Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
    Bếp từ Midea Model: EF197 nháy loạn

- Tình trạng hư hỏng: cắm điện tất cả các đèn đều nháy, không có tiếng bíp, bếp không hoạt động.
    - Chuẩn đoán ban đầu: hỏng MCU (IC điều khiển) hoặc mạch liên quan đến MCU.
    - Xử lý:
    + Mở bếp ra kiểm tra quan sát thấy các linh kiện chính gồm: IC nguồn VIPer12A, ổn áp nguồn cho MCU dùng 7805, mạch bảo vệ IC LM339, MCU xóa số. Không thấy linh kiện nào cháy nổ, bếp đã từng được sửa chữa (thay cầu nắn, IGBT, tụ cộng hưởng, cầu chì).
    + Đo thử (đo nguội): thang x10, đo các điốt (hay hỏng); điốt nắn điện cho nguồn cấp áp thấp dùng điốt riêng, không sử dụng cầu nắn chính như một số hiệu khác.
    Đo nóng: Áp DC trên tụ lọc sau nắn đủ (310V), áp vào 7805 chừng 4V, áp ra 7805 chừng 3,5V, IC nguồn không nóng.
    - Kết luận: mạch cấp nguồn cho phần điều khiển sai (thấp), bếp không chạy được.
    - Kiểm tra lại: thang x10, đo lại các điốt liên quan đến mạch nguồn đk: không có giá trị nào bất thường. Bí. Quan sát kỹ mạch in thấy có 1 vị trí dưới điốt nối vào IC nguồn bị đổi màu. Cắm điện để thử 1 phút, rút điện sờ điốt này thấy khá nóng. Tháo điốt này ra đo thử (loại FR107). Thang x10 thấy R thuận bình thường, R nghịch hơi thấp hơn bình thường. Chuyển về thang x1K đo thấy R thuận nghịch đều 0 ôm. KL rò điốt.
    - Thay con FR107 khác. Cắm điện, đo áp ra 7805 thấy chuẩn 5V. Lắp vào, cắm điện chạy OK.
    Lưu ý: phải thay đúng con FR107, không nên thay bằng 1N4004 hay 1N4007. (vì nó là loại Fast Recovery)
    Bác tiến ah. Em mới vào nghề bác chỉ giúp em co. Bếp từ media bệnh cắm nguồn 3-5 phút mới lên nhưng ko dùng đk em thay viper 12 nguồn ok bàn phím dùng bình thường tăng giảm và chuyển đổi chức năng bt nhưng cứ báo tít tít đều không nhận nồi. Em đã thay đủ 3 em tụ rùi cũng không đk liệu có lỗi cmu không nhỉ. Thông số của em cmu la chk s007. 20 chân có cách nào để ktra xem lỗ của nó không ạ. Em xi. Cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi chogacannhau Xem bài viết
      e chả tháy con IC nào có gi lm339 kả 2 căp diver cho igbt la 8xxx gì gì đó cung chảng tháy đau e pó ảnh len bác chỉ dúp với

bàn phìm

mặt sau có một con ic dán đã bị nó phủ keo ko đoc dươc rõ

mặt sau chi chít linh kiện dán phải nhổ ra kiểm tra thì em cũng nản

ln339 là con nảy hả bác chả có ten tuổi j cả

ak cho e hoi bép nay dung cầu chì 15a ak ?????
      giong benh cua em . bac sua dk chua
      g

Comment

• cho em hỏi con diot cảm biến nhiệt có thể thay bằng loại nào nhỉ. ở hồ chí minh thì mua ở đâu

Comment

• em có con bếp từ sunhouse 6150 vẫn lên nguồn bình thường .nhưng khi bật lên không bắt nồi chỉ vài giây là tự tắt .quạt vẫn chay.bếp không thấy báo lỗi gì.em đã thay tụ 5uf và 0,33uf.đo các trở hồi tiếp ok.cảm biến nhiệt mâm ok .mong các bác giúp

Comment

• Bếp hồng ngoại HAPPYCALL nổ R vỉ mặt bếp

Chào bác Việt Tiến , chào các bác trên diễn đàn, em có cái bếp hồng ngoại nhãn hiệu HAYPYCALL model 20D-1 (chẳng biết của Hàn Quốc hay của Tung Quốc nữa.), đang nấu nước thì thấy đánh lửa loẹt xoẹt trong bếp, tiếp đó các đèn hiển thị tắt lịm.
            Khi mở bếp ra phát hiện 1 con R trên vỉ mặt bếp bị cháy đen thui, không nhìn được vạch màu cua R. Em đã chụp, gừi kèm ảnh vị trí con R bị cháy lên đây.
            Vậy kính mong các bác trên diễn đàn chỉ cho em biết con R này có trị số là bao nhiêu Ôm hoặc K ôm ạ
            Em xin cám ơn.

