Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ bác TP_Electro cho biết một số linh kiện đánh dấu mũi tên đỏ trong hình đính kèm:
    1. Loại Transisto NPN: nên dùng loại nào ?
    2. Đi ốt không có trị số: có thể dùng loại thông dụng như 1N4007 ?
    3. Con đi ốt Zen DZ3 trong sơ đồ dùng loại nào?
    4. Mấy con Zen 1N4372A tra datasheet thấy nó là loại 3V. Có thể dùng loại 3V thông thường ko?

Click image for larger version

Name:	Hoi LK.png
Views:	1357
Size:	49.8 KB
ID:	1663620

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
      Nhờ bác TP_Electro cho biết một số linh kiện đánh dấu mũi tên đỏ trong hình đính kèm:
      1. Loại Transisto NPN: nên dùng loại nào ?
      2. Đi ốt không có trị số: có thể dùng loại thông dụng như 1N4007 ?
      3. Con đi ốt Zen DZ3 trong sơ đồ dùng loại nào?
      4. Mấy con Zen 1N4372A tra datasheet thấy nó là loại 3V. Có thể dùng loại 3V thông thường ko?

[ATTACH=CONFIG]n1663620[/ATTACH]
      Theo thứ tự mũi tên từ trên xuống nhé. BJT loại c1815, zenner 9,1v và 10v; diode 4148, zenner 0.7v (diode 4148 đấu xuôi).

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Chào bạn, mình cũng sẽ làm pure sin theo bạn, đang chuẩn bị mua MCU W79E2051, mình sẽ gởi tặng bạn 2con, bạn Nguyenson318 2con.

Vậy khi nào có mình gởi tới chỗ bạn 6con phiền bạn nạp code giúp và ship cho mình với bạn Nguyenson318 nhé! Cảm ơn bạn trước.

!!! Chết thật, vừa mới tìm hiểu về đặt hàng qua digit-key mà kho nó không có sẵn con MCU này, không biết bao lâu mới có nữa đây
        Bạn cứ gởi mcu mình nạp giúp free cho. ko cần tặng mình đâu. Ở Hà Nội và Sài Gòn có bán mà bạn. Đâu cần đặt digikey ji cho lâu.

Comment

• Em lắp cái mạch DC-DC như trên không hiểu sao 2 con mosfet 1 nóng 1 lạnh cắm 1 lúc chết luôn . bác nào chỉ e cách khắc phục với

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
            Em lắp cái mạch DC-DC như trên không hiểu sao 2 con mosfet 1 nóng 1 lạnh cắm 1 lúc chết luôn . bác nào chỉ e cách khắc phục với
            r4,r9 bạn thay 10 ohm; r5,r10 thay 10k chứ giá trị lớn quá.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
              r4,r9 bạn thay 10 ohm; r5,r10 thay 10k chứ giá trị lớn quá.
              Bác ơi, giúp em Layout PCB SG3525 chạy vs bo DC của bác với ạ?
              |

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                Gắn LK đầy đủ rồi thì còn phải chỉnh 2 cái VR nữa chứ. Bạn ko đo đạc các chân IC, chỉ nói thế thì mình cũng chả biết thế nào.

Hở chân con 4148 bên rìa phải ra. Kẹp nguyên cái bo driver này vào nguồn chỉnh được áp, nhớ nối thẳng chân vào so áp với + nguồn (2 chân 5-6 đó). Chỉnh nguồn ra 10.8V, vặn VR bên phải để chân 1 từ mức thấp lên mức cao. Đây là ngưỡng bảo vệ thấp áp accu. Hàn con 4148 trở lại và cắm bo vào mạch chạy thử.

Khi chạy thử thì đo HV ở chân tụ lọc cao áp và chỉnh VR bên trái bo driver để tăng giảm áp HV. Bo driver này chân 2 SG3525 nối với 5Vref. Nếu 2 con trở hồi tiếp là 150K + 150K, thì giá trị VR trên ở vào khoảng 4.4K, bạn sẽ có 350V ở đầu ra HV.

