Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thi3nch4y Xem bài viết
    chắc bạn ko biết đó thôi , dòng cần gấp đôi tức là mỗi 1 con IC sẽ cần dòng gấp đôi chứ ko phải toàn mạch , mà bạn ko biết thì đừng có nói , BTL mà công suất tăng gấp đôi àh , bạn chứng mình đi , khi mắc bình thường dòng ra loa đi từ +Vcc -> mass , rồi từ mass -> -Vcc , còn khi mắc BTL , dòng ra loa sẽ đi từ +Vcc -> -Vcc luôn , như vậy là điện áp ra loa sẽ gấp đôi , nhưng công suất sẽ tăng 4 lần . Ví dụ nè : cái amp của bạn có Vrms = 20V , đánh tải 4 ohm , thì (20 x 20) : 4 = 100W , nhưng khi mắc BTL thì điện áp sẽ tăng gấp đôi , tức là (40 x 40) : 4 = 400W , như vậy ko phải tăng 4 lần àh ,giấc mơ hão huyền ? , bạn thử chứng minh là công suất nó tăng gấp đôi thôi xem , nếu được thì ...
    - Mình biết có tí vậy thôi , bạn nào biết thêm thì góp ý thêm nhé .
    - Thân
    -thế này nhé, ví dụ thực tế vậy, con sub logitech dùng 2 con 7293(gần giống 7294), trong thông số kĩ thuật ghi sub 120W RMS , các hãng chỉ có tâng bốc cs loa mình lên chứ có tự hạ thấp cs thực bao giờ đâu
    -thứ 2: mỗi con IC được các hãng sx với 1 cs nhất định, ghi là 70W thì chỉ có thể chịu được dòng, áp sao cho ra cs tối đa như vậy, ko có cách nào cho nó làm việc gấp đôi với khả năng của nó, 2 con mà gấp 4 lần 1 con có nghĩa là mỗi con cho ra cs gấp đôi cs thực của nó
    Ốm bệnh vì điện tử
    Nhẵn túi vì DIY
    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
    ĐT: 0975660533

Comment

• Hề hề , vậy là bạn vẫn chưa hiểu ra vấn đề , cách nói của bạn thì đúng ,tất nhiên là trên lí thuyết là bạn sai , như vậy thì chỉ có thể hiểu như vầy : IC ko đáp ứng đủ dòng để mắc BTL (có thể mắc // để tăng dòng , nhưng sẽ có nhiều vấn đề đây), nên nó chỉ có thể có cs gấp 2 lần như bạn nói .
      Thân
      Chuyện gzì cũng dám làm - No_Four_Go

Comment

• mấy bạn cứ ráp với mấy con IC thì chỉ quanh quẩn loanh quanh mấy con IC thôi , ko có thêm được kiến thức gì gì đâu , nếu có thì cũng chỉ thêm chút kinh nghiệm ... có xương máu , vì IC thì nó chỉ có cái mạch do nhà sản xuất đưa ra, muôn mod thêm thì chỉ có thể được chút chút , còn nếu dùng Transistor hay Mosfet thì tha hồ mà nghịch , nó cho mình thêm nhiều điều hay ho lắm , tha hồ mà mod mà chọc ngoáy cho khi nghe phê thì thôi .

