Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Nếu quấn được đồng lá 0.5mmx32mm thì ngon, chạy thoải mái không lo nóng sơ cấp mà R lại rất nhỏ, cái khe con 55 hơi nhỏ thì uổng thật đấy!

Có bạn nào test đo dòng AC với biến dòng chưa vậy? Sao cái biến dòng của mình soi sóng thấy rất ngon, thuần sin luôn vậy mà hiển thị dòng với tải nhỏ ( dòng nhỏ) lại luôn bị nhỏ hơn so với tải lớn!

Ví dụ, nếu chỉnh đúng cho tải 400mA thì tải 800mA sẽ lên tới hơn 1000mA.

Mình đã dùng diode chỉnh lưu 1N5819 để sụt áp nhỏ hơn 1N4148 luôn rồi. Mình không có biến dòng của TG1000 nên lấy cái biến áp sắt từ 25x20x4mm trong card mạng thay thế, sơ cấp 1 vòng dây 1.1mm. Thế là sao nhỉ?!
    biến dòng chỉ tuyến tính chừng nào đấy. chính xác thì dùng shunt và con OA CÁCH LY rồi cho áp áp về mcu. dùng biến dòng hall chẳng hạn. hay con acs72.... biến dòng nên có R load.
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Sao yên ắng thế nhỉ, mọi người đang mải mê lắp ráp sản phẩm phải không?

Sau vài giờ ngồi kẻ...hàng trăm ô vuông và chữ nhật, cuối cùng cũng cắt laser được cái Solderpaste Mark này, tiếc là chỉ còn đúng 1 bo 76E003, không có nhiều mà...sản xuất hàng loạt xem chất lượng thế nào!!!

Có ai mượn không, giơ tay lên nào!!!!!!!!
      Click image for larger version

Name:	image_91627.jpg
Views:	716
Size:	51.9 KB
ID:	1692873

Comment

• https://m.facebook.com/groups/117991...17818471677031
        thấy hiển thị dòng cũng ổn định mà Đình Thương.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
          https://m.facebook.com/groups/117991...17818471677031
          thấy hiển thị dòng cũng ổn định mà Đình Thương.
          Ừ, mạch của bạn chỉ dao động từ số thập phân thứ 2, của mình số đầu cũng thỉnh thoảng lại nhảy. Nhưng mình nói dòng AC mà, soi sóng 2 đầu ra biến dòng, dù tải 200 hay 800mA thì cũng rất sin luôn nhưng dòng AC càng cao thì càng lớn hơn dòng thực tế. Nghĩa là nếu cân chỉnh đúng với dòng 200mA thì dòng 800mA là 1.2A, còn nếu chỉnh đúng 800mA thì 200mA sẽ chỉ còn cỡ trên 100mA mới lạ!

Comment

• Cải tiến FW thêm tí để tăng độ mịn hồi tiếp. Ko dùng max 167bậc/100% nữa mà dùng 167bậc/167%. Đăng bận vc cơ quan nhưng cũng gắn tranh thủ. Tiếp tới cải tiến hiển thị 1 số lẻ thập phân.
            Sắp touws mình sẽ dùng pcb gốc của Thành vẽ để cải tiến đặt thêm 2 cái VR smd để tiện điều chỉnh hồi tiếp, thay cho R hồi tiếp của opam. vì mạch thực tế nó có sự lệch giá trị so với lí thuyết và cũng do khó tìm lk có giá trị đúng.
            //lấy mẫu chậm đồng nghĩa với việc bảo vệ chậm bạn ơi. nên nguy hiểm.
            //Ah. mà sao hình như lõi lọc nó sản xuất các đợt khác nhau hay sao mà tên mã nó ko đc đồng nhất nhỉ? Cái chữ to, cái chữ nhỏ và cái chư nhỏ hơn nữa.!!!?

Name:	image_91638.jpg
Views:	971
Size:	90.0 KB
ID:	1692913 Click image for larger version

Name:	image_91640.jpg
Views:	980
Size:	122.0 KB
ID:	1692920

Comment

• Hay quá, khi nào xong nhớ nạp cho mình mấy con nha! Mà mấy thông số đó mình nghĩ bạn cho nó lấy mẫu chậm lại chút rồi tính trung bình là được rồi đấy nhỉ, mcu cũng đỡ...mệt mỏi, hì!!!

Comment

• Báo cáo bác Đại và mọi người .em đã nhận được hàng rồi ạ.công nhận hàng rấtdđẹp .thánh nữ Ozawa cũng còn thua xa .cảm ơn bác Đại rất nhiều .bác Đại cho em xin số tài khoản và số tiền cần chuyển để em gửi trả bác

Comment

Sao yên ắng thế nhỉ, mọi người đang mải mê lắp ráp sản phẩm phải không?

Sau vài giờ ngồi kẻ...hàng trăm ô vuông và chữ nhật, cuối cùng cũng cắt laser được cái Solderpaste Mark này, tiếc là chỉ còn đúng 1 bo 76E003, không có nhiều mà...sản xuất hàng loạt xem chất lượng thế nào!!!