IVT chạy EGS thì nhiều bo lắm: VIN: 12/24, BAX: EC42, EE55, cách ly, ko cách ly, lọc C, lọc LC, totem rời, totem IC, DC-DC: 4MOS, 6MOS, 8MOS... Bạn muốn xin file bo nào.
                Bác Thành ơi. Bác cho em xin chọn bộ Version mới nhất dùng với Bo EGS002 nắn lọc cầu H với ạ! Chân thành cảm ơn Bác
                |

Comment

• Khó ah nha. Mới nhất thì anh em NLMT được ưu tiên làm chuột bạch, sướng cũng từ đó, khổ cũng từ đó. Đưa lên ĐD nhiều người, nhiều trình độ khác nhau. Ăn chửi ah, vì phần so sánh là cứ để anh em tự chọn LK rồi tự cân. Cái bản mới nhất đã test và đưa lên DĐ, cách đây cả năm. Cái bản mới của em nhất chờ thêm chuột bạch để tiêm. Bác muốn bản nào.

@nguyensan118: Ko phải bao che. DĐ kỹ thuật thì vào chém kỹ thuật, buôn bán có luồng riêng. Bác bán hả? Hữu xạ tự nhiên hương. Bác chê hàng mua hả? Lên face mà chửi, nó rộng hơn.

May mà mình toàn share chứ chưa bán cái gì, chứ bán thì có tốt đến mấy cũng bị chửi là... rẻ. Có rẻ đến mấy cũng bị chửi là đểu. Sau này có làm bán, cố gắng bán nhà đi làm hàng vừa rẻ vừa tốt để bán.

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết

Bác ơi, giúp em Layout PCB SG3525 chạy vs bo DC của bác với ạ?
                    Board đó dùng lại bo dao động 3525 (nhỏ) của mạch ups santak 1000va/600w/24vdc ấy bạn chứ mình ko có vẽ rieeng. Bạn tìm cái xác là vặt ra là dùng được.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyensan118
                      Con người sống thật với đời nó vậy đó bác thanhfdc.không như mấy người sống ảo trên mạng suốt ngày face với book như mấy đứa nhỏ nhỏ.tui không có thời gian.với lại tui đâu phải cần buôn bán gì trên mạng mới sống được đâu.anh em nào cần hàng tốt thì tui giúp.không cần thì thôi.mua hàng dỏm về xài hỏng hóc nhiều ráng chịu.đâu có mất tiền của tui đâu mà tui lo.tui cảnh báo trước về linh kiện để chế tạo inverter mà tui ở những nơi đó thì sao nào.ảnh hưởng gì đến ông nào.cho anh em biết tránh những nơi đó.tui có được gì nào.còn ông bảo tui bán ba cái đó nuôi sống mình đó hả.xin lỗi từ xưa tới giờ ko có nó tui vẫn sống vô tư.ko buôn bán linh kiện điện tử người ta vẫn giàu như thường.
                      Bạn bình tĩnh, bình tĩnh nhé bạn.!

Comment

• Nguyên văn bởi nguyensan118
                        Con người sống thật với đời nó vậy đó bác thanhfdc.không như mấy người sống ảo trên mạng suốt ngày face với book như mấy đứa nhỏ nhỏ.tui không có thời gian.với lại tui đâu phải cần buôn bán gì trên mạng mới sống được đâu.anh em nào cần hàng tốt thì tui giúp.không cần thì thôi.mua hàng dỏm về xài hỏng hóc nhiều ráng chịu.đâu có mất tiền của tui đâu mà tui lo.tui cảnh báo trước về linh kiện để chế tạo inverter mà tui ở những nơi đó thì sao nào.ảnh hưởng gì đến ông nào.cho anh em biết tránh những nơi đó.tui có được gì nào.còn ông bảo tui bán ba cái đó nuôi sống mình đó hả.xin lỗi từ xưa tới giờ ko có nó tui vẫn sống vô tư.ko buôn bán linh kiện điện tử người ta vẫn giàu như thường.
                        Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                        Khó ah nha. Mới nhất thì anh em NLMT được ưu tiên làm chuột bạch, sướng cũng từ đó, khổ cũng từ đó. Đưa lên ĐD nhiều người, nhiều trình độ khác nhau. Ăn chửi ah, vì phần so sánh là cứ để anh em tự chọn LK rồi tự cân. Cái bản mới nhất đã test và đưa lên DĐ, cách đây cả năm. Cái bản mới của em nhất chờ thêm chuột bạch để tiêm. Bác muốn bản nào.