Comment

• Nguyên văn bởi cafesuada Xem bài viết
          mấy bạn cứ ráp với mấy con IC thì chỉ quanh quẩn loanh quanh mấy con IC thôi , ko có thêm được kiến thức gì gì đâu , nếu có thì cũng chỉ thêm chút kinh nghiệm ... có xương máu , vì IC thì nó chỉ có cái mạch do nhà sản xuất đưa ra, muôn mod thêm thì chỉ có thể được chút chút , còn nếu dùng Transistor hay Mosfet thì tha hồ mà nghịch , nó cho mình thêm nhiều điều hay ho lắm , tha hồ mà mod mà chọc ngoáy cho khi nghe phê thì thôi .
          -vậy bạn kiếm trên đât nước việt nam này 1 cái mạch tran mà chơi dải siêu trầm ko bị lạo xạo, nghẹt mũi đi, mình phục bạn sát đất và theo bạn luôn, mình thử ráp tran rồi ko ăn thua đâu,ngay cả nhà máy sản xuất sub dùng sò họ đâu có thiếu công nghệ nhưng nghe vẫn tạp âm quá ko ăn thua đâu, hao phí công sức lắm.
          -mình là dân cầu đường,ko muốn đi sâu, chỉ tìm những thứ phục vụ việc làm mạch chơi phục vụ cho bộ âm thanh ở nhà, làm xong là khóa sổ luôn.
          Last edited by blackmask23; 15-08-2009, 22:29.
          Ốm bệnh vì điện tử
          Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
            -thế này nhé, ví dụ thực tế vậy, con sub logitech dùng 2 con 7293(gần giống 7294), trong thông số kĩ thuật ghi sub 120W RMS , các hãng chỉ có tâng bốc cs loa mình lên chứ có tự hạ thấp cs thực bao giờ đâu
            -thứ 2: mỗi con IC được các hãng sx với 1 cs nhất định, ghi là 70W thì chỉ có thể chịu được dòng, áp sao cho ra cs tối đa như vậy, ko có cách nào cho nó làm việc gấp đôi với khả năng của nó, 2 con mà gấp 4 lần 1 con có nghĩa là mỗi con cho ra cs gấp đôi cs thực của nó
            Về cơ bản thì bạn thi3nch4y nói đúng rồi bạn ạ, mình tính công suất ở đây hiểu là công suất ra tải. Trong công thức P=U*I thì với mạch BTL U trên tải tăng gấp đôi so với mạch đơn, và vả I cũng tăng gấp đôi, kết quả là P tăng gấp 4. Công thức phản ánh đúng bản chất của vấn đề nhất là P = U^2/R. Ở đây loa chính là tải R, có giá trị không đổi. Cách mắc BTL cho tín hiệu ra loa có biên độ gấp đôi (U tăng 2 lần) ==> công suất tăng gấp 4.

Tuy nhiên đó chỉ là lý thuyết và chỉ đúng cho mạch điện DC thôi. Tính công suất cho mạch audio rất phức tạp vì nó liên chệ chặt chẽ với đặc tính trở kháng tải và với việc phối hợp trỏ kháng giữa tải và output của mạch. NGay cả khi bạn lắp mạch BTL và cho ra cùng chiếc loa đó nhưng công suất vẫn không lên được gấp 4 lần đâu, nếu cố tình ép nó chạy với chiếc loa đó thì âm thanh có nguy cơ bị méo, dễ nhận thấy nhất là tiếng bass nghe không còn chắc mịn nữa mà nghe "bục...bục". Khi đó công suất phát ra tải trên mỗi IC tăng gấp 2, rất nguy hiểm cho chúng. Bạn chỉ có thể dung hòa được 2 chỉ tiêu: công suất tăng và IC vẫn hoạt động an toàn thì trở kháng loa phải tăng gấp đôi so với mạch đơn (với giả thiết loa đó chạy với mạch đơn phát huy hết công suất) và hiển nhiên khi đó công suất ra loa sẽ chỉ tăng được gấp 2 thôi chứ không phải gấp 4, và đây là mức tốt nhất. Còn nếu bạn nhất định muốn tăng công suất lên gấp 4 thì đơn giản là lắp 2 mạch công suất như vậy.

Mạch BTL là mạch khuếch đại công suất thông dụng với rất nhiều ưu điểm so với việc dùng sò công suất. Trong đó nổi bật nhất là:
            - Cho phép tăng công suất lên gấp đôi 1 cách dễ dàng mà không phải tăng điện áp nguồn (tức là vẫn dùng nguòn giống như mạch KĐ đơn)
            - Âm thanh rất trung thực vì tận dụng được những phẩm chất của các IC tích hợp chuyên dụng
            - Không phải tính toán thiết kế phức tạp như khi dùng sò để mở rộng công suất
            "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

• Về cơ bản thì bạn thi3nch4y nói đúng rồi bạn ạ, mình tính công suất ở đây hiểu là công suất ra tải. Trong công thức P=U*I thì với mạch BTL U trên tải tăng gấp đôi so với mạch đơn, và vả I cũng tăng gấp đôi, kết quả là P tăng gấp 4. Công thức phản ánh đúng bản chất của vấn đề nhất là P = U^2/R. Ở đây loa chính là tải R, có giá trị không đổi. Cách mắc BTL cho tín hiệu ra loa có biên độ gấp đôi (U tăng 2 lần) ==> công suất tăng gấp 4.

