Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết

ic mặt khiển là con nằm cùng với bên đèn led hay là con nằm dưới vậy ạ?
    Cùng với Led đó bạn !

Comment

MCU là mạch gì vậy bác?
      Đại khái nó là là mạch xử lý dữ liệu theo chương trình được thiết lập trước. Cụ thể, trong bếp từ khi nhận được lệnh từ ic giao tiếp (ic bàn phím) nó sẽ cho quạt giải nhiệt chạy, cho tăng giảm nhiệt độ, cho quạt tiếp tục chạy vài phút sau khi đã tắt bếp...v. v. Nó như bộ não chỉ huy mọi hoạt động của bếp. Tóm lại, trong bếp từ MCU quan trọng bậc nhất. Bị lỗi thì coi như bỏ, vì mỗi model bếp người ta lại viết cho nó phần mềm riêng.

Comment

• Nguyên văn bởi fixtool Xem bài viết

Sau khi đọc lại em thấy hiện tượng cái bếp từ bosch của em giống trường hợp bác dangnhung198 đã trao đổi với bác Viet Tien. Hai bác cho em phương án với. Có MCU để thay không? Thay MCU có hết bệnh không?
        MCU là con chip vi điều khiển có chương trình bên trong. Thay con chip trắng mới mà không có chương trình thì cũng vô nghĩa.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Các bác cho xin hỏi chút ! E có con Bếp từ lỗi đun ko nóng. Tất cả các phím bấm và chức năng nấu đều bình thường. Ko đặt nồi cũng ko báo lỗi . thậm chí nhấc cả chân mấy con trở mạch nhận nồi cũng ko báo lỗi gì cả. E đã thay cả 3 tụ AC. Thay IGBT, thay cầu Diot mới vào rồi mà vẫn bệnh cũ. Mong các AE đã gặp qua xin chỉ giáo. Xin cám ơn !

Comment

• Chào Anh chị em. Có ai bán hoặc biết người bán con MCU bếp từ như hình dưới không a?

Comment

• Chào anh chị, em có thắc mắc nhờ các bác giải thích với: EM đang dùng bếp từ HItachi điện 200v của Nhật, cắm trực tiếp 220v, em đo điện áp khu em rất ổn định tầm 220V, phù hợp với bếp này, và dùng cũng không vấn đề gì 4 năm nay rồi, tuy có điều là quạt tản nhiệt kêu khá to, em đã thay quạt 1 lần chỉ được 1 thời gian sau đó nó lại kêu to như vậy. Em muốn hỏi các bác trên này liệu quạt đó chạy điện 200V AC mà chạy điện đấu trực tiếp 220V liệu có phải là nguyên nhân gây ra tiếng kêu lớn không? Để khắc phục tình trạng này thì em phải làm gì để hạ điện áp cho riêng cái quạt này từ 220v xuống 200V. Em cám ơn mọi người.

Comment

• Nguyên văn bởi tan1982 Xem bài viết
                Các bác cho xin hỏi chút ! E có con Bếp từ lỗi đun ko nóng. Tất cả các phím bấm và chức năng nấu đều bình thường. Ko đặt nồi cũng ko báo lỗi . thậm chí nhấc cả chân mấy con trở mạch nhận nồi cũng ko báo lỗi gì cả. E đã thay cả 3 tụ AC. Thay IGBT, thay cầu Diot mới vào rồi mà vẫn bệnh cũ. Mong các AE đã gặp qua xin chỉ giáo. Xin cám ơn !
                Bạn thử đo kiểm tra các con transistor trên mạch xem sao.

Comment

• Nguyên văn bởi anhanh119 Xem bài viết
                  Chào anh chị, em có thắc mắc nhờ các bác giải thích với: EM đang dùng bếp từ HItachi điện 200v của Nhật, cắm trực tiếp 220v, em đo điện áp khu em rất ổn định tầm 220V, phù hợp với bếp này, và dùng cũng không vấn đề gì 4 năm nay rồi, tuy có điều là quạt tản nhiệt kêu khá to, em đã thay quạt 1 lần chỉ được 1 thời gian sau đó nó lại kêu to như vậy. Em muốn hỏi các bác trên này liệu quạt đó chạy điện 200V AC mà chạy điện đấu trực tiếp 220V liệu có phải là nguyên nhân gây ra tiếng kêu lớn không? Để khắc phục tình trạng này thì em phải làm gì để hạ điện áp cho riêng cái quạt này từ 220v xuống 200V. Em cám ơn mọi người.
                  Bạn đo thử chỗ jack cắm quạt xem có xấp xỉ 18v ko? Nếu có thì theo mình thì nguồn cho quạt là ok. Có thể tại quạt ko tốt?

