Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhìn dàn Acquy của hai bác TP_Electro và mnbcxz phê quá!
    |

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

Lão Thường hàn đẹp ghớm. LK như là gỡ ở bo EGS hỏng ra ấy nhỉ
      Chỉ tận dụng có cặp IR2113S, cặp tụ 10uF màu vàng và LM393 thôi, còn lại thì từ bo TV LCD, màn máy tính, và chủ yếu là bo khiển nguồn sin 6kW hư.

Bạn cho mình hỏi, biến dòng thì bao nhiêu vòng vậy, mình dùng biến dòng của biến tần 1T:30T có được không vậy? Và cuộn lọc dùng dây 0.8mm chạy 1kW có nóng quá không với gần 10A/mm2, vì dây 1ly cứng khó quấn.

Comment

• mnbcxz 66 con của huynh nhìn thèm lắm, nhưng em chỉ màng có 1 cặp. Nhờ huynh cả. Em thích điện tử CS nhưng sợ tóe lửa, cháy nổ cực kỳ. Còn nào chập cực ko tóe lửa chuyển cho em là em thích nhất rồi

dinhthuong80: Hỏi tôi tỷ số con này thì tôi chịu luôn. Nhưng dễ kiếm, dễ xin. Có biến trở vi chỉnh trên PCB Power rồi. Thế đặt ngược lại vấn đề. Ko có biến trở vi chỉnh, thì ông có tính toán, hay ứng dụng được 1 biến dòng bất kỳ vào ko. 1:100 - 1:1000 có dùng đc ko???

Chỉ khó cái chân hàn - package. Ko khó cái tỷ số nhé.

Comment

• Úi bác dinhthuong80 mạch bác kì công hàn smd thế mà chơi 78L05 cắm à, mình thấy L78M05 smd hợp chân cẳng LT1121 luôn, có điều kiểu chân TO252 nên có thể phải ép hồn ép xác mới đủ không gian, tải 0.5A cũng dư dả.
          Bác TP_Electro nhận được ck của mình chưa?
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• @hoahauvn2: mình chỉ bẻ chân nó hàn vào để test thử xem mcu có chạy chưa thôi chứ sẽ bỏ trống luôn vì có 7805 dưới bo CS rồi mà.

@thanhfdc: vụ biến dòng mình sẽ thí nghiệm và tự quấn vậy, cho dòng cỡ 0.2A qua để có khoảng 1.1V đỉnh là được.

Mạch CS cũng gần xong rồi, chỉ còn cuộn lọc, sẽ quấn 140 vòng dây 0.8, và trong khi chờ E55 sẽ câu dây cái E30 test thử xem thế nào.

//- lõi A7 quấn 138T được 1.56mH. Vậy là Al của nó được 82 đơn vị.
            - còn biến dòng của biến tần kia phải khuếch đại mới dùng được nên quấn cái 2T:120T xài đỡ. Tuy nhiên với tải compact thì chịu, nó ra xung cao thấu trời xanh, mấy chục vôn luôn!

Comment

• hoahauvn2 bác cứ bình tĩnh, mcu sẽ đến bác. Mây hôm nay về đến TK trời tối thui mà mưa nữa, còn tối t6 định gởi bác mà ae nó kéo đi nhậu! Để xem hôm nay chạy 12km gởi bác vậy. Hoặc đợi tối t2! Kkk
              Kiểu chân in out của asm1117 5 khác xa 7805 và lt1121 nhé.
              Edit/ xong đã gởi cho hoahauvn2 rồi nhé.
              Hôm nay cấp điện chạy demo bo driver nhưng có 2 sự thực đâu lòng. Mua 4 con ir2110 gắn vào 2 con cứ cấp điện là nóng ran chã biết vì sao? Hai là xin lỗi các bác mình quên đổi mức kích chân buzzer trong FW nên cấp điện vào nó kêu hoài mới sực nhớ sót chổ này. Có bác nào ko phiền thì gởi lại mình nạp lại cho hoặc mode lại tí dùng con bjt nghịch kích cũng đc. Híc

dinhthuong80 alarm do mấy đầu vào bị thả nổi. Jump hết xuống gnd là xong. Click image for larger version

Name:	image_91458.jpg
Views:	1236
Size:	98.7 KB
ID:	1692139

Mua 4 con ir2110 trong một tút mà có chèn thêm loại dỏm vào, và chip mới mà 2 con tèo nóng ran khi chỉ mới cấp nguồn. Còn may là 2 con sau ko thấy nóng nhưng chưa bit chạy đc ko. Có 3 con có in chữ indonesia còn 1 con ko có ji. Mua chổ icdayroi.
              Note: r3 = r21 = 5.1k; DZ1 >=12v

Click image for larger version

Name:	20171014_193627.jpg
Views:	1311
Size:	56.0 KB
ID:	1692143 Click image for larger version

Name:	image_91460.jpg
Views:	1338
Size:	66.8 KB
ID:	1692141
              Attached Files

Comment

• Bác mnbcxz ơi. Hôm nay em đã nhận đc PCB, opam và driver DC rồi! Nhưng chưa có MCU ạ!
                |

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                  hoahauvn2 bác cứ bình tĩnh, mcu sẽ đến bác. Mây hôm nay về đến TK trời tối thui mà mưa nữa, còn tối t6 định gởi bác mà ae nó kéo đi nhậu! Để xem hôm nay chạy 12km gởi bác vậy. Hoặc đợi tối t2! Kkk
                  Kiểu chân in out của asm1117 5 khác xa 7805 và lt1121 nhé.
                  Edit/ xong đã gởi cho hoahauvn2 rồi nhé.
                  Hôm nay cấp điện chạy demo bo driver nhưng có 2 sự thực đâu lòng. Mua 4 con ir2110 gắn vào 2 con cứ cấp điện là nóng ran chã biết vì sao? Hai là xin lỗi các bác mình quên đổi mức kích chân buzzer trong FW nên cấp điện vào nó kêu hoài mới sực nhớ sót chổ này. Có bác nào ko phiền thì gởi lại mình nạp lại cho hoặc mode lại tí dùng con bjt nghịch kích cũng đc. Híc
                  Chia buồn cùng bạn! Còn mình thì nối kiểu gì nó cũng vẫn báo CrVac_H Alarm