@nguyensan118: Ko phải bao che. DĐ kỹ thuật thì vào chém kỹ thuật, buôn bán có luồng riêng. Bác bán hả? Hữu xạ tự nhiên hương. Bác chê hàng mua hả? Lên face mà chửi, nó rộng hơn.

May mà mình toàn share chứ chưa bán cái gì, chứ bán thì có tốt đến mấy cũng bị chửi là... rẻ. Có rẻ đến mấy cũng bị chửi là đểu. Sau này có làm bán, cố gắng bán nhà đi làm hàng vừa rẻ vừa tốt để bán.

Từ từ nào, không nóng, mất hết anh em bây giờ.

Comment

• Mình ko trách mắng ai ở đây cả! Ý mình là cho các bạn thấy việc "làm dâu trăm họ", khó đến nhường nào. Cả từ DĐ cho đến đời sống như nhau cả thôi.

Bình "đỉa" Quảng Xương đọc cho kỹ vào nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                            Khó ah nha. Mới nhất thì anh em NLMT được ưu tiên làm chuột bạch, sướng cũng từ đó, khổ cũng từ đó. Đưa lên ĐD nhiều người, nhiều trình độ khác nhau. Ăn chửi ah, vì phần so sánh là cứ để anh em tự chọn LK rồi tự cân. Cái bản mới nhất đã test và đưa lên DĐ, cách đây cả năm. Cái bản mới của em nhất chờ thêm chuột bạch để tiêm. Bác muốn bản nào.

Bác Thành ơi. Ý em là xin Bác cái Bo hoàn thiện ngày trước chạy với Bo EGS002 để băm sine cầu H và dùng bo SG3525 bác post ở đầu theard cũ ấy ạ! Có bảo vệ đầy đủ hoàn thiện ạ! Em theo Bác từ bên kia lâu rồi nhưng chưa làm được cái nào ra hồn cả. Trình còi nhưng muốn mày mò lắp một cái cho Mẹ ở quê dùng quạt và đèn khi mất điện! Dạo này trên nhà mất điện thường xuyên quá! Xin chân thành cảm ơn các Bác đã chỉ giúp!
                            |

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                              Board đó dùng lại bo dao động 3525 (nhỏ) của mạch ups santak 1000va/600w/24vdc ấy bạn chứ mình ko có vẽ rieeng. Bạn tìm cái xác là vặt ra là dùng được.
                              Em có cái Bo SG3525 mà bác thành post ở đầu theard cũ của Bác ấy ạ. Bác xem giúp em xem có dùng được không ạ! Do em không biết gì về lập trình cũng như không có mạch nạp và cũng mua được một bo EGS002 từ thời theo Bác Thành nên không biết có dùng được với Bo DC-DC của bác không? Hiểu biết ít, có gì xin Bác thông cảm, giúp đỡ...
                              |

Comment

• OK, đây là bộ 600W hoàn thiện hồi đó mà mình lắp cả IVT, sạc, bình 12/50Ah vào trong case máy tính.

Có 2 PCB dùng cho 2 loại BAX khác nhau, 1 cái BAV là quấn bằng dây bện, có vòi. 1 cái là quấn bằng băng đồng.

Inverter.zip

Còn đây là bộ 300W lắp với BAX TG500 quấn lại thứ cấp.

300W_TG500_min.zip
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X