Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
    Chiều nay vừa nhận được board test, board rất đẹp. Đang lắp lk test thử. Cho mình hỏi vị trí con IR2110 mình thay bằng IR2113 có ổn ko? vì thấy IR2113 dòng lái cao hơn 2110 nhưng bù lại đáp ứng xung chậm hơn chút.
    Chưa dùng 2113 nên mình cũng ko biết chắc. Về tương thích chân cẳng, mức kích hoạt... còn Fspwm = 23.8khz bạn xem sao nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Uh bạn. Jo dùng điện thoại nên ko mở đc sơ đồ cũ xem. Bạn xem cái J nào có chân ghim áp 5v là dùng cho keypad nhé. J 2 chân kia là 1 chân cấp áp Vbat+ (lấy trước Mos đk nguồn) qua nút nhấn, còn chân kia là tín hiệu kích hoạt mos nguồn kênh p hoặc relay.
      Lcd đúng phải hiện chữ nha bạn. Có thể bạn nối chưa dúng dây rồi. Nhớ là kết nối lcd đâu vào đấy mới khởi động hay bấm reset mcu nhé. Vì lcd đc mcu khởi tạo nó mới chạy.
      Mình kiểm tra nối dây LCD y sơ đồ bạn cho, mà 24C02/4/8 chân 1 để trống hả bạn?

Mình chỉ chưa các Zen 5V, R8,R10 và 2R 330K+VR100K thôi. Cắm điện mạch sáng led Đỉ, nháy đều led Xanh, không gắn hay gắn R 10k từ chân buzz lên 5V thì nó cũng cứ kêu bụp bụp khi led xanh nháy, lcd thì hiện hết các điểm của dòng bên dưới mới lạ.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Mình chỉ chưa các Zen 5V, R8,R10 và 2R 330K+VR100K thôi. Cắm điện mạch sáng led Đỉ, nháy đều led Xanh, không gắn hay gắn R 10k từ chân buzz lên 5V thì nó cũng cứ kêu bụp bụp khi led xanh nháy, lcd thì hiện hết các điểm của dòng bên dưới mới lạ.
        Nên gắn các zenner bảo vệ chứ ko đưa áp đo vào ko đúng là tèo mcu đó. Led có 1 led nháy đều. Led nối 5v sáng báo nguồn ko nháy. R 10k kéo lên 5v là từ chân buzz của mcu dò ra ngay chân r 1k vào cực b của bjt ấy. Sao led nháy lại liên quan đến buzzer đc!.
        Lcd hiện thế là dòng trên nhé và chưa chạy. Bạn xem kĩ lại. Chụp hình modun i2c kết nối lcd mình xem. Chụp rỏ chân jump 4 chân luôn nhé.

Comment

Hình như phải chỉnh độ tương phản ở chân 1.2.3 lcd ha y sao đó chứ bác

Comment

• OK, để mai mình gắn các Zen, chụp hình bạn xem. Thật tiếc vì mình để quên mạch ở Cty rồi. Mà chỗ cái J để gắn keypad ấy, chân 1 nối qua K con zen 2.5V , A của nó nối nguồn 5V mình cứ giữ nguyên phải không?

// mình thử bấm nút reset trên bo thì led Xanh tắt một lúc rồi nháy lại, nhưng ngay khi bấm thì ở một đầu ra nào đó mình không nhớ lại xuất hiện một chuỗi xung có dạng gần sin, biên độ khá lớn ( các R 5K6 và 6K2 mình thay hết bằng 5K1 vì chưa có đúng loại chắc không sao, chỉ thay đổi giá trị hiển thị thôi nhỉ)

Comment

• Mạch CS vẽ LK với track xong lâu rồi. Cũng ko phải vẽ lại gì luôn vì tôi tính on/off của LM2576 như mạch V1 đầu luồng ấy. Mạch nguồn này dạng TG thôi, nên nhìn 1 cái là ra ngay. Muốn xoắn thử mấy cái về thiết kế, để còn vẽ sang mạch SPWM. Mạch driver dạng này khó thiết kế dạng UPS đơn thuần, khó làm cách ly hoàn toàn, vì nó dính cả với DC, AC. Nhưng cứ thế đã.

