Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đổi điện áp sạc của bộ sạc xe đạp điện 48V> 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đổi điện áp sạc của bộ sạc xe đạp điện 48V> 12V

Chào các bác, e tháo chục chiếc ra rồi, thấy mạch sạc của xe điện đều giống nhau. Nay e có mấy chiếc sạc 48V ( 55V)
    Em muốn hạ áp xuống thành 12V ( 13.7V) để sạc cho 1 bình thôi.

Bác nào đã từng làm cái này hướng dẫn em chút nhé. Nó có cả 431 và Lm358 nên em không phân tích được.
    cám ơn các bác nhiều

Hàng chợ đều giống nhau > 95%. IC nguồn UC3842 hoặc một cái nào đó riêng thị trường TQ. Phản hồi bằng TL431 và opto. LM358 để báo đầy và (có thể) cắt áp xạc.

Không giảm áp ra được, vì khi đó áp cuộn phụ cũng giảm theo => không đủ cấp cho IC nguồn. Ngoài ra cái mạch báo đầy cũng phải chỉnh lại nữa.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Hàng chợ đều giống nhau > 95%. IC nguồn UC3842 hoặc một cái nào đó riêng thị trường TQ. Phản hồi bằng TL431 và opto. LM358 để báo đầy và (có thể) cắt áp xạc.

Không giảm áp ra được, vì khi đó áp cuộn phụ cũng giảm theo => không đủ cấp cho IC nguồn. Ngoài ra cái mạch báo đầy cũng phải chỉnh lại nữa.
      Cám ơn anh, mấy cái nguồn xung em vẫn hạ hoặc nâng 1 vài vôn nên nghĩ là được.
      anh nói em mới hiểu là không hạ được nhiều như thế.

Comment

Nguyên văn bởi muaxuanlakho Xem bài viết

Cám ơn anh, mấy cái nguồn xung em vẫn hạ hoặc nâng 1 vài vôn nên nghĩ là được.
        anh nói em mới hiểu là không hạ được nhiều như thế.
        Khó nhất là BAX vì 48V và 12V chênh lệch quá nhiều.

Comment

Có gì đâu tháo cái bax ra trích lấy tầm chục vòng dây câu thêm 1 đầu ra nắn lọc đo đủ áp dùng là được. Điện áp ra sẽ ko được ổn áp chuẩn như đầu ra nhuyên bản của nó...

Comment

Chủ yếu là can thiệp bax vì hạ quá lớn.thường chúng nó quấn cuộn ra phía ngoài nên cũng dễ bóc tách.
            nếu bạn không ngại khó thì tôi sẽ úp cho cái sơ đồ chi tiết số vòng và R phân áp mà tôi chuyển xuống sạc accu 12V

Comment

Cái này mình làm rồi. Phải quấn lại cuộn ra và độ lại mạch tại 431.

Comment

Cái này phải quấn lại biến áp, chỉnh lại hồi tiếp, chỉnh lại hạn dòng... Chi bằng mua thêm mạch sạc cho nhanh nhỉ (nếu không phải là vọc cho biết)?

Comment

dò mạch xem, đại khái thế này:
                  Click image for larger version

Name:	image_94352.jpg
Views:	8913
Size:	74.9 KB
ID:	1706424

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                    Cái này phải quấn lại biến áp, chỉnh lại hồi tiếp, chỉnh lại hạn dòng... Chi bằng mua thêm mạch sạc cho nhanh nhỉ (nếu không phải là vọc cho biết)?
                    Cám ơn bác, thực ra sạc em có rồi, em xài cái UPS nó cũng tự sạc được, nhưng đam mê món này mà mấy cái sạc xe điện nằm chềnh ềnh cứ thấy ngứa ngáy bác ạ.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Em cám ơn bác nhiều,
                      khuyếch đại thuật toán em không hiểu cho nên không đọc được phần mạch đó.

Comment

Nguyên văn bởi muaxuanlakho Xem bài viết

Em cám ơn bác nhiều,
                        khuyếch đại thuật toán em không hiểu cho nên không đọc được phần mạch đó.

Đó là mạch so sánh, bạn chỉ cần hiểu là nếu áp ở chân '-' nhỏ hơn chân "+" thì đầu ra là mức cao (~Vcc của ic) còn nếu áp chân "-" lớn hơn chân "+" thì ngõ ra bằng 0V. Như vậy 2 con so sánh bên phải để báo sạc và báo đầy, con bên trái giới hạn dòng nạp max. Nếu bình rất đói, dòng nạp sẽ rất lớn, sụt áp qua sơn 0.1R sẽ lớn hơn 0.224V, đầu ra xuống thấp, có dòng qua opto, ngắt/ giảm xung ra mos, giảm CS mạch nên dòng qua R sơn luôn nhỏ hơn hoặc bằng 0.224/0.1=2.24A

Comment

Loằng ngoằng quá. Bạn dinh... nhiệt tình nhưng mà dạy học bò trước rồi hãy tính đến học chạy. Bạn bảo người ta chỉnh cái hồi tiếp nguồn xung cho nó thành 13 vôn trước rồi tính sau...

Comment

Đó là mạch so sánh, bạn chỉ cần hiểu là nếu áp ở chân '-' nhỏ hơn chân "+" thì đầu ra là mức cao (~Vcc của ic) còn nếu áp chân "-" lớn hơn chân "+" thì ngõ ra bằng 0V. Như vậy 2 con so sánh bên phải để báo sạc và báo đầy, con bên trái giới hạn dòng nạp max. Nếu bình rất đói, dòng nạp sẽ rất lớn, sụt áp qua sơn 0.1R sẽ lớn hơn 0.224V, đầu ra xuống thấp, có dòng qua opto, ngắt/ giảm xung ra mos, giảm CS mạch nên dòng qua R sơn luôn nhỏ hơn hoặc bằng 0.224/0.1=2.24A
                            Cám ơn các bác nhiều, hồi tiếp thì em chỉnh được, quan trọng là e muốn tận dụng mạch sạc của nó là chính.
                            Chắc vụ này e bó tay rồi.
                            Tìm hiểu ráp cái mạch giới hạn dòng thôi bác ạ.

Comment

Chào bác dinhthuong, ngày trước em có mod cái sạc xe 48V xuống 36 theo hướng dẫn của bác ok rồi, nay em đang định mod nó xuống 12 thì may quá đọc được pic này Bác cho em hỏi mấy câu này với:
                              1. Theo như sơ đồ của bác thì chỉ cần giảm số vòng cuộn thứ cấp và giảm con trở 48k mà bác khoanh vàng kia là được phải không ạ?
                              2. Trong một số mạch sạc em không nhìn thấy con diode zener nào bên phần thứ cấp cả, vậy thì nó lấy điện áp chuẩn từ đâu để đưa vào op-amp so sánh ạ?
                              3. Em có 1 cái sạc của xe điện chạy pin li-ion Output 54.6V-2A, ghim điện vào có đèn báo nhưng đo không có áp ra, em dò mạch thì thấy có 1 con MCU lái 1 con mosfet đóng cắt để điều khiển điện áp Vout, kiểm tra con MCU thì thấy nó ngỏm rồi nên em nối tắt luôn chân D-S của mosfet với nhau, nối xong cắm vào bình sạc thử thì thấy vẫn ok, nhưng không biết về lâu dài liệu có vấn đề gì không bác?
                              Mong bác giải đáp giúp em ạ, cảm ơn bác!

Comment

Về tác giả

Collapse

muaxuanlakho Tìm hiểu thêm về muaxuanlakho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X