng theo nhiều người thì chì chạy tối đa +- 35 volt còn nếu ráp BTL thì tối đa chỉ +- 30 thôi đó là con zin còn hàng chợ thì chỉ chạy trong khoảng +- 30 hay thấp hơn một tí là xài bền không lo bị đột tử cũng cần biết là IC này ăn dòng lớn nếu ráp stereo biến áp tối thiểu phải 300 watt còn muốn tốt thì phải 500 watt mới đủ cho nó kêu lớn .

Comment

làm gì mà cần nguồn lớn đến vậy chứ?có hoang phí quá không vậy?
          Attached Files

Comment

Đúng ra phải viết là càn dòng lớn để ổn định điện áp nguồn với nguồn AC 25-0-25 một con 7294 tùy theo mạch hay tải là 4 R ,8 R cần từ 100 w đến 150 w rồi tính cả 2 con thì nguồn 300 w cũng đâu có lớn còn 5oo w thì dư tải với nguồn này khi cả hai con cho ra đủ công suất điện áp nguồn chỉ tụt có 2 volt thôi điều này làm mạch hoạt động ổn định không đuối hơi khi kêu tiếng bass lớn và tran fo cũng mát nửa , một bộ nguổn mả khi amp hát lớn đo nguổn thấy kim đo nó nhịp nhịp với biên độ lớn như đồng hồ âm tần thì làm sao mạch công suất đó hoạt động ổn định được.

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
              33v là xài được rồi, mình xài tới 45v cơ, con tda 7294 coi trên datasheet thấy chịu được # 40v, mấy cục biến áp mình xài mang tiếng nắn ra tới 45v chứ thực tế làm sao tới.
              hỏi nhỏ bố mua cục biến áp này ở dâu vậy ? cục mấy Ampe thế ? chưa nắn chắc là 25v đôi ?
              biến áp KDK 24-0-24 (5A)
              qua cầu nắn thành 36V, em tính mua nguồn khác, mà mấy nguồn 8A và 10A chỉ có loại 30 V
              Ốm bệnh vì điện tử
              Nhẵn túi vì DIY
              Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
              ĐT: 0975660533

Comment

Số liệu như vậy là do nó sản xuất ra để dùng cho amp sò thị trường không có sẵn nguồn cho IC công suất lớn hồi đầu tôi ráp IC này tôi quấn cuộn nguồn trên lỏi xuyến biến thế 220/127 volt 630 BT của liên sô sau này thì tôi xài tran fo của máy pho to cũ thải ra 100/24 volt cứ 2 cục ráp được 1 cái mà chỉ tốn có 30 K vì điện áp vào có 100 volt không ai mua.

Comment

Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                  biến áp KDK 24-0-24 (5A)
                  qua cầu nắn thành 36V, em tính mua nguồn khác, mà mấy nguồn 8A và 10A chỉ có loại 30 V
                  TDA7294 dùng biến áp 30-0-30 thì sẽ bị rè.rè... bạn nên dùng biến áp 24-0-24 thì âm thanh ấm hơn. bạn ráp mạch stereo thì phải dùng biến áp từ 8A đến 10A nghe mới chuẩn. còn 5A thì hơi nhỏ, nếu không có điều kiện thì dùng biến áp 5A cũng được

Comment

Nguyên văn bởi pvdon Xem bài viết
                    TDA7294 dùng biến áp 30-0-30 thì sẽ bị rè.rè... bạn nên dùng biến áp 24-0-24 thì âm thanh ấm hơn. bạn ráp mạch stereo thì phải dùng biến áp từ 8A đến 10A nghe mới chuẩn. còn 5A thì hơi nhỏ, nếu không có điều kiện thì dùng biến áp 5A cũng được
                    bác có tài liệu về quấn biến áp không ạ ? em đã từng tự quấn biến áp cho ampli đèn, tuy nhiên đó là biến áp cao áp, còn đây là em hỏi về biến áp mà bán đầy ngoài chợ NHật tảo ấy ? để quấn theo ý mình, nếu có xin bác gửi vào mail dùm em nhé. Cám ơn bác nhiều

Comment

mach am thanh

may bac oi lam on cho e hoi cai nay la cai gi duoc ko? con nguon nay cap bao nhieu von vay may bac?
                      Attached Files

Comment

co nhieu cho e ko hieu lam. e tim thay tren day nhung no ko co sodo nguyen ly. Mong cac bac giup do. Cam on may bac nhieu. voi lai may cai tu 103, 223, 473 co phai la may cai tu su ko may bac?
                        Last edited by kienspkt07; 08-05-2009, 19:52.

Comment

đình văn oi. cho mình hỏi nguồn của mạch này cấp o đâu vậy bạn. Với lại cái 33R la cái gì vậy? Rồi cả cái chân ma ở sau cai nguôn AC20 va 2 cai chân 2 bên là gi vay bạn. Bạn giúp mình giải thích với. Cảm ơn bạn nhìu

Comment

may con 103,223 la tụ rồi, còn 33R là điện trở chính là 33ohm. may cai mach ban post lên minh nhìn ko rõ

Comment

mấy anh ơi,cho em hỏi. em làm mạch OCl vi sai bằng FET. mạch đó thì mình thường dùng EMOSFET hay DMOSFET vậy? bình thường thì chọn con nào?

Comment

cái này dùng nguồn trực tiếp từ biến ap lun hả bác. có cần qua cần để nắm lại ko
                                Con AC20 là cái gì vậy, với lại 1 cái ô hai bên cái AC20 có phải là chỗ mắc loa ko ah.
                                Bác giúp dùm em. em hơi gà nên bác giải thich cặn kẽ dùm em nha, thanks bác

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X