Bảo vệ sau này gắn hết dưới bo CS nhé, trên SPWM chỉ có 1 con duy nhất bảo vệ chỗ key pad. Bên dưới bo CS muốn dùng zenner CS bao nhiêu thì tùy, TVS hay gì cũng được.

IR2113 số nó khác IR2110 rõ ràng, ko dùng được đâu! Ông nào có bao nhiêu mang đây tôi gỡ 2110 ở bo EGS ra đổi hết, tôi hàn 2113 vào dùng, cháy nổ tôi chịu cho. Rõ khổ.

Comment

• Sao lại xuất hiện chuổi xung khi chưa nhấn start? Nối tắt con D đó mới có 5v cho keypad bạn. Mình có nói vs bạn cách đây mấy bài rồi mà. Chổ khối start bạn xem sơ đồ mới tương tự như vậy, theo thế mà lắp ok.
                Còn lcd như taduc nói. Thử giảm độ tương phản bằng VR trên modun i2c_lcd nhé.

Comment

• Ok. LCD thì lúc đầu nó chỉ sáng, vặn biến trở gần hết cỡ nó mới hiện lên hết một nửa màn hình. Mình cũng đã thử nối tắt con diode đó, chân 1 có 5V, lúc này nếu nối 2 chân lại bằng R 9.1K thì sẽ vào mode nhập thông số pk, để mai mình thử xem sao, và xem kĩ lại chân SDA và SDL của LCD nối đúng với MCU chưa.

Comment

Ok. LCD thì lúc đầu nó chỉ sáng, vặn biến trở gần hết cỡ nó mới hiện lên hết một nửa màn hình. Mình cũng đã thử nối tắt con diode đó, chân 1 có 5V, lúc này nếu nối 2 chân lại bằng R 9.1K thì sẽ vào mode nhập thông số pk, để mai mình thử xem sao, và xem kĩ lại chân SDA và SDL của LCD nối đúng với MCU chưa.
                    39k là nút start/stop.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                      Mạch CS vẽ LK với track xong lâu rồi. Cũng ko phải vẽ lại gì luôn vì tôi tính on/off của LM2576 như mạch V1 đầu luồng ấy. Mạch nguồn này dạng TG thôi, nên nhìn 1 cái là ra ngay. Muốn xoắn thử mấy cái về thiết kế, để còn vẽ sang mạch SPWM. Mạch driver dạng này khó thiết kế dạng UPS đơn thuần, khó làm cách ly hoàn toàn, vì nó dính cả với DC, AC. Nhưng cứ thế đã.

Bảo vệ sau này gắn hết dưới bo CS nhé, trên SPWM chỉ có 1 con duy nhất bảo vệ chỗ key pad. Bên dưới bo CS muốn dùng zenner CS bao nhiêu thì tùy, TVS hay gì cũng được.

IR2113 số nó khác IR2110 rõ ràng, ko dùng được đâu! Ông nào có bao nhiêu mang đây tôi gỡ 2110 ở bo EGS ra đổi hết, tôi hàn 2113 vào dùng, cháy nổ tôi chịu cho. Rõ khổ.
                      Lm2576 này dùng ổn áp ra đường 5v hay 12v bạn. Mình nghĩ là chỉ cần đường 12v còn 5v thì vẫn dùng 78 hoăc LT1121.

Comment

Lm2576 này dùng ổn áp ra đường 5v hay 12v bạn. Mình nghĩ là chỉ cần đường 12v còn 5v thì vẫn dùng 78 hoăc LT1121.
                        Lm2576 chắc để nuôi 3525 và bo spwm như phiên bnả trước đó bác

Comment

• Thế áp điều khiển 12v cho mos thì dùng gì loại ji nhỉ. Sao ko dùng cho 12v luôn còn 5v thì dùng ic thường gắn sau 12v này cũng đc. Đối với hệ batt lớn hơn 12v.

