Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ngngocson113
    replied
    chào anh em trong diễn đàn
    Mình đang cần bo khiền:
    Bếp từ philips hd 4911 ( như hình đó )
    Ai có Alo mình tới lấy và trả tiền luôn nhé: 039 2823 100

Leave a comment:

• fixtool
    replied
    Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

Rất có thể con MCU đó bị treo , tràn bộ nhớ ,chứ không lỗi. Về mặt vật lý
    Để mình cho mượn cái main của con bosch 4 bếp lắp thử sang mới chính xác
    Tốt nhất chụp tổng qoát và chi tiết main. Mình xem nếu đúng đời thì mới test được vì đồng bộ con. Này nan giải lắm
    Main nó màu xanh , bên trái là mấy con relay , giữa là mạch công ,xuất , bên phải là CPU với mấy con giao tiếp ,
    Xử lý chúức năng , tụ loc trên mạch công ,xuất nhỏ và nhiều màu xanh

VT

Sau khi đọc lại em thấy hiện tượng cái bếp từ bosch của em giống trường hợp bác dangnhung198 đã trao đổi với bác Viet Tien. Hai bác cho em phương án với. Có MCU để thay không? Thay MCU có hết bệnh không?

Leave a comment:

• fixtool
    replied
    Chào các bác. Mong các bác tư vấn cho em pan với bếp Bosch Đức (loại 4 bếp). Hiện tượng: Khó nhận nồi, cả 4 bếp đều nháy đèn báo E0. Đôi lúc em rút hẳn điện ra một lát rồi cắm lại, bấm nguồn thì bếp nhận nồi và nấu bình thường. Nhưng trong quá trình nấu nếu tắt bếp rồi bật lại thì lại báo E0 cả 4 bếp.

Mạch công suất bếp như hình ảnh. MCU: 1519MP201
    Lỗi trên liên quan đến phần mạch nào (mạch nhận nồi; protect; vv...)? Lần đầu tiên em làm cái bếp dòng cao cấp này nên mong các bác hỗ trợ ạ. Thanks!
    .............
    Update:
    Sau khi đọc lại em thấy hiện tượng cái bếp của em giống trường hợp bác dangnhung198 đã trao đổi với bác Viet Tien. Hai bác cho em phương án với. Có MCU để thay không? Thay MCU có hết bệnh không?

Leave a comment:

• tan1982
    replied
    Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết
    Các anh cho em hỏi.

Bếp từ của em (Hình dưới) cắm điện vào im re cho dù em cắm đầy đủ các dây vào(quạt, cảm biến, board điều khiển,...đáng lý là phải kêu tít r chờ). Khi em mở ra đo ở mạch thì mọi thứ đều có nguồn: jack quạt: 18v, jack nối ra board điều khiển có 5v, mâm nhiệt và cảm biến nhiệt đều tốt, BTA 16 cũng ok, tụ có 300v. Nhưng máy vẫn ko khởi động đc.

Em cấp nguồn riêng 5v cho board điều khiển thì ko thấy sáng đèn board (Hay là phải làm gì nó mới kích hoạt được đèn sáng trên board?) Em đang đoán là board điều khiển bị hỏng? Có thể mua board giống này ở đâu được? Hoặc em có thể sửa sao được board này?

Em cảm ơn.

Như vậy là toi IC mặt khiển rồi. Trước mình cũng gặp trường hợp vậy. Lấy máy khò ,khò thay IC . thường là con IC TM 1668 hoặc TM 1628

Leave a comment:

• tuannguyenb5
    replied
    Kiểm tra lại mạch in & mối hàn...nếu tốt cả thì nhiều khả năng IC vi xử lý lõi rồi.

Leave a comment:

• quantamvn
    replied
    Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết

Với mạch này đèn thông thường phải sáng sau khi cấp nguồn, không cần điều kiện gì "kích hoạt" cho nó cả.

1- Sau khi cấp nguồn 5v cho board điều khiển, kiểm tra 2 chân tụ lọc 100M xem điện áp có đủ không? Nếu sụt áp có thể 1 trong 2 con IC đã hỏng.
    2- Kiểm tra xem con IC nào phát nhiệt là con đó đang bị chập. Hoặc tháo con IC giao tiếp (nằm dưới), đo điện áp xem còn bị chập không (đủ 5v thì ok, thay thế là xong). Nếu con IC nằm trên hỏng thì coi như bỏ bếp vì không có thay thế.

Chúc may mắn!

Cảm ơn bác.
    Em đã kiểm tra như vậy trước khi đưa lên forum rồi. Và chân tụ 100mf vẫn 5v. Các con IC thì lạnh tanh bình thường ko con nào nóng. Em nên kiểm tra gì tiếp theo?

Leave a comment:

• tuannguyenb5
    replied
    Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết
    Các anh cho em hỏi.