Tuy nhiên đó chỉ là lý thuyết và chỉ đúng cho mạch điện DC thôi. Tính công suất cho mạch audio rất phức tạp vì nó liên chệ chặt chẽ với đặc tính trở kháng tải và với việc phối hợp trỏ kháng giữa tải và output của mạch. NGay cả khi bạn lắp mạch BTL và cho ra cùng chiếc loa đó nhưng công suất vẫn không lên được gấp 4 lần đâu, nếu cố tình ép nó chạy với chiếc loa đó thì âm thanh có nguy cơ bị méo, dễ nhận thấy nhất là tiếng bass nghe không còn chắc mịn nữa mà nghe "bục...bục". Khi đó công suất phát ra tải trên mỗi IC tăng gấp 2, rất nguy hiểm cho chúng. Bạn chỉ có thể dung hòa được 2 chỉ tiêu: công suất tăng và IC vẫn hoạt động an toàn thì trở kháng loa phải tăng gấp đôi so với mạch đơn (với giả thiết loa đó chạy với mạch đơn phát huy hết công suất) và hiển nhiên khi đó công suất ra loa sẽ chỉ tăng được gấp 2 thôi chứ không phải gấp 4, và đây là mức tốt nhất. Còn nếu bạn nhất định muốn tăng công suất lên gấp 4 thì đơn giản là lắp 2 mạch công suất như vậy.

Mạch BTL là mạch khuếch đại công suất thông dụng với rất nhiều ưu điểm so với việc dùng sò công suất. Trong đó nổi bật nhất là:
              - Cho phép tăng công suất lên gấp đôi 1 cách dễ dàng mà không phải tăng điện áp nguồn (tức là vẫn dùng nguòn giống như mạch KĐ đơn)
              - Âm thanh rất trung thực vì tận dụng được những phẩm chất của các IC tích hợp chuyên dụng
              - Không phải tính toán thiết kế phức tạp như khi dùng sò để mở rộng công suất
              Jẹt Sớ , ko còn gì để bàn tiếp
              -vậy bạn kiếm trên đât nước việt nam này 1 cái mạch tran mà chơi dải siêu trầm ko bị lạo xạo, nghẹt mũi đi, mình phục bạn sát đất và theo bạn luôn, mình thử ráp tran rồi ko ăn thua đâu,ngay cả nhà máy sản xuất sub dùng sò họ đâu có thiếu công nghệ nhưng nghe vẫn tạp âm quá ko ăn thua đâu, hao phí công sức lắm.
              -mình là dân cầu đường,ko muốn đi sâu, chỉ tìm những thứ phục vụ việc làm mạch chơi phục vụ cho bộ âm thanh ở nhà, làm xong là khóa sổ luôn.
              bạn nói vậy thì chắc bạn nghĩ là ko có mạch Sub dùng Tran ở VN đáp ứng được yêu cầu của bạn ? , tạp âm và nghẹt mũi như bạn tả là nó như thế nào , mình vẫn chưa hiểu lắm về cái " nghẹt mũi " .

Comment

• bạn blackmask ráp amp cho Sub = Tran , nhưng là Tran gì vậy , với lại cái sơ đồ của bạn nó như thế nào , mình cũng ráp mạch = Tran hoài nè , nói chung ko có hiện tượng gì , rất có thể cái mạch bạn lắp nó không dùng cho dải siêu trầm nên xảy ra hiện tượng gì đó , mấy cái mạch mình lắp thì cụ thể là vẫn có tiếng xì khi Volume mở khoảng 70%, nhưng rất rất nhỏ , chỉ khi ghé sát tai vào màng loa thì mới có thể nghe thấy , điều này không ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh ,vì ta có nghe thấy đâu .

