Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về điện âm giật

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về điện âm giật

nếu cầu dây âm ( mas - lạnh ) vào hàng rào - khi chạm vào rào nó giật ra sao - sợi dương ( nóng ) nó giật đến chết phải ko

Nguyên văn bởi thocon004 Xem bài viết
    nếu cầu dây âm ( mas - lạnh ) vào hàng rào - khi chạm vào rào nó giật ra sao - sợi dương ( nóng ) nó giật đến chết phải ko
    1. Điện xoay chiều thì âm dương đổi chiều liên tục nên không thể nói là dây âm, dây dương được.
    2. Sờ vào dây nóng mà chân không cách điện tốt với đất thì tất nhiên giật đến chết! Còn dây nguội thì tùy trường hợp. Nói ra hơi dài, có gì mình bổ sung sau nhé.

Comment

Dây nóng, dây lạnh có thẻ bị thay đổi không chủ ý phía đầu nguồn điện một pha, rất nguy hiểm. Hơn nữa, không nên làm những gì vi phạm an toàn và pháp luật đã cấm!

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

1. Điện xoay chiều thì âm dương đổi chiều liên tục nên không thể nói là dây âm, dây dương được.
        2. Sờ vào dây nóng mà chân không cách điện tốt với đất thì tất nhiên giật đến chết! Còn dây nguội thì tùy trường hợp. Nói ra hơi dài, có gì mình bổ sung sau nhé.
        nói như vậy điền 220v trong gia đình ko cố định cực âm dương ( nóng lạnh ) hay sao - nếu chạm vào dây nguội ko cách đất và cách đất nó giật ra sao

có lần đó tui tháo ổ điện ko rút phích nguồn ko cách đất bị diện 220v giật chỉ la lên diện giật rồi cảm nhậ dòng điện chạy trong người khi qua khỏi tay bị khuyết 1 lổ vị trí chạm vào ổ điện

Comment

1- Cái dây bạn gọi là dây lạnh hay dây mas không phải dây ÂM và cái dây nóng cũng chả phải dây DƯƠNG như bạn nghĩ
          2- Trên cái Aptomat hay cái CB nhà bạn có ký hiệu cho 2 dây đó là N và L ( không phải NÓNG với LẠNH ) theo quy ước tiếng anh là LINE và NEUTRAL
          3- Dây NEUTRAL hay còn gọi là dây nguội, dây mass .... sở dĩ sờ vào không bị giật (vẫn có lúc giật chứ chả chơi ) là do mấy thím EVN đã nối xuống đất ngoài trạm biến áp , cái này bạn tìm thêm tài liệu điện dân dụng trên web có mà đầy.
          4- Dây LINE sờ vào giật nếu có phần cơ thể bạn được nối đất ( vd như chân đang đứng trên nền đất chẳng hạn ) lúc đó sẽ xuất hiện dòng điện chạy từ dây LINE đi qua cơ thể và ... xuống đất tạo thành mạch kín về dây NEUTRAL ( cũng do thím EVN nối đất dây NEUTRAL ). Tùy theo dép, giày bạn mang hay đi chân đất, đất khô, nền gỗ, bê tông hay đất ướt (điện trở) mà dòng chạy qua người bạn lớn hay nhỏ lúc đó bạn sẽ " khô máu" nhanh hay chậm .
          5- Hai đầu dây 220v nhà bạn (L - N) là điện xoay chiều 50Hz, Nghĩa là nó đổi cực ÂM và DƯƠNG 50 lần trong 1 giây chứ không cố định 1 đầu ÂM đầu kia DƯƠNG như cục pin 9v

**** Bạn cần ôn lại kiến thức cơ bản về điện chí ít cũng tìm thêm thông tin trên web và sử dụng điện an toàn cho chính bản thân và cho ... hàng xóm , (đừng nối vào hàng rào dù là dây " nóng " hay " lạnh " )
          Chúc vui.