Úp lại bản cập nhật cho tất cả các sơ đồ nguyên lí. Hi vong là bản ok!
                          Click image for larger version

Name:	key.jpg
Views:	1388
Size:	43.6 KB
ID:	1689288 [ATTACH=CONFIG]n1689290[/ATTACH]
                          Last edited by TP_Electro; 13-08-2017, 18:35.

Comment

bỏ 2 dòng cuối trong vòng lặp while và bạn phải còn disable 10ms đảo pha cho mỗi pwm nữa. Đây chỉ là code mình mới viết test thôi. mình cũng chưa viết hoàn thành. Nhưng thêm tí code để chạy đc ko hề khó.
                            Chào bạn!
                            Mình tập tành code để thay cho cái bo egs theo code của bạn. Xuất 4 xung trong đó 2 xung vuông 50Hz và 2 xung spwm. Mình gỡ bỏ con vdk của egs ra và thay 4 xung mình code theo code của bạn cho con Atmega8 vào thì lọc không ra được sin ở ngõ ra cầu H. nếu đóng bo egs vào thì sin bình thường. Mình soi trên máy hiện sóng thì theo lí thuyết xung ra của con atmega8 đã đúng nhưng lúc lọc nó vẫn ra xung vuông bị méo 1 góc. bạn có thể giúp mình chỗ này không? Cảm ơn bạn!

Comment

• Nguyên văn bởi chaukyo Xem bài viết

Chào bạn!
                              Mình tập tành code để thay cho cái bo egs theo code của bạn. Xuất 4 xung trong đó 2 xung vuông 50Hz và 2 xung spwm. Mình gỡ bỏ con vdk của egs ra và thay 4 xung mình code theo code của bạn cho con Atmega8 vào thì lọc không ra được sin ở ngõ ra cầu H. nếu đóng bo egs vào thì sin bình thường. Mình soi trên máy hiện sóng thì theo lí thuyết xung ra của con atmega8 đã đúng nhưng lúc lọc nó vẫn ra xung vuông bị méo 1 góc. bạn có thể giúp mình chỗ này không? Cảm ơn bạn!
                              Ngày trước định theo Atmega8 cho bo driver, nhưng nó chịu nhiễu kém hơn Nuvoton nên mình quay lại chip Nu. Lâu quá rồi cũng ko nhớ code ATmega8, giờ lười xem lại datasheet để sửa code. Nhưng mình có thể nói nguyên nhân (cũng mới biết do driver ko đáp ứng đc theo xung đk). bạn khắc phục bằng cách chuyển qua băm 4 van luôn là ok. (cùng 1 nữa chu kì có 3 van chạy, 1 van nghỉ nhe).

Comment

• Nguyên văn bởi chaukyo Xem bài viết
                                . Mình soi trên máy hiện sóng thì theo lí thuyết xung ra của con atmega8 đã đúng nhưng lúc lọc nó vẫn ra xung vuông bị méo 1 góc.
                                Trường hợp này lấy OSC digital mà soi kiểm tra xung spwm có đều ko, mấy con OSC analog soi không ra xung spwm. Còn nói lý thuyết xung cho thực tế thì thua. Nếu dùng Codevison AVR nó hay bị nhiều lỗi lãng nhách mà phải dùng kinh nghiệm để sửa chứ build dò ko ra lỗi. Có khả năng cái bảng giá trị timer cho spwm của bạn có một số giá trị rơi vào các giá trị mà trình biên dịch Codevision bị ... ngu, mình bị khá nhiều buộc phải né các giá trị đó ra. Tóm lại cần digital OSC làm việc mới biết được.
                                Phải soi được cái xung gần vuông màu đỏ trong hình đính kèm mới bắt bệnh được nhé bạn.
                                Chúc thành công.
                                Attached Files
                                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X