Comment

• Nguyên văn bởi cafesuada Xem bài viết
                  bạn blackmask ráp amp cho Sub = Tran , nhưng là Tran gì vậy , với lại cái sơ đồ của bạn nó như thế nào , mình cũng ráp mạch = Tran hoài nè , nói chung ko có hiện tượng gì , rất có thể cái mạch bạn lắp nó không dùng cho dải siêu trầm nên xảy ra hiện tượng gì đó , mấy cái mạch mình lắp thì cụ thể là vẫn có tiếng xì khi Volume mở khoảng 70%, nhưng rất rất nhỏ , chỉ khi ghé sát tai vào màng loa thì mới có thể nghe thấy , điều này không ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh ,vì ta có nghe thấy đâu .
                  mình nói điều nay nhiều rồi nhưng các bạn chưa nghe thử và so sánh nên chưa hiểu được cái gọi là tạp âm mình đề cập đến, lần trước có 1 anh nhờ mình đến nhà xem hộ tạp âm trong sub của anh ấy, nghe tả thì ko thể hiểu nổi nhưng nghe thử mới biết được thế nào gọi là âm thanh công suất cao nhưng chất âm rẻ tiền, dùng trong hội trường lớn, ngoài trời thì có thể ko ai để ý nhưng để nghe ở nhà thì mình cá là sau khi các bạn nghe thử sẽ ko bao giờ quay trở về với việc ngồi lắp mạch công suất tran cho sub của mình nữa, mình đã thử tất cả các loại tran sò rồi, chẳng lẽ sub kenwood họ lại ko đủ công nghệ hay sao, mà cũng ko cải thiện đc, giống như bạn vẫn đi xe số dream, future 125, wave, khi bạn đi xe exiter sẽ thấy khác biệt, ko muốn trở về với cái máng lợn nữa
                  -mạch tran dùng cho 2.0 vẫn rất hay, ko bộc lộ được cái nghẹt mũi ở dải trầm, nhưng khi qua lọc thông thấp nó mới bị tạp âm, giông như âmli califonia,dùng hát karaoke vẫn rất hay, có thể tần số đáp ứng của nó chỉ dùng chơi bass cao được thôi
                  - tạp âm ko phải là cái xì xì đó đâu, nếu các bạn muốn nghe thử thì để mình bảo anh bạn mình tập hợp hết các sub dùng tran nhà anh ấy ra rồi tổ chức 1 buổi nghe thử he he
                  Last edited by blackmask23; 16-08-2009, 11:37.
                  Ốm bệnh vì điện tử
                  Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi thi3nch4y Xem bài viết
                    Hề hề , vậy là bạn vẫn chưa hiểu ra vấn đề , cách nói của bạn thì đúng ,tất nhiên là trên lí thuyết là bạn sai , như vậy thì chỉ có thể hiểu như vầy : IC ko đáp ứng đủ dòng để mắc BTL (có thể mắc // để tăng dòng , nhưng sẽ có nhiều vấn đề đây), nên nó chỉ có thể có cs gấp 2 lần như bạn nói .
                    Thân
                    à thì ra ý bạn là áp ra gấp đôi U'=2U,I=u/R => P' = U'.I' =4P, cũng đúng đấy,ko biết bạn có học điện tử ko,mình ko đc học, bạn cũng có sở thích tự mày mò như mình, mỗi lần nghĩ vấn đề gì ko hiểu mình cũng thường nằm tưởng tượng ra dòng điện chạy thế nào, tại sao lại thế, nhưng mình lại ko tượng tượng theo dòng suy nghĩ về kiểu áp ra thế nào mà lại nghĩ theo kiểu 2 con IC khi mắc BTL thì 2 cực + và - Vcc vẫn được cấp dòng như khi mắc mạch đơn, line in thì cũng giống nhau chỉ khác là 1 con lấy tín hiệu KD vào từ IN+ , 1 con lấy vào từ IN- , vì vậy dòng cấp ra trên 2 con là như hệt trong mạch đơn, vậy cs ra gấp chỉ khác là nó chơi chung 1 loa, nếu mạch đơn thì 2 con chơi dc 2 loa vì vậy loa 8 ôm trong mạch BTL tương đương với 4 ôm khi mắc mạch đơn vì vậy nhà sản xuất ko cho phép mắc loa 4 ôm với BTL vì như vậy tương đương 2 ôm khi mắc mạch đơn, IC sẽ ko chịu nổi dòng. lý luận theo kiểu 2 con ngựa kéo 1 cái xe vô tình lại đúng (xin lỗi dân công trình ngôn ngữ hơi nông dân) he he
                    thực ra mấy cái này chỉ do anh em mình tự tưởng tượng ra mà thôi còn nhà sản xuất thì ngay cả trên lí thuyết họ cũng ko tính nhầm đâu, tda2030 cs 18w, mạch BTL trong datashet bọn nó vẫn ghi là 34W.
                    Ốm bệnh vì điện tử
                    Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                      à thì ra ý bạn là áp ra gấp đôi U'=2U,I=u/R => P' = U'.I' =4P, cũng đúng đấy,ko biết bạn có học điện tử ko,mình ko đc học, bạn cũng có sở thích tự mày mò như mình, mỗi lần nghĩ vấn đề gì ko hiểu mình cũng thường nằm tưởng tượng ra dòng điện chạy thế nào, tại sao lại thế, nhưng mình lại ko tượng tượng theo dòng suy nghĩ về kiểu áp ra thế nào mà lại nghĩ theo kiểu 2 con IC khi mắc BTL thì 2 cực + và - Vcc vẫn được cấp dòng như khi mắc mạch đơn, line in thì cũng giống nhau chỉ khác là 1 con lấy tín hiệu KD vào từ IN+ , 1 con lấy vào từ IN- , vì vậy dòng cấp ra trên 2 con là như hệt trong mạch đơn, vậy cs ra gấp chỉ khác là nó chơi chung 1 loa, nếu mạch đơn thì 2 con chơi dc 2 loa vì vậy loa 8 ôm trong mạch BTL tương đương với 4 ôm khi mắc mạch đơn vì vậy nhà sản xuất ko cho phép mắc loa 4 ôm với BTL vì như vậy tương đương 2 ôm khi mắc mạch đơn, IC sẽ ko chịu nổi dòng. lý luận theo kiểu 2 con ngựa kéo 1 cái xe vô tình lại đúng (xin lỗi dân công trình ngôn ngữ hơi nông dân) he he
                      thực ra mấy cái này chỉ do anh em mình tự tưởng tượng ra mà thôi còn nhà sản xuất thì ngay cả trên lí thuyết họ cũng ko tính nhầm đâu, tda2030 cs 18w, mạch BTL trong datashet bọn nó vẫn ghi là 34W.
                      Đúng roài, lý thuyết nào cũng vậy, tính toán lắt léo thế nào thì tính nhưng kết quả cuối cùng phải thống nhất và phù hợp với thực tế, như mạch BTL này cũng vậy, lý luận 1 hồi cuối cùng thu được kết quả vô cùng giản dị ==> mắc BTL chỉ cho công suất max gấp đôi so với mạch đơn mà thôi, không thể gấp 4 được, tức là cuối cùng là bạn đúng. Nhưng nếu không có cái sự lắt léo ở trên thì bạn cũng không hiểu được cái căn nguyên tại sao có kết quả như thế, và kết quả đó nó vẫn không hề mâu thuẫn với lập luận của bạn thi3nch4y Điện tử nó là như vậy, chẳng thế mà ngay cả với SV ĐH BKHN, môn kỹ thuật điện tử là 1 trong số những môn bị thi lại nhiều nhất. Có những lớp có 50 người mà chỉ có vài người vượt qua lần thứ nhất, số còn lại rải đều trong 3 lần thi tiếp theo
                      "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