Comment

Thân chào, trong hệ thống điện dân dụng 220V AC của VN ta thường thì dây trung tính N (nguội) đã được nối đất sẵn tại các trạm / tủ biến áp rồi (việc này gây suy hao công suất lớn nhưng EVN bao thầu phần suy hao này ta không cần băn khoăn).
            Vấn đề chủ thớt thắc mắc có lẽ là chạm tay vào dây trung tính N (nguội) có giật hay không? Xin thưa là vô chừng lắm vì phụ thuộc nhiều thứ nhưng thường là không giật, vậy khi nào và tại sao có lúc chạm vào dây nguội lại bị giật.
            - Nối đất không đạt+ người cách ly đất không đạt nên một phần dòng tải sẽ kết hợp điện trở người biến người thành cái bóng đèn, trường hợp này ít gặp vì thường nếu vậy là người ta chửi cha thằng EVN rồi.
            - Tải động cơ công suất lớn đang vận hành, tay người chạm vào dây nguội mà chân cách đất không đạt nó vẫn giật cho bắn người. Lý do cuộn dây động cơ thì cũng là một sợi dây siêu dài duy nhất thôi, điện nó đi con đường ngắn nhất, thay vì phải chạy tít mù đến điểm nối đất tại trạm để tạo ra điện thế thì nó chọn qua cơ thể cái người đang sờ vào dây nguội để xuống đất thì có nhanh hơn không.
            Thêm nữa động cơ là tải cảm, khi chạy nó cũng sinh ra suất điện động ngược như máy phát điện vậy, vì thế tuy là tay chạm vào dây nguội nhưng động cơ phát trả lại điện NÓNG vào dây đó thì sao? thay vì phải chờ nguồn công suất từ cái điểm nối đất xa tít tắp dập công suất phản kháng, nó sẽ chọn đi qua cơ thể người xuống đất cho nhanh.
            Vậy đó, giật hay không là tùy trường hợp và hiểu biết của người đang định rờ vào nó thôi. Chúc an toàn.
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Thêm chút nếu chủ thớt có ý định đấu dây L (nóng ) vào hàng rào để chống.... chuột mà vẫn chưa đủ thông tin để biết rằng cái hàng rào đó buộc phải cách ly đất một cách hoàn hảo, thì trước khi ..... chuột chết thì có khả năng chủ thớt đã chết vì phải bán nhà để trả tiền điện đó.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

nói như vậy điền 220v trong gia đình ko cố định cực âm dương ( nóng lạnh ) hay sao - nếu chạm vào dây nguội ko cách đất và cách đất nó giật ra sao

có lần đó tui tháo ổ điện ko rút phích nguồn ko cách đất bị diện 220v giật chỉ la lên diện giật rồi cảm nhậ dòng điện chạy trong người khi qua khỏi tay bị khuyết 1 lổ vị trí chạm vào ổ điện
                Chính xác! Điện xoay chiều trong gia đình chỉ có dây nóng và dây nguội là cố định, còn âm dương không cố định, việc bạn đồng hóa dây nóng với dương và dây nguội với âm là sai, dây nóng sẽ có lúc là âm và dây nguội sẽ có lúc là dương, chính xác là chúng liên tục đổi chiều 50 lần mỗi giây đối với mạng điện VN (con số 50Hz trên thiết bị điện là nói về cái này). Sở dĩ gọi dây nguội vì dây này nối với đất, mà lòng đất thì nguội lạnh (tất nhiên không phải sâu trong lòng đất vì dưới đấy nóng bỏ bà ra hehe). Người đứng trên mặt đất và không cách điện tốt với đất sờ vào 1 dây điện bị giật khi điện áp của dây đó so với đất đạt đến 1 ngưỡng nào đó (thường là 40V, nhưng có khi thấp hơn đối với từng người và bề mặt da nới tiếp xúc). Sỡ dĩ sờ vào dây nguội thường không giật vì nó được nối đất ở trạm biến áp của EVN, như vậy điện áp dây nào so với đất là 0V, nhưng cũng có trường hợp bị giật do khi có tải nặng thì có 1 sự chênh áp giữa 2 đầu dây bởi vì dây điện nào cũng có 1 điện trở R nào đó, chênh áp đó là U = I*R (I là dòng điện tiêu thụ). Do đó điện áp tại đầu dây nơi ta chạm vào không còn là 0V đối với đất nữa và có thể gây giật nếu nó đủ lớn hoặc đối tượng chạm vào nó "mẫn cảm" với điện.