Comment

• Bác Vietiten cho e hỏi mục này còn hoạt động không

Comment

Bạn đo thử chỗ jack cắm quạt xem có xấp xỉ 18v ko? Nếu có thì theo mình thì nguồn cho quạt là ok. Có thể tại quạt ko tốt?
                      Quạt này chạy điện 200V AC mà bác ơi.

Comment

• Nguyên văn bởi anhanh119 Xem bài viết
                        Chào anh chị, em có thắc mắc nhờ các bác giải thích với: EM đang dùng bếp từ HItachi điện 200v của Nhật, cắm trực tiếp 220v, em đo điện áp khu em rất ổn định tầm 220V, phù hợp với bếp này, và dùng cũng không vấn đề gì 4 năm nay rồi, tuy có điều là quạt tản nhiệt kêu khá to, em đã thay quạt 1 lần chỉ được 1 thời gian sau đó nó lại kêu to như vậy. Em muốn hỏi các bác trên này liệu quạt đó chạy điện 200V AC mà chạy điện đấu trực tiếp 220V liệu có phải là nguyên nhân gây ra tiếng kêu lớn không? Để khắc phục tình trạng này thì em phải làm gì để hạ điện áp cho riêng cái quạt này từ 220v xuống 200V. Em cám ơn mọi người.
                        mấy cái quạt bếp nhật có công xuất rất lớn do mạch công xuất hiệu xuất chưa cao nên mạch còn tỏa nhiều nhiệt nên nó phải dùng quạt lớn vài chục đến cả trăn w nên nó khá ồn , bản thân nó thiết kế để chạy 200v sang 220v là đã gây ra nóng và ồn hơn cộng với sau thời gian sử dụng bụi mỡ bám dày vào cánh gây mất cân bằng động cũng làm cho nó ồn và cháy mấy cái Hitachi , Panasonic hay bị vậy ,
                        http://baohanhbeptu.vn
                        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                        ĐT: 0967 403 123

Comment

• Các bro phán bệnh giúp em con bếp từ nhà em với. Tình trạng cắm điện mọi chức năng hoạt động bình thường không báo lỗi gì cả, duy chỉ có việc là rất yếu. Đun nước thì chỉ lăn tăn thôi chứ không sôi dc nước. Bếp nhà em là bếp Deawoo, em tháo ra kiểm tra IGBT và các con tụ 5uF, 0.3uF, 2uF thì chỉ thấy con 2uF nạp xả hơi yếu. Em thay con mới vào thì tình trạng vẫn vậy. Bro nào biết phán giúp em với. Em chỉ là dân amater vọc vạch mấy cái đồ dùng ở nhà thôi, nên kiến thức điện tử non lắm 🤣. Thanks.

Comment

• Các bro phán bệnh giúp em con bếp từ nhà em với. Tình trạng cắm điện mọi chức năng hoạt động bình thường không báo lỗi gì cả, duy chỉ có việc là rất yếu. Đun nước thì chỉ lăn tăn thôi chứ không sôi dc nước. Bếp nhà em là bếp Deawoo, em tháo ra kiểm tra IGBT và các con tụ 5uF, 0.3uF, 2uF thì chỉ thấy con 2uF nạp xả hơi yếu. Em thay con mới vào thì tình trạng vẫn vậy. Bro nào biết phán giúp em với. Em chỉ là dân amater vọc vạch mấy cái đồ dùng ở nhà thôi, nên kiến thức điện tử non lắm 🤣. Thanks.

Comment

• Nguyên văn bởi long.vt Xem bài viết
                              Các bro phán bệnh giúp em con bếp từ nhà em với. Tình trạng cắm điện mọi chức năng hoạt động bình thường không báo lỗi gì cả, duy chỉ có việc là rất yếu. Đun nước thì chỉ lăn tăn thôi chứ không sôi dc nước. Bếp nhà em là bếp Deawoo, em tháo ra kiểm tra IGBT và các con tụ 5uF, 0.3uF, 2uF thì chỉ thấy con 2uF nạp xả hơi yếu. Em thay con mới vào thì tình trạng vẫn vậy. Bro nào biết phán giúp em với. Em chỉ là dân amater vọc vạch mấy cái đồ dùng ở nhà thôi, nên kiến thức điện tử non lắm 🤣. Thanks.
                              yếu hơn bình thường nó hơi chung chung , nên kiểm tra đỉnh xung điều khiển đạt bao nhiêu để biết phần nào lỗi do phần mềm , do điều khiển hay khối công xuất ,.

http://baohanhbeptu.vn
                              Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                              Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                              ĐT: 0967 403 123

Comment

• Có ai có cái mặt bếp từ đơn Electrolux cho or bán không? Bếp nhà tôi đang bị vỡ mất rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X