Có ai mượn không, giơ tay lên nào!!!!!!!!
                  [ATTACH=CONFIG]n1692873[/ATTACH]

Người ta cố tình để cái chân bo hơi dài ra, khi cắm vào jack cái nó dựa vào đó cho vững. Gắn keo cũng dễ hơn. Ông lắp cái chân đực dài lêu bêu thế kia, rồi đẩy cái phần nhựa ra. Đúng là phản khoa học.

Nếu chỉ hàn vài bo khỏi mất công kẻ vẽ đi. Bơm kem chì vào cái ống tiêm to, kim tiêm lớn, tuýp nhựa có đầu tra nhọn... Xịt vào pad, sắp xếp LK lên rồi khò.

dien nang: Thánh nữ gì chứ. Chỉ là diễn viên phim cấp 3 thôi mà. Đây cũng chỉ là hàng nghiệp dư. AE mỗi người góp 1 chân, 1 tay thôi, mà được như thế, cũng đáng để động viên nhau. Vậy mới biết mấy bác thương phẩm VN ta toàn làm ẩu, ăn bớt còn hơn tàu khựa.

mnbcxz: Anh Đại mau cho AE cái TK để mọi người chuyển khoản đi. Kẻo mọi người ới quá trời, cả ngày hắt hơi, ko làm được gì. 2kg nấm em rửa sạch, phơi khô bỏ tủ lạnh chờ huynh về lấy đấy.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                    mnbcxz: Anh Đại mau cho AE cái TK để mọi người chuyển khoản đi. Kẻo mọi người ới quá trời, cả ngày hắt hơi, ko làm được gì. 2kg nấm em rửa sạch, phơi khô bỏ tủ lạnh chờ huynh về lấy đấy.
                    Thèm rượu ráu rooid chú em, đầu tuần sau A về NB đây.
                    Hóa đơn mua E55 đây 1271K/25pcs >> 50K/1pcs

Vậy ea tính hàng rồi quửi lại mình nhé:
                    MCU của chú TP : ....
                    IC ..404 -11K/ 1pcs
                    IC 2334-12K/1pcs
                    Lọc A7 -13K/1 cục
                    Main bé PWM -12K/1 pcs
                    Main lớn -112K/1pcs
                    BAX E55 -50K/1pcs.

Phạm Thị Hải Yên. TK: 711A00682815. VietinBank chi nhánh Đống Đa - HN
                    Tks all. Click image for larger version

Name:	dgnghn.png
Views:	719
Size:	130.2 KB
ID:	1692930

Comment

• Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết

IC ..404 -11K/ 1pcs
                      IC 2334-12K/1pcs
                      Lọc A7 -13K/1 cục
                      Main bé PWM -12K/1 pcs
                      Main lớn -112K/1pcs
                      BAX E55 -50K/1pcs.

Tks all. [ATTACH=CONFIG]n1692930[/ATTACH]
                      Bác xem lại thử có nhầm bo MCU không nhé: 13K hay 12K kẻo anh em...mang tội chuyển thiếu đấy!!! Cảm ơn bác!

Còn MCU, nếu thông qua bác Đại thì nên tính 7+1+1=9K nhé các bạn, kẻo thiếu tiền chuyển phát của bạn TP_Electro đấy!

Comment

• Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết

IC ..404 -11K/ 1pcs
                        IC 2334-12K/1pcs
                        Lọc A7 -13K/1 cục
                        Main bé PWM -12K/1 pcs
                        Main lớn -112K/1pcs
                        BAX E55 -50K/1pcs.

Tks all. [ATTACH=CONFIG]n1692930[/ATTACH]
                        Hi anh, MCU 10 mcu (còn lại là hàng tặng) sẵn để tiện cho anh em khỏi phải chuyển tiền nhiều lần thì chuyển cho anh mnbcxz luôn anh Đại nhỉ?! Và phí của em chuyển lại anh trừ đi (10mcu x7k=70k) không biết đc không anh Đại ơi. Em tính của em gởi anh đại là 322k chưa trừ mcu! Không biết có chính xác chưa? sợ nhầm hẹm anh Đại, hihi. Vẫn rẻ hơn nhiều so với giá dự kiến!!!

//Bác nào muốn cập nhật FW bản 167/167% gởi lại mình nạp giúp cho nhé. Bản này có 3 điều chỉnh so vs bản đã nạp trong mcu trước là: Vào config mode cả khi on và nhấn trể phím 4s, mức kích buzzer theo đúng bo cs, chuẩn hóa lại các mức active key vs điện trở thông dụng, và quan trọng là nâng cao độ "mịn" bậc áp hồi tiếp lên 67% so vs trước( trước chỉ chạy 167/100%); và nếu đợi thì update cả hiển thị chỉ 1 con số lẻ.
                        @// Hôm nay với sự than vản của bạn dinhthuong80 về tín hiệu dòng rất dao động, mình ngồi soi kĩ lại tín hiệu vào chân đo dòng thì vở lẽ ra áp 5VDC có răng cưa và đc OP nó khuếch đại lên rất lớn., gây nhảy nhót mặc dù đã có 1 cái tụ lọc và là chỉ là mạch đệm. Mình thử gắn cái tụ 0.1 vào thì giảm nhiều nhưng chưa hết. Cái răng cưa này là do con ổn áp 5v chứ bên nguồn 12v cấp vào ko có bị. ko biết con ổn áp khác có bị ko. Tần số mình đo đc của nhiễu này là 9.57khz. Biên độ dao động khi qua mạch đệm op là gần 1.5v trong khi tại nguồn vào 5v là vài chục mV.