Comment

mấy bác nói khó hiểu quá - cực nóng là (L) cực nguội là (N) đúng ko
                  sao tui dùng bút thử điện cực nóng sáng đèn luôn nằm cố định 1 bên mà - nếu tui câu cực nguội vào rào b40 và rào chạm đất - khi người ta chạm tay vào cơ thể người đó có chạm đất hoặc cách li đất - có bị giật nhưng ko chết người ko - hay lúc giật lúc ko - hay ko giật luôn - mấy bác có hiểu biết xem giúp nha
                  còn trường hợp cực nóng chạm đất làm đồng hồ quay là sao vậy
                  người ta biết tui câu điện nên trường hợp chết người sẻ ko có cái tui cần là 1 rao điện - chạm là giật nẩy người

Comment

Không có cái rào điện nào chạm vào giật nẩy người mà không gây cbết người cả dù là mạch xung.
                    Nghe lời ai đó xúi dại làm mạch gắn vào hàng rào, vô tình người bệnh tim sờ vào, giật nẩy người, ngã đè lên hàng rào bất tỉnh dẫn đến cái chết, công an sờ gáy nói sao xui.

Comment

sao tui dùng bút thử điện cực nóng sáng đèn luôn nằm cố định 1 bên mà - nếu tui câu cực nguội vào rào b40 và rào chạm đất - khi người ta chạm tay vào cơ thể người đó có chạm đất hoặc cách li đất - có bị giật nhưng ko chết người ko - hay lúc giật lúc ko - hay ko giật luôn - mấy bác có hiểu biết xem giúp nha
                      người ta biết tui câu điện nên trường hợp chết người sẻ ko có cái tui cần là 1 rao điện - chạm là giật nẩy người

Trong mạng điện 3 pha dân dụng thường có 4 dây.
                      Trong đó có 3 dây thường to hơn 1 dây con lại. 3 dây này có điện áp so với đất rất lớn và dẫn dòng lớn nên nó to hơn và chạm bút vào thì nó sáng mạnh. Đấy là 3 dây pha (L). Sờ vào nó giật té đái luôn.
                      Dây còn lại dẫn dòng nhỏ hơn rất nhiều, điện áp so với đất cũng thấp hơn nên sờ vào ít bị giật (ít thôi chứ nhiều lúc nó cũng giật cho nhông xích) và chạm bút thì đèn không sáng hoặc sáng yếu. Dây này là dây trung tính (N).
                      Trong mạng 2 dây ở nhà sẽ có 1 dây pha tách từ 1 trong 3 dây pha kia và 1 dây trung tính.
                      Tính đến đầu cột thì vị trí L-N không bao giờ thay đổi. Tuy nhiên trong nhà thì có thể thay đổi vì ông thợ điện có thể đảo 2 dây câu vào mạng điện thì nó đổi thôi.

Comment

Màu đỏ: đúng!

Xanh dương: trước hết bạn phải hiểu nguyên lý của bút thử điện: dòng điện từ dây nóng của mạng điện đi qua đầu bút -> bóng đèn neon trong bút -> điện trở hạn dòng -> nắp gài -> tay người -> thân người -> giày dép (có độ ẩm nào đó) -> mặt đất. Tóm lại bút thử điện sáng là do chênh lệch điện áp lớn giữa dây nóng và mặt đất và nó sáng là do chênh lệch điện áp chứ không phụ thuộc dây nóng lúc đó đang là âm hay là dương, cho nên dù 2 dây đổi âm dương thế nào thì vẫn chỉ
                        có dây nóng làm bút sáng, còn dây nguội vốn đã được nối với mặt đất (ở trạm biến áp) nên chênh lệch điện áp thường không nhiều so với đất nên không làm bút sáng ("thường" nghĩa là có lúc chênh lệch vẫn lớn làm bút sáng và sờ vào cũng hơi tê tê).

Màu cam: dây nguội nếu đã giật thì chỉ giật nhẹ, câu vào rào chạm đất và nếu đất chỗ đất đấy ẩm ướt nữa thì nó sẽ "truyền" hết xuống đất rồi nên sờ vào không giật

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Màu đỏ: đúng!

Xanh dương: trước hết bạn phải hiểu nguyên lý của bút thử điện: dòng điện từ dây nóng của mạng điện đi qua đầu bút -> bóng đèn neon trong bút -> điện trở hạn dòng -> nắp gài -> tay người -> thân người -> giày dép (có độ ẩm nào đó) -> mặt đất. Tóm lại bút thử điện sáng là do chênh lệch điện áp lớn giữa dây nóng và mặt đất và nó sáng là do chênh lệch điện áp chứ không phụ thuộc dây nóng lúc đó đang là âm hay là dương, cho nên dù 2 dây đổi âm dương thế nào thì vẫn chỉ
                          có dây nóng làm bút sáng, còn dây nguội vốn đã được nối với mặt đất (ở trạm biến áp) nên chênh lệch điện áp thường không nhiều so với đất nên không làm bút sáng ("thường" nghĩa là có lúc chênh lệch vẫn lớn làm bút sáng và sờ vào cũng hơi tê tê).