// CrAc_H Alarm: mình đã nối mass hay chia áp 1.24V nó vẫn vậy.
                  CrBat_H Alarm thì nối mass báo thấp, nối 12V báo cao ( cầu chia thế vào là 100K-2K).
                  Có khi nào chân Vfb của mcu tèo khi cấp 10V do 78L05 hư không nhỉ!
                  Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Chia buồn cùng bạn! Còn mình thì nối kiểu gì nó cũng vẫn báo CrVac_H Alarm

// CrAc_H Alarm: mình đã nối mass hay chia áp 1.24V nó vẫn vậy.
                    CrBat_H Alarm thì nối mass báo thấp, nối 12V báo cao ( cầu chia thế vào là 100K-2K).
                    Có khi nào chân Vfb của mcu tèo khi cấp 10V do 78L05 hư không nhỉ!
                    Cứ đo áp đầu ra của opam rồi lùi về là biết nguyên nhân thôi. Lỗi này ko phải do mcu đâu. Quanh quẩn chổ con khuếch đại thôi.

Comment

• Làm cái ảnh này hi vọng hỗ trợ mọi người hàn smd ko bị lộn linh kiện, có thể có sai sót do mắt mũi mình giờ hơi kém rồi.
                      Attached Files
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• @hoahauvn2: Cứ đính kém file gốc. Chọn fullsize. Xem ảnh thì chuột phải >> mở hình anh trong tab mới. Nhưng 1 số định dạng xem sẽ kém nét so vớii ảnh gốc. Như PGN chẳng hạn. Mình đã đính lên file isis giá trị LK ở mấy post trước rồi nhé.

TP_Electro : Liệu mình nhập isis sang ares có bị lỗi chân ko nhỉ. Chắc là ko. Vì lão Thường ko bị gì. Nếu thế thì gỡ ra đo GS từng con MOS cầu H. Chập GS MOS cầu H là IR nóng ran, hoặc bốc khói đó.

dinhthuong80 : biến dòng có cách tính toán tỷ số chính xác. Lõi có xê dịch Al ở 8%. Nhưng ở chế độ hoạt động của nó còn phải tính đến dòng DC với thông số... cái gì nữa ấy...

Comment

• hoahauvn2 có một số lk cần thay đổi như ic ổn áp ko phải LT1121 mà ASM1117-5v , r21=r3=5.1k, dz1 lớn hơn hay bằng 12v.

thanhfdc mạch ko lỗi, mình cũng chưa kết nối vs phần công suất nên ko thể chập ngỏ ra. Cũng chưa hiểu sao nó rủ nhau ra đi ko nói 1 lời. Gắn 2 con còn lại lại ko chết. Ko biết có phải do hàn???. Thế mới thấy cái loại Dip của Malaysia nó trâu bò thiệt, ngược áp, chập ngỏ ra nóng bỏng tay mà ko tèo vẫn chạy lại ok.
                          dinhthuong80 dòng thấp đâu có alarm đâu? Chỉ có áp thôi.
                          // báo vac cao thì kiểm tra ngỏ vào của nó có thật sự cao ko là biét thôi mà. Tương tự cho dòng.

Comment

• @hoahauvn2: rất tốt, các bạn hàn gắn sẽ nhanh hơn và đỡ nhầm chứ mình đã mò rất lâu mới hàn xong ( linh kiện tháo lắp nên đo kiểm từng con, riêng con 78L05 bỏ qua thì lại hư, may mà mcu trâu bò chịu được!)
                            @TP_Electro: opam báo dòng AC và DC thôi mà, Vfb vào trực tiếp mcu cơ. Nó báo Vac cao bạn ạ.
                            Quấn 1 lõi A7 dây 0.9 150T hết gần 2h, đau mấy đầu ngón tay luôn

Comment

• dinhthuong80 rồi đó bác xem cái attached file rõ hơn chút và cũng đã update theo bác Electro, mục đích cho tiện lúc hàn thôi chứ sơ đồ + list lk thì bác thanhfdc cung cấp file đầy đủ rồi, nhưng lúc hàn vừa ngó cái board, vừa ngó cái shema proteus thì dễ nhầm lẫn.
                              Lõi A7 150T của bác được bao nhiêu mH, sau khi quấn 150T thì cái khe hở tròn ở tâm lõi còn nhiều ko bác?? Mình hỏi xem nếu khe quấn còn được nhiều thì mình tăng cỡ dây lên để chịu tải cao hơn tí, mình đang có dây 1.2, quấn được tầm 100T rồi nhưng đang bị rộp ngón tay đau quá nên tạm nghỉ dưỡng thương hàn board qua cơn đau

Comment

• Mình quấn dây có 0.9mm thôi nên chỉ kín một lớp và thêm cỡ 20 vòng cho lớp thứ 2, do đó cái lỗ còn rộng thênh thang. Cứ tính Al 82 thì 150T là trên 1.8mH. Nếu dây 1.2 thì cũng dư chỗ quấn cho 150T. Mà bạn siêng thật, dùng tới dây 1.2 luôn à, dây 1.0 cũng thoải mái 1kW rồi. Dây 0.9 150T mất gần 7m, 1.2 chắc phải gần 8m.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X