• Nguyên văn bởi hanguyen Xem bài viết
                        .....như mạch BTL này cũng vậy, lý luận 1 hồi cuối cùng thu được kết quả vô cùng giản dị ==> mắc BTL chỉ cho công suất max gấp đôi so với mạch đơn mà thôi, không thể gấp 4 được, tức là cuối cùng là bạn đúng. ....
                        Bạn Hanguyen oi, cho em phát biểu cái:
                        Lắp như mạch đính kèm này thì P có tăng gấp 4 không (Vi-a-ra cho amply nè)?
                        thằng Ná Sồ Nòl nó tính là được đó....

Thân
                        Nguồn : http://www.national.com/appinfo/audi...ote.pdf#page=1
                        Attached Files

Comment

• Đây nè! trang 10/17 có mạch như bạn mong muốn!cs cỡ 100w là ok, nếu muốn lớn hơn thì ghép thêm tran công suất.
                          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi jerryquan Xem bài viết
                            Bạn Hanguyen oi, cho em phát biểu cái:
                            Lắp như mạch đính kèm này thì P có tăng gấp 4 không (Vi-a-ra cho amply nè)?
                            thằng Ná Sồ Nòl nó tính là được đó....

Thân
                            Nguồn : http://www.national.com/appinfo/audi...ote.pdf#page=1
                            Đúng ròi, 4 con với 2 cặp song song lắp thành mạch cầu sẽ cho cs tăng gấp 4. Mạch cải tiến có thêm phản hồi khử bỏ thành phần 1 chiều để cải thiện hiệu suất và chất lượng âm thanh. Mình chưa lắp thử kiểu này, bạn thử xem, có vẻ như nó sẽ cho đặc tuyến tần số đẹp đấy.

