Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Mình đặt 10 mạch rồi! Chắc là share ra chơi và dinhthuong80 share 2. Chốt là Mình 3, Thương 3, havansony 2 và hoahauvn2 2.

R dự phòng cũng gắn luôn.
    Vậy bạn nhớ mua thêm và nạp giúp mình tất cả là 5 MCU nhé! Nếu tiện bạn lấy giúp mình luôn 5 con IR2110 SMD và 1 con DIP nha. Cảm ơn bạn.

Comment

• TP_Electro Ý của em là ở PWM 100% nhưng VAC tối đa chỉ đạt 137v nên em đã chỉ thử về VRef = 37%. Trước đó em đã chỉnh VR để áp hiển thị gần đúng bằng áp trên VOM nên em nghĩ chắc do mất bán kỳ or do quận lọc như bác Thường nói.
      Bác có thể share em một bo V2 + MCU để em thử nghiệm đc ko?
      |

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        153 và 155T chả sao, thậm chí nối tắt 1 cái còn được, muốn như nhau thì nối thêm dây.

"Rung" là thế nào, nếu rung đều 50Hz là mất bán kì, nếu thỉnh thoảng sáng hay tối hơn lên thì xem có tiếng kêu gì không, khả năng ở BAX có vĐ
        Cái đèn dây tóc nó sáng rung rung kiểu 50Hz Bác ah. Còn BAX em lấy từ con TG500 còn đang chạy ra để thử nghiệm nên chắc không vấn đề gì.
        Tiện đây cho em hỏi nếu mất nửa bán kỳ thật thì sao chỉ có hai con FET nóng thôi nhỉ?
        |

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết

Cái đèn dây tóc nó sáng rung rung kiểu 50Hz Bác ah. Còn BAX em lấy từ con TG500 còn đang chạy ra để thử nghiệm nên chắc không vấn đề gì.
          Tiện đây cho em hỏi nếu mất nửa bán kỳ thật thì sao chỉ có hai con FET nóng thôi nhỉ?
          Có khả năng lỗi nằm ở cái lõi lọc.
          Nhìn 2 cái lõi lọc sin của bạn là mình thấy số vòng dây không đạt yêu cầu rồi, chưa biết bạn có dùng đúng lõi A7 không nữa.
          Hồi trước mình mới chơi inverter cũng lơ mơ ra chợ mua mấy cái cuộn lọc linh tinh ráp bừa, còn mua cà lõi noname cuốn thử. Kết quả khi ráp vào nếu ăn may thì có hiện tượng ban đầu lúc vừa ON inveter chạy tải khá ổn, sau khoảng 5 phút khi các mosfet nóng lên thì cái lõi kêu ri ri và cũng ấm lên theo kèm hiện tượng tải bóng đèn các loại sẽ sáng rung rung rất khó chịu.
          Bạn nên chịu khó dùng đúng lõi A7, quấn dây chặt và đều, quấn đủ vòng dây để được 1.2-1.5mH. Điều này rất cực nhưng kết quả là xứng đáng.
          Cũng nên lưu ý dùng các mosfet có Rds on nhỏ thôi từ 4mOhm trở xuống là đẹp, không rõ mosfet có ảnh hưởng đến vấn đề này không nhưng cái inverter bị lỗi rung rung ánh sáng tải bóng đèn xài IRF3205 rds on gần 8mOhm nên chạy hồi thì hơi nóng.
          Có được máy OSC thì soi thử sóng sin có ổn không.
          Chúc thành công.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
            TP_Electro
            Bác có thể share em một bo V2 + MCU để em thử nghiệm đc ko?
            Chắc chờ đợt sau thôi, bạn ấy đã chốt rồi!
            Hai con fet nóng chắc là rò rỉ hay Rds lớn quá gây mất bán kì đó bạn, chứ con 20A 0.23 ôm đó chạy có 200mA thì chưa ấm nổi đâu, trừ khi deadtime =0 hay quá nhỏ vì 137V/ 350V vẫn chưa nhỏ lắm. Cứ thử xem có đầy đủ xung ở các chân G không thì rõ.

//-Thử mất bán kì bằng quạt bàn là biết ngay.
            -Cùng đợt lõi A7 bác Đại nhập mà, lõi không vấn đề, có chăng dây quấn không tốt, bị chạm chập phóng điện đâu đó, mà như thế chắc không theo chu kì ổn định đâu nhỉ!

Comment

• Nhờ bác TP_Electro khi nào có board V2 bác gửi kèm cho mình 2MCU, tính gửi ngược lại cho bác mấy con MCU chưa hàn vào board mà thấy công cán + phí ship thì ... thôi đặt MCU mới kinh tế và tiết kiệm hơn nhiều.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Sao sóng dòng điện bản SMD lại bị gai nhiễu ngẫu nhiên như thế này nhỉ? Tụ lọc 1.2 hay 2.4uF cũng vậy, bản chân cắm đâu có thế, dù tụ lọc có 0.22uF.
                Không lẽ do BAX? Chưa quấn được BAX EE55 xem thế nào!

Bo chân cắm: Click image for larger version

Name:	image_91786.jpg
Views:	1133
Size:	96.7 KB
ID:	1693527

Bo SMD:
                Click image for larger version

Name:	image_91787.jpg
Views:	1142
Size:	129.5 KB
ID:	1693528

Ay da, không ổn rồi, cứ tưởng do BAX nên bị nhiễu chứ, dùng bộ AFC trước test bo cắm cũng bị vậy, thế là sao nhỉ!?