Name:	image_91644.jpg
Views:	839
Size:	109.5 KB
ID:	1692951 Click image for larger version

Name:	image_91645.jpg
Views:	823
Size:	101.4 KB
ID:	1692952

Comment

Hi anh, MCU 10 mcu (còn lại là hàng tặng) sẵn để tiện cho anh em khỏi phải chuyển tiền nhiều lần thì chuyển cho anh mnbcxz luôn anh Đại nhỉ?! Và phí của em chuyển lại anh trừ đi (10mcu x7k=70k) không biết đc không anh Đại ơi. Em tính của em gởi anh đại là 322k chưa trừ mcu! Không biết có chính xác chưa? sợ nhầm hẹm anh Đại, hihi. Vẫn rẻ hơn nhiều so với giá dự kiến!!!

//Bác nào muốn cập nhật FW bản 167/167% gởi lại mình nạp giúp cho nhé. Bản này có 3 điều chỉnh so vs bản đã nạp trong mcu trước là: Vào config mode cả khi on và nhấn trể phím 4s, mức kích buzzer theo đúng bo cs, chuẩn hóa lại các mức active key vs điện trở thông dụng, và quan trọng là nâng cao độ "mịn" bậc áp hồi tiếp lên 67% so vs trước( trước chỉ chạy 167/100%); và nếu đợi thì update cả hiển thị chỉ 1 con số lẻ.
                          Mình sẽ ráng đợi tới... số lẻ thập phân thứ nhất luôn, hihi....

Comment

Oky, Tks TP nhiều.

Comment

@// Hôm nay với sự than vản của bạn dinhthuong80 về tín hiệu dòng rất dao động, mình ngồi soi kĩ lại tín hiệu vào chân đo dòng thì vở lẽ ra áp 5VDC có răng cưa và đc OP nó khuếch đại lên rất lớn., gây nhảy nhót mặc dù đã có 1 cái tụ lọc và là chỉ là mạch đệm. Mình thử gắn cái tụ 0.1 vào thì giảm nhiều nhưng chưa hết. Cái răng cưa này là do con ổn áp 5v chứ bên nguồn 12v cấp vào ko có bị. ko biết con ổn áp khác có bị ko. Tần số mình đo đc của nhiễu này là 9.57khz. Biên độ dao động khi qua mạch đệm op là gần 1.5v trong khi tại nguồn vào 5v là vài chục mV.
                              [ATTACH=CONFIG]n1692951[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]n1692952[/ATTACH]
                              Hay quá! Tuy nhiên mình thấy bo MCU mọi chỗ mọi nơi đều có tụ 104 cơ mà, con 7805 tại bo CS cũng có nữa, tại hai đầu cấp điện các con IC cũng đều có tụ 104 nữa mà vẫn nhiễu thế thì không hiểu do đâu nữa.

Comment

Hay quá! Tuy nhiên mình thấy bo MCU mọi chỗ mọi nơi đều có tụ 104 cơ mà, con 7805 tại bo CS cũng có nữa, tại hai đầu cấp điện các con IC cũng đều có tụ 104 nữa mà vẫn nhiễu thế thì không hiểu do đâu nữa.
                                Cái răng cưa ni khả năng do cơ chế hoạt động của ic ổn áp rồi, chỉ là biên độ nhỏ hay lớn. Nhưng cái sự khuếch đại "đáng nể" kia của OP mới đáng nói. Trong khi mạch OP mắc để đệm mà nó khuếch đại??? Mắc đầu ra phân áp của 1 chiết áp 5k vs ngỏ vào OP. Càng vặn xa Vcc thì biên độ răng cưa càng cao so với khi ngỏ vào OP là Vcc?
                                Nhưng đừng lo, để mình chỉnh lại code phần lấy mẫu dòng. Chắc đo dòng max hoặc (max + min)/2. Hôm trước lấy một loạt hơn chục mẫu cộng lại rồi chia đều. Hoặc dùng tụ 10uF thay cho tụ C6 gần chổ tụ C22 là sóng phẳng tưng.
                                //Mcu các bác ko cần phải trả ship cho mình như bạn Thương nói đâu nhé. Bác nào đc anh mnbcxz gởi mcu thì chuyển cho bác í nhé!
                                // anh Đại em vừa chuyển cho anh rồi, a kiểm tra giúp em đã vào tk chưa a nhé. em chuyển 252k. edit//

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X