===

===

Comment

• Nguyên văn bởi hungminh1990
              bac thay thử hai con tụ to đi xem co duoc ko.neu ko duoc kiểm tra may con diên tro to xem co bi chet hay tang chi so ko roi tinh tiep
              Em thay cả dàn tụ rùi. Trở hồi tiếp em cũng ktra rùi ko vấn đề gì mới đau.

Comment

• Mình gặp con bếp từ midea model SV 19EG hỏng ic nguồn, mà nó bị mờ chữ quá không đọc đươc. Các bác ai biết con này chỉ giùm. Thanks!

Comment

• Bạn nên dò vẽ lại mạch xung quanh IC nguồn. Từ đó có thể đoán chính xác đến 90% IC là cái gì.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Hỏi nhanh hơn là vẽ mà bác, bếp media thì 90% là Vip12A, nhưng thiết kế 2 kiểu nguồn khác nhau là fb,buck
                    Đời bể khổ :

Comment

• có bác nào gặp em bếp từ tụ to như này ko . dùng IGBT GW38IH130 . nếu theo kinh nghiệm sửa bếp rằng cắm nối tiếp bóng 200w nếu bóng ko sáng hoặc hơi đỏ là dk thì em này làm bóng sáng quắc luôn nhưng ko fai bị chập IGBT đâu nhé. dòng ko tải e nó0,65a cơ đấy các bác ah.lần đầu tiên e gặp đấy post lên đây chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em

Comment

• Em gặp con Saiko bị báo E6 các bác giúp e với. Em kiểm tra cảm biến nhiệt bt. Trở hồi tiếp bt nguồn đủ 5-18v

Comment

• các bác cho em hỏi em có cái bếp từ nhiều lúc nó chạy bình thường , tắt đi bật lại nó lại báo lỗi E1 . nhiều khi bật nên là nỗi luôn . các bác cho em hỏi lỗi vậy là bị làm sao ạ ? và cách khắc phục ạ
                          Cuộc đời bất công nuôi nhóc lớn >>>>
                          Xã hội khốn lạn dậy nhóc Khôn !
                          **** (^_^)****

Comment

• bác có kính steba 100 để thay kg nhỉ?

Comment

• chào a viêt tiến chủ thớt cùng các tiền bối. em mới vào nghề sửa chữa., trước đây có biết đến 4rum minh va cung tim hieu duocd rat nhiều thông tin bỏ ích. nay hy vong được làm quen với mọi người để giao luu học hỏi. em có con bếp từ hiều media bị lỗi hiển thị cứ nháy loạn lên.bếp vãn hoạt động bt, ấn nguồn và cho nồi vào van nấu được nhung cái hiển thị thì cú nhấp nháy mờ mờ.các đèn led cứ nháy loạn lên giống như lệnh dịch bít trong lập trinh led vidk, ic mặt dung tm1668.nút vẫn ấn bt ạ. ai biết xin chỉ dùm em với ạ. em cảm ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi tomyvu Xem bài viết
                                Em thay cả dàn tụ rùi. Trở hồi tiếp em cũng ktra rùi ko vấn đề gì mới đau.
                                minh cung rất mê điên tử từ bé minh nghick nhieu dt nên cung hiểu chút ve diện tử cơ bản chứ ko học hanh qua truong lớp và cung it kinh nghiệm sử lắm. minh xin góp ý bạn thế này, nếu bếp cua bạn cắm nguôn lên mặt bếp den sang dieu khien bt thì .có 2 truong hợp thế này :
                                1 là khi đặt nồi lên bật bếp thấy có tiếng kêu rè rè( tuong tự kiểu biến áp sắt khi cắm điên kêu) rồi ngắt thì luc đó kết luân là igbt con sống có sung kick mở. vậy ngắt sảy ra do 2 truogn hợp cảm biến nhiệt mâm từ hoặc cảm biến nhiệt ở sò.thứ 2 là điện trở lấy mẫu điền áp của chân igbt cấp cho mâm từ.
                                th 2 là bật lên ko co tiền kêu gi cả chỉ báo tít ko. thi kiểm tra điện trở lấy mẫu điện áp vào. các tran điểu khiển chân g của igbt.
                                minh cũng hiểu sơ sơ thôi nếu không đúng mong các pro chỉ giáo.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X