Comment

• Đúng roài, lý thuyết nào cũng vậy, tính toán lắt léo thế nào thì tính nhưng kết quả cuối cùng phải thống nhất và phù hợp với thực tế, như mạch BTL này cũng vậy, lý luận 1 hồi cuối cùng thu được kết quả vô cùng giản dị ==> mắc BTL chỉ cho công suất max gấp đôi so với mạch đơn mà thôi, không thể gấp 4 được, tức là cuối cùng là bạn đúng. Nhưng nếu không có cái sự lắt léo ở trên thì bạn cũng không hiểu được cái căn nguyên tại sao có kết quả như thế, và kết quả đó nó vẫn không hề mâu thuẫn với lập luận của bạn thi3nch4y Điện tử nó là như vậy, chẳng thế mà ngay cả với SV ĐH BKHN, môn kỹ thuật điện tử là 1 trong số những môn bị thi lại nhiều nhất. Có những lớp có 50 người mà chỉ có vài người vượt qua lần thứ nhất, số còn lại rải đều trong 3 lần thi tiếp theo
                              hì hì , đúng là trên lí thuyết nó là như vậy , nhưng chắc nó chỉ hợp với sò thui nhỉ , theo mình nghĩ (ko tranh luận nữa nhé ) , khi IC mắc BTL thì công suất của nó chỉ tăng gấp đôi (như mấy bạn nói),mình nghĩ là IC được sản xuất ra chỉ có thể đáp ứng đủ dòng cho phép nên khi mắc BTL nó sẽ ko cung cấp đủ dòng cho tải , như bạn blackmask đã nói khi mắc BTL với tải 4 ohm thì như là mắc mạch đơn với tải 2 ohm => quá tải , vì điện áp đầu ra là gấp đôi khi mắc BTL nên cần trở kháng tải gấp đôi ,vì vậy với những mạch có thể tăng dòng (mắc song song IC or Transistor) đủ để cấp cho tải thì mới đáp ứng được công suất tăng 4 lần khi mắc BTL .
                              Thân
                              Chúc vui vẻ

Comment

• Đọc qua chủ đề này mình xin góp ý chút: Tại chân out cua IC, khi không có tín hiệu, U = 0. ở đỉnh của bán kỳ dương tín hiệu, U tại đó xấp xỉ bằng nguồn +(khoảng +23v, vì lúc này dòng qua đèn CS trong IC là cực đại, nhưng trở kháng của đèn vẫn còn 1 giá trị nào đó nên vẫn còn sụt áp trên EC của đèn CS trong IC khoảng ít nhất là 2v). Đến bán kỳ âm cũng vậy. Như vậy nếu nguồn là + - 25v, áp tín hiệu xoay chiều cực đại đỉnh - đỉnh cấp cho loa xấp xỉ 46v (1 đầu loa nối đất, 1 đầu còn lại cứ dương lên 23v rồi âm xuống 23v), và giá trị áp tín hiệu xoay chiều hiệu dụng 2 đầu loa xấp xỉ 1/3 của 46v, tức là khoảng 15 v gì đó. Nếu loa có trở kháng 8 ôm. CS sẽ là 15 x 15 : 8 = 28W. Loa 4 ôm thì 56W.
                                Còn mạch BTL, tại đỉnh bán kỳ dương tín hiệu 1 đầu loa dương lên 23v, cũng tại thời điểm đó, đầu kia âm xuống 23v, nên ở 2 đầu loa cách nhau đến 23 + 23v = 46v (ở mạch bình thường, tại thời điểm này áp 2 đầu loa chỉ có 23v). Đến bán kỳ âm mọi chuyện ngược (dấu) lại. Như vậy áp tín hiệu xoay chiêu đỉnh - đỉnh xuất ra loa (của loại mạch BTL này) là 46 + 46 = 92v, gấp 2 lần. Như vậy công suất p = u^2/r phải gấp 4.
                                Đối với 1 chiều 2 IC này được cấp nguồn song song.
                                Đối với xoay chiều 2 IC này được nối tiếp nhau để xuất cho 1 tải, nếu tải (loa) không đổi thì mỗi IC cấp cho trở kháng của 1 nữa cái loa, hay nói cách khác tải của nó đã giảm còn 1 nữa, nghĩa là dòng nó ăn gấp đôi. 2 IC sẽ ăn gấp 4.
                                Vậy CS nguồn cung cấp cũng phải gấp 4.
                                Mặt khác, Khi tải giảm còn 1/2 (nặng tải) thì yêu cầu đầu vào cũng phải phải cấp CS kích lớn hơn gấp đôi (vì lúc này IC nóng hơn, hệ số khuyếch đại giảm).
                                Có lẽ 1 số bạn không tăng CS nguồn và preamp nên thấy nó chỉ gấp đôi là phải.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X