// TP_Electro: vậy là mình bị...thiếu 1 MCU rồi, trước mình đã đăng kí 3 em cơ mà, híc!!!!!

vuphihai: 2 cái tụ nối mass ở đầu ra của bạn bao nhiêu uF vậy, 0.1uF có thể bé quá, áp hồi tiếp không chuẩn cũng méo mó đó!

Comment

• Hiện tại mình cũng chưa mua thêm mcu. Mình cũng còn vài con để dùng. Nếu các bác muốn nạp code lại thì gởi mình nạp giúp cho. Phải chi anh em đăng kí test nhiều nhiều để đở khỏi mua lắc nhắc nhỉ?
                  Do số lượng còn ít nên mình sẽ gởi cho mỗi bác 2 con để test nhé. Khi nào mình mua thêm sẽ gởi thêm nhé.
                  vuphihai Chắc chắn của bạn bị lỗi rồi. Chỉ có 2 mos cầu H nóng khả năng là cuộn lọc hoặc driver. Bạn muốn hiển thị áp đúng với VOM thì ban đầu phải chỉnh phân áp. Sin ra chưa ổn thì áp nó báo ko đúng. Áp hiển trên lcd là áp đỉnh của (adc_data[VAC_data_addr_duong]+adc_data[VAC_data_addr_am])/2.

dinhthuong80 Dạng sóng bị gì thế nhỉ? Mấy lần trước bạn test có bị đâu! Xem lọc, tụ boostrap, ir xem sao? Tạm thòi mình chưa mua thêm mcu nên mình gởi mấy con mình sẵn còn thôi. Khi nào ae cần nữa mình sẽ mua thêm.
                  ah, lúc sóng bị thế bạn xem thông số PWM ở bao nhiêu % nhé.

Comment

Sao sóng dòng điện bản SMD lại bị gai nhiễu ngẫu nhiên như thế này nhỉ?
                    Mình thấy nhiễu gần ở đỉnh của bán kì dưới và một cái gai cao cũng thuộc bán kì dưới. Bạn xem gai nhiễu nó có ở bán kì bên trên không?
                    Nếu bạn test với tải cảm thì vậy cũng bình thường, nếu là tải thuần trở hoặc không tải mà vậy thì IR lái fet chắc có vấn đề.

Comment

• Thông số PWM bình thường, 82-97% đều vậy, ở cả 2 bán kì, tải nào cũng vậy, tải compact 45W+dây tóc 50W (=95W) thì thấy ít hơn.
                      Mình lấy bo mcu khác cắm vào thử thì thật ngạc nhiên, lúc trước vẫn chạy bình thường, hôm nay khói bốc lên từ 1 con IR, cúp luôn nguồn DC. Lấy ra kiểm tra thì chết 1 IR, chết luôn một chân SPWM của MCU, chết toi một fet trâu bò W25NM60 mới đau lòng làm sao! Đành thay fet, cắm lại bo cũ, chấp nhận nhiễu sóng!

Vì vậy, bạn TP_Electro có thể giúp mình thêm 1 MCU để thay thế, là 3MCU không?

Comment

Thông số PWM bình thường, 82-97% đều vậy, ở cả 2 bán kì, tải nào cũng vậy, tải compact 45W+dây tóc 50W (=95W) thì thấy ít hơn.
                        Mình lấy bo mcu khác cắm vào thử thì thật ngạc nhiên, lúc trước vẫn chạy bình thường, hôm nay khói bốc lên từ 1 con IR, cúp luôn nguồn DC. Lấy ra kiểm tra thì chết 1 IR, chết luôn một chân SPWM của MCU, chết toi một fet trâu bò W25NM60 mới đau lòng làm sao! Đành thay fet, cắm lại bo cũ, chấp nhận nhiễu sóng!

Vì vậy, bạn TP_Electro có thể giúp mình thêm 1 MCU để thay thế, là 3MCU không?
                        Cái này mình nghĩ nguyên nhân chủ quan ở bạn hơn là do lk, Khả năng bạn cắm bo chưa ok, tiếp xúc ko tốt hay thế nào đó. và còn do lk thì do cuộc lọc hỏng nên gây tèo mos chết IR hay gây lỗi dạng sóng vs bo kia.

MCU nếu còn dư mình sẽ gởi thêm cho bạn, còn ko rán đợi khi mình mua thêm nhé. hiện tại chỉ còn có 6 con mới.

Comment

• Đợt đặt hàng vừa rồi anh Đại chia hết, ko giữ lại gì cho riêng anh ấy cả.

Còn 2 bo Power+KB, 4 bo SPWM, 4 OPA2333, 2MCU, 2 lõi EE55, 1 bobin, 1 lõi 77083A7. Anh Đại tặng hết lại mình, quên cả phần anh Kết. Mình chuyển lại cho anh Kết 1 bo Power+KB, 2 bo SPWM, 1 MCU, 2 OPA2333, 1 EE55+bobin.

Hôm nay mới gom đủ LK bắt đầu ngồi hàn. Vừa hàn xong cái bo KB. Cả đống 106 loại trở metal film 1% anh Đại tặng, với 1 thùng các loại bo, chỉ có 9K1 chứ ko đào đâu ra trở 9K2. Ông Sơn chơi hiểm thật. Sao ko code theo trở mà bắt trở theo code.

Mai mua lọ kem chì về khò bo SPWM, để test cái LCD, KB, dùng trở metal film 1%, hi vọng ko phải nối trở cân chỉnh cái KB.

Dự tính làm 1 cái 24V. BAX quấn 3+3/50.

Comment

• Bác thanhfdc cