Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi phamhung459 Xem bài viết
    Chỗ bác có còn cuộn cảm 3mH nào k ah chia cho e với! E tính làm cái ivt để sử dung với bo egs mà cuộn cảm khó tìm quá
    Bạn dùng lõi EC28 của TG500 mài 1 trụ giữa khoảng 0.5mm rồi quấn 120-140 vòng dùng tạm ( nếu có VOM có giai đo L thì cứ quấn 120 vòng dây 0.7 rồi mài trụ đo từ từ đủ 3.3mH thì thôi) chứ mình cũng không có đúng lõi, toàn xài như vậy không à.

Comment

• Có cặp lõi đc người bạn ở bình thuận tặng. Đợi mạch test thử mà lâu quá.
      Các bác xem lõi này cho sc khoảng bao nhiêu.
      Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Đã gần nửa tháng rồi, sao chưa thấy...hồi âm của công ty đặt mạch nhỉ, hay họ chê ít nên chưa làm, sốt ruột quá!
        E cũng đang hóng đây.có đợt bên nó nhiều hàng thì sẽ bị trễ mấy ngày.chắc tầm đầu tuần có thôi bác

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
          Có cặp lõi đc người bạn ở bình thuận tặng. Đợi mạch test thử mà lâu quá.
          Các bác xem lõi này cho sc khoảng bao nhiêu.
          Chà, Kool Mu chính hiệu, Al 168, Ae 107mm2 ít nhất cũng được 450W, quá ngon luôn!

Comment

Bạn dùng lõi EC28 của TG500 mài 1 trụ giữa khoảng 0.5mm rồi quấn 120-140 vòng dùng tạm ( nếu có VOM có giai đo L thì cứ quấn 120 vòng dây 0.7 rồi mài trụ đo từ từ đủ 3.3mH thì thôi) chứ mình cũng không có đúng lõi, toàn xài như vậy không à.
            Cám ơn bác, e làm thưu theo cach bác xem sao ah

Comment

• Em cũng thử làm lại theo các bác lấy thêm kinh nghiệm xem sao:

N76E003 Nuvoton bác TP_Electro đang dùng là theo 8051 thì phải chia cho 12 mới ra chu kì máy ??? Băm xung sẽ không ra được tần số cao vì dùng timer/counter nếu ở tần số cao thì sẽ không chính xác, còn thấp thì sóng sine ra không mượt ?!!?? Click image for larger version

Name:	1.PNG
Views:	1337
Size:	12.6 KB
ID:	1687844

Do trình độ kém không có kinh nghiệm gì nên không biết chọn loại VĐK nào ???
              Định dùng STM, Xmega thì lại là chân dán làm thử thì mất công quá, PIC thì quá đắt .
              Em thử dùng ATmega328 tốc độ 20MIPS, thạch anh 20MHz, chu kỳ máy 0.05uS. Tính dùng PWM 50KHz cho dễ lọc.

Bác
              TP_Electro có lần post cái ảnh mô phỏng bằng proteus để ra sóng sine, bác cho em hỏi là bác chỉ lọc chân VĐK qua R-C rồi dùng OSC hay vẽ luôn cả cầu H ? Click image for larger version

Name:	2222.png
Views:	1364
Size:	292.2 KB
ID:	1687846

Em vẽ cầu H thì không chạy được ? không biết tại sao ? Chỉ vẽ được lọc qua R-C thì lại chạy ? ( bên trái là pwm của vđk, bên phải là sóng sine chuẩn. )
              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi vandong1111 Xem bài viết
                Em cũng thử làm lại theo các bác lấy thêm kinh nghiệm xem sao:

http://banlinhkien.vn/goods-7867--dat-hang-n76e003at20.html"]N76E003[/URL] Nuvoton bác TP_Electro đang dùng là theo 8051 thì phải chia cho 12 mới ra chu kì máy ??? Băm xung sẽ không ra được tần số cao vì dùng timer/counter nếu ở tần số cao thì sẽ không chính xác, còn thấp thì sóng sine ra không mượt ?!!?? [ATTACH=CONFIG]n1687844[/ATTACH]

Do trình độ kém không có kinh nghiệm gì nên không biết chọn loại VĐK nào ???
                Định dùng STM, Xmega thì lại là chân dán làm thử thì mất công quá, PIC thì quá đắt .
                Em thử dùng ATmega328 tốc độ 20MIPS, thạch anh 20MHz, chu kỳ máy 0.05uS. Tính dùng PWM 50KHz cho dễ lọc.