Bếp từ của em (Hình dưới) cắm điện vào im re cho dù em cắm đầy đủ các dây vào(quạt, cảm biến, board điều khiển,...đáng lý là phải kêu tít r chờ). Khi em mở ra đo ở mạch thì mọi thứ đều có nguồn: jack quạt: 18v, jack nối ra board điều khiển có 5v, mâm nhiệt và cảm biến nhiệt đều tốt, BTA 16 cũng ok, tụ có 300v. Nhưng máy vẫn ko khởi động đc.

Em cấp nguồn riêng 5v cho board điều khiển thì ko thấy sáng đèn board (Hay là phải làm gì nó mới kích hoạt được đèn sáng trên board?) Em đang đoán là board điều khiển bị hỏng? Có thể mua board giống này ở đâu được? Hoặc em có thể sửa sao được board này?

Em cảm ơn.

Với mạch này đèn thông thường phải sáng sau khi cấp nguồn, không cần điều kiện gì "kích hoạt" cho nó cả.

1- Sau khi cấp nguồn 5v cho board điều khiển, kiểm tra 2 chân tụ lọc 100M xem điện áp có đủ không? Nếu sụt áp có thể 1 trong 2 con IC đã hỏng.
    2- Kiểm tra xem con IC nào phát nhiệt là con đó đang bị chập. Hoặc tháo con IC giao tiếp (nằm dưới), đo điện áp xem còn bị chập không (đủ 5v thì ok, thay thế là xong). Nếu con IC nằm trên hỏng thì coi như bỏ bếp vì không có thay thế.

Chúc may mắn!

Leave a comment:

• quantamvn
    replied
    Các anh cho em hỏi.

Em cảm ơn.

Leave a comment:

• Haipt0699
    replied
    Xin hỏi có chuyên gia nào có kinh nghiệm sửa chữa bếp từ đôi Đức CASO CHEF 3400 chưa ah? Một bên bếp bị nổ IGBT FGA20S120M, mạch điều khiển chết 2 trở, 2 con Opto EL817. Sau khi đã thay thế các linh kiện trên thì bếp đã hoạt động, điều khiển tốt nhưng bị lỗi không nhận nồi. Đã kiểm tra các linh kiện cầu phân áp vẫn tốt, nghi ngờ mạch so sanh dùng IC EG S16B chết nhưng kg kiểm tra được. Xin hỗ trợ của mọi người, thanks!

Leave a comment:

• baoloan
    replied
    Nguyên văn bởi ting Xem bài viết
    Các bác xin giúp e với e có con lò vi sóng Electrolux 1250w hiện tượng im lìm nguồn 12v 5v đầy đủ nhưng ấn nút mở nguồn vẫn im lìm các bác xin giúp với
    da kiem tra cong tac cua chua

Leave a comment:

• ting
    replied
    Các bác xin giúp e với e có con lò vi sóng Electrolux 1250w hiện tượng im lìm nguồn 12v 5v đầy đủ nhưng ấn nút mở nguồn vẫn im lìm các bác xin giúp với
    Attached Files

Leave a comment:

• qpdt03
    replied
    Các bác cho e hỏi nồi cơm điện IH nội địa Zojisuhi báo lỗi H17 là lỗi gì vậy?

Leave a comment:

• tan1982
    replied
    Nguyên văn bởi baoloan Xem bài viết

nói gì thì gốc của vấn đề là bếp quá nóng do con BTA chảy mạnh nên bạn kiểm tra đường xung cấp vào chân G xem như thế nào là đúng rồi.dẫu sao thì nó vẫn phải có cảm biến nhiệt ở mâm đun cơ mà?kiểm tra đường này nữa nhé!
    mình rã xác con này rồi BAOLOAN ạ. Cám ơn nhiều nhé. Khi nào gặp pan khó lại xin chỉ giáo .

Leave a comment:

• baoloan
    replied
    Nguyên văn bởi meoa4land Xem bài viết
    em có cái bếp kangaru đơn bị lỗi bật lên bếp chỉ hơi phát xung tý rồi ngắt và cứ lặp lại liên tục như vậy. e kiểm tra tất cả trở rồi đều bình thường, thay hết ba con tụ rồi, thay hết cả hai con cảm biến nhiệt rồi, thay cả IGBT rồi. tóm lại bệnh vẫn vậy, các mức nguồn đều ok. bác nào có kế gì hay xin chỉ giáo giúp ạ
    kiểm tra kỹ đường lấy xung cao áp nhé

Leave a comment:

• meoa4land
    replied
    em có cái bếp kangaru đơn bị lỗi bật lên bếp chỉ hơi phát xung tý rồi ngắt và cứ lặp lại liên tục như vậy. e kiểm tra tất cả trở rồi đều bình thường, thay hết ba con tụ rồi, thay hết cả hai con cảm biến nhiệt rồi, thay cả IGBT rồi. tóm lại bệnh vẫn vậy, các mức nguồn đều ok. bác nào có kế gì hay xin chỉ giáo giúp ạ

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X