Màu cam: dây nguội nếu đã giật thì chỉ giật nhẹ, câu vào rào chạm đất và nếu đất chỗ đất đấy ẩm ướt nữa thì nó sẽ "truyền" hết xuống đất rồi nên sờ vào không giật
                          thank các bác xem giúp
                          lưới b40 củ rỉ sét rồi nên ko dẫn điện - mà rào chạm đất dây nguội lại truyền xuống đất thì cũng như ko - thôi bỏ nghĩ cách khác

Comment

Có 2 trường hợp:
                            *Điện 1 pha hạ thế:
                            Nếu ko tính đến việc mấy ông thợ điện đi dây nóng (L) lạnh (N hay còn gọi là mass) lung tung phía sau công tơ điện khi đấu vô ổ cắm, hay công tắc...... thì nhà nước cấp điện hạ thế 1 pha 220v là ko đổi ở 2 chiều dây. EVN thường kéo 1 cặp dây vàng đen từ đường dây về đấu vào công tơ điện nhà, dây vàng là nóng, dây đen là dây mass (dây nối xuống đất), đường ra từ công tơ điện cũng chỉ là 2 đường đó. Giả sử rằng ngay chấu ra của công tơ điện, BÊN TRÁI LÀ NÓNG, BÊN PHẢI LÀ MASS thì cái việc sắp xếp này là vĩnh viễn KO BAO GIỜ THAY ĐỔI, ngoại trừ ông EVN hay ông nào đó lên đổi lại thứ tự đầu vào/ra của công tơ điện thôi.

Vì lý do đó, nếu chưa có đấu nối bất kỳ thiết bị điện nào vào hệ thống dây thì ta chạm tay vào dây nối trực tiếp với mass (bên phải công tơ điện theo giả thiết trên) thì ko bao giờ bị giật. Còn trường hợp mà dịnh vô 1 trong hai dây phía sau một thiết bị nào đó mà bị giật thì bác hoahauvn đã nói trong post #6 quá kỹ rồi. Còn thứ tự nóng lạnh trên túp lô hay ổ cắm là hên xui phụ thuộc vào ông thợ làm điện nhà thôi. Ko phải lúc nào cũng là dây nóng qua cầu chì hay dây nóng nằm bên công tắc ổ điện đâu nha.

Theo câu hỏi của bác chủ thớt, nếu bác muốn câu dây gài hàng rào hay câu dây để rà cá thì bác cứ câu 1 dây duy nhất vào phía bên nào của ổ điện mà làm cho bút thử điện sáng đó, chỉ một dây duy nhất đó là đủ. Nếu chuột hay động vật vướng vào hàng rào còn chân còn lại chạm đất là sẽ bị giật từ ngoắc ngẻo đến chết. Còn câu luôn 1 cặp nóng lạnh vô hàng rào thì bác ko chết cũng gây cháy nhà (vì bị đoản mạch). Nhưng câu kiểu này cực kỳ nguy hiểm, chủ post ko bị điện giật chết thì ng khác bị giật chết bác cũng đi tù mục xương .
                            *Điện 3 pha hạ thế:
                            3 dây pha đều có điện, dây trung tính là dây mass giống như trong điện 1 pha. Đo điện ở bất kỳ dây nào với dây trung tính thì điện áp dao động 220v. Đo điện ở bất kỳ cặp dây pha nào cũng sẽ ra dao động 380v. Và đừng chơi với dây 3 pha nếu như ko có kiến thức về điện. Em từng khoan trúng cáp âm 3 pha chạm vào cặp dây pha, nó ko có ra lửa đỏ mấy bác ạ, nó nổ ra hồ quang trắng xanh ,mũi khoan bê tông 16 chảy đứt luôn và em còn sống là điều cực kỳ may mắn

Comment

lưới b40 củ rỉ sét rồi nên ko dẫn điện
                              Lạy hồn bác, bác nuôi mấy con chó canh nhà đi cho lành, hoặc nếu thích công nghệ bác có thể mua cặp mắt hồng ngoại chống trộm chuyên dụng không dây có báo động tần 1-2tr vnđ là ngon.
                              Nói thật là anh em ở đây ai cũng biết bác định làm cái gì đấy nhưng nó đã không đúng từ khâu ý tưởng rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

thocon004 Tìm hiểu thêm về thocon004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X