Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các anh cho em hỏi em làm mạch tda7294 cầu như hình đó... và chỉ chạy được Một mạch duy nhất là mạch làm đầu tiên... sau đó em làm tiếp mạch thứ 2 thì con tda bên trái nổ banh khi chạy nguồn 35vdc và chưa có tín hiệu vào... em thử làm lại lần nữa và sau 4 lần làm lại thì em hết vốn mua tda nhưng nó vẫn không chạy và luôn nổ con tda bên trái.... em đã làm lại 4 lần coi kỹ từng con trở từng đường mạch nhưng vẫn ko hiểu tại sao lại cháy, trong khi đó mạch đầu tiên vẫn chạy phà phà. các anh cho hỏi nguyên nhân có thể do đâu. cám ơn

Comment

• Thấy bác nào cũng bảo công suất con này 70W, nhưng đó là công suất liên tục, nghĩa là tín hiệu ra giữ ở 1 biên độ (tương ứng với 70W) trong thời gian dài, còn khi nghe nhạc thì biên độ luôn thay đổi, lúc mạnh bù lúc yếu và ngược lại nên con này có thể đánh loa 100W bình thường chứ (trong datasheet nghi là Music Power); Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	2206
Size:	19.5 KB
ID:	1685255

Còn nữa, con này có thể chạy nguồn đôi +-40VDC, tương đương nguồn 28VAC, vậy tại sao nó ko cho ra được công suất 28^2/4 = 196W (dùng loa 4 ohm, dòng peak = 10A vẫn là trong sự cho phép của IC). Nếu là do nóng quá thì có thể dùng tản nhiệt cực lớn được mà?

Comment

• 1. Có cái note (*): delta t = 1s theo chuẩn IEC268.3 kìa.
        2. Để tính công suất âm thanh, sao lại dùng công thức như vậy.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
          1. Có cái note (*): delta t = 1s theo chuẩn IEC268.3 kìa.
          2. Để tính công suất âm thanh, sao lại dùng công thức như vậy.
          1. Hehe ko để ý.
          2. Thấy nhiều người tính vậy mà. Mà tính vậy đúng rồi còn gì. Giả sử tín hiệu vào là 1 sóng sin 50Hz (lấy trực tiếp từ ngõ ra của 1 cái biến áp nào đó chẳng hạn), vậy ngõ ra cũng là sóng sin (bỏ qua méo), khi tăng âm lượng lên dần thì đỉnh của sóng dần tiến về V+ và V- (cụ thể là +40V và -40V). Vậy ta có ngõ ra là 1 nguồn xoay chiều có đỉnh là gần 40V, vậy điện áp hiệu dụng là 40/căn(2) ~ 28VAC còn gì nữa. Vậy công suất tiêu thụ của loa 4 ohm lúc này chẳng phải là P = U^2/R = 28^2/4 = 196W hay sao? Hay ý bạn nói loa là cuộn cảm nên có cảm kháng đối với nguồn xoay chiều? Hay là trừ phần hao phí vì nhiệt tỏa ra trên dây quấn loa?

Comment

• Tính công suất âm thanh trên tải: Po = V(L)^2 / 2RL, cho nên nó phụ thuộc vào V(L) chứ không phải tình thẳng từ Vcc (hay Vs).
            Chẳng hạn ở trên datasheet, Vs = +/- 27V; loa 4 Ohms, cống suất RMS là 70W.
            Công suất max có thể đạt tới 27^2/2*4 = 112W, nhưng thế thì méo tiếng lắm.
            Để đạt công suất 70W, nguồn 27V, loa 4 Ohms, biên độ điện áp trên loa chỉ có V(L) = sqrt(70 * 2 * 4) = 23,67V thôi (tương ứng với độ tròn, độ méo đi kèm).

Cách tính của bạn cũng không sai nếu dùng để tính công suất cực đại, "kịch đường tàu", không quan tâm chất lượng âm thanh và sức khỏe của IC khi phải tải nặng.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Mn giúp em, đấu nối mạch này với, ic bị mài thông số nhìn giống tda7294 quá mà mạch k ghi gì nên em k biết. Em cảm ơn ạ

Comment

• Chắc ko phải 7294 rồi, 7294 chạy nguồn đôi, mà nguồn tương đối cao, 25, đến 30v nhìn trị số con tụ xem bao nhiêu vol

Comment

• Nguyên văn bởi chithiencvl Xem bài viết
                  Mn giúp em, đấu nối mạch này với, ic bị mài thông số nhìn giống tda7294 quá mà mạch k ghi gì nên em k biết. Em cảm ơn ạ
                  Con này là TDA7297 chạy nguồn đơn max 20VDC, công suất 15W + 15W stereo.
                  Click image for larger version

Name:	Untitled-1.png
Views:	1973
Size:	439.2 KB
ID:	1685821

Comment

• con ic trên là 7297 con này nhớ tản nhiệt tốt thì công suất mới cao được
                    Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
                    Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
                    ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

• lâu rồi không thấy ai nói về ic tda 7294 nhỉ ,mình làm nghe cũng dc

Comment

• Nguyên văn bởi chungtmt Xem bài viết
                        lâu rồi không thấy ai nói về ic tda 7294 nhỉ ,mình làm nghe cũng dc
                        mạch bạn tự làm à? hay bạn đặt?
                        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Em là người mới . Đã đọc 147 trang hihi . Thấy các bác rôm rả quá cũng đu theo xem sao . Vừa nhận hàng từ sieuthiav đây .

Comment

• Xin chào các bác . Em không phải dân điện tử ạ . Biết chút chút điện tử cơ bản thôi . Em đã làm con 7294 hát rồi ạ . Tuy nhiên không có linh kiện đúng với pcb của siêuthiav nên em làm theo mạch này . Tất cả giống mạch đó . Có chỗ con trở 680 omh em không có nên gắn con 750 omh . Các bác cho em hỏi như vậy ảnh hưởng đến hoạt động của ic không ạ . Theo em biết cặp trở 22k với 680 chỉnh độ lợi . Đúng không ạ . Và em gắn vậy có ảnh hưởng gì mong các bác chỉ giáo với ạ

Comment

• Nguyên văn bởi Snake2017 Xem bài viết
                              Xin chào các bác . Em không phải dân điện tử ạ . Biết chút chút điện tử cơ bản thôi . Em đã làm con 7294 hát rồi ạ . Tuy nhiên không có linh kiện đúng với pcb của siêuthiav nên em làm theo mạch này . Tất cả giống mạch đó . Có chỗ con trở 680 omh em không có nên gắn con 750 omh . Các bác cho em hỏi như vậy ảnh hưởng đến hoạt động của ic không ạ . Theo em biết cặp trở 22k với 680 chỉnh độ lợi . Đúng không ạ . Và em gắn vậy có ảnh hưởng gì mong các bác chỉ giáo với ạ
                              Đó là cặp trở phân áp đưa vào chân 2 (IN-). Do đây là chân hồi tiếp âm, bạn dùng trở kéo xuống GND có trị số cao hơn, điện áp hồi tiếp về lớn hơn nên âm thanh sẽ nhỏ hơn 1 chút nhưng cũng không đáng kể lắm. Tuy âm nhỏ hơn nhưng độ trung thực lại cao hơn,

Comment

• Cảm ơn bác trthnguyen ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X