Bác
                TP_Electro có lần post cái ảnh mô phỏng bằng proteus để ra sóng sine, bác cho em hỏi là bác chỉ lọc chân VĐK qua R-C rồi dùng OSC hay vẽ luôn cả cầu H ? [ATTACH=CONFIG]n1687846[/ATTACH]

Em vẽ cầu H thì không chạy được ? không biết tại sao ? Chỉ vẽ được lọc qua R-C thì lại chạy ? ( bên trái là pwm của vđk, bên phải là sóng sine chuẩn. )
                Bạn tìm hiểu kĩ loại và các chức năng của mcu và của hãng nào đã trước khi comment nhe? Chưa hiểu rõ thì ko nên nói để tỏ ra mình hiểu biết! Loại mcu bạn nói đó là loại tiêu chuẩn so với 8051 của Atmel như 89c51 chẳn hạn.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Bạn tìm hiểu kĩ loại và các chức năng của mcu và của hãng nào đã trước khi comment nhe? Chưa hiểu rõ thì ko nên nói để tỏ ra mình hiểu biết! Loại mcu bạn nói đó là loại tiêu chuẩn so với 8051 của Atmel như 89c51 chẳn hạn.
                  Em có biết gì nhiều đâu, bác làm về điện chắc phải tầm chục năm hoặc hơn rồi, em mới bập bẹ thôi. Vì không biết nên mỗi câu không chắc em đều có dấu chấm hỏi đằng sau mà..... bác nhìn lại xem có phải không ? Chưa gì bác quy nói em múa rìu qua mắt thợ, oan cho em quá.

Bác có bí quyết gì về cái oscilloscope trong proteus lúc mô phỏng không ? Sao em ấn run mà rất lâu sau mới hiện sóng, mà phóng to tí lại mất hết.

Comment

• Mô phỏng chỉ mang tính chất tương đối thôi chứ có lúc ko chính xác đâu. Cách đặt câu hỏi của bạn có câu làm người khác cảm thấy bạn đang khinh họ và tự khen mình giỏi, biết lt nhiều loại mcu là giỏi rồi. Bạn nên xem lại chứ ko nên tự ái.

Comment

• Cảm ơn bác chỉ dạy, em sẽ sửa.

Comment

• Chà chà, tình hình cuộn lọc sin căng thẳng quá, không biết thế nào luôn!

Ở mạch MCU W79E2051 băm sin cả 2 nhánh cầu H của bạn Tp, mình đã thí nghiệm chỉ hàn một cuộn lọc, cuộn còn lại lần lượt thay bằng các cuộn có chất lượng Q giảm dần thì thấy tổn hao tăng dần. Tuy nhiên sau đó mình đánh liều dùng cuộn EMI 4-8mH thì thấy vẫn chạy, tổn hao còn ít hơn. Thử nối tắt luôn, tức chỉ dùng 1 cuộn lọc cho mạch băm sin cả 4 van thì hiệu tổn hao lại ít nhất ( mới dám test với tải dây tóc 75W và quạt bàn 45W, tụ lọc 1.47uF).

Như vậy không lẽ chỉ dùng một cuộn lọc cho mạch băm sin cả 2 nhánh vẫn được hay sao các bạn?!

Comment

Chà chà, tình hình cuộn lọc sin căng thẳng quá, không biết thế nào luôn!

Ở mạch MCU W79E2051 băm sin cả 2 nhánh cầu H của bạn Tp, mình đã thí nghiệm chỉ hàn một cuộn lọc, cuộn còn lại lần lượt thay bằng các cuộn có chất lượng Q giảm dần thì thấy tổn hao tăng dần. Tuy nhiên sau đó mình đánh liều dùng cuộn EMI 4-8mH thì thấy vẫn chạy, tổn hao còn ít hơn. Thử nối tắt luôn, tức chỉ dùng 1 cuộn lọc cho mạch băm sin cả 4 van thì hiệu tổn hao lại ít nhất ( mới dám test với tải dây tóc 75W và quạt bàn 45W, tụ lọc 1.47uF).

Như vậy không lẽ chỉ dùng một cuộn lọc cho mạch băm sin cả 2 nhánh vẫn được hay sao các bạn?!
                          Nếu chỉ dùng 1 cuộn lọc thì bạn dùng cuộn lọc cho nhánh nào của cầu H vậy? Bạn thử đổi cuộn lọc sang nhánh còn lại xem tổn hao có thay đổi ko?
                          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Hình như là đc. Nhưng soi sóng thì thấy 1 đỉnh hơi còn răn cưa tí.

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                              Nếu chỉ dùng 1 cuộn lọc thì bạn dùng cuộn lọc cho nhánh nào của cầu H vậy? Bạn thử đổi cuộn lọc sang nhánh còn lại xem tổn hao có thay đổi ko?
                              Băm 4 van mà, nên 2 nhánh tương đương nhau. Tiếc là không đem bộ đó vô cty để soi sóng được

Comment

Chà chà, tình hình cuộn lọc sin căng thẳng quá, không biết thế nào luôn!

lão nhìn thấy biến tần rồi chứ? nó băm sine mà có lọc đâu nhỉ? nhưng không biết nó băm sine trên 6 van luôn hay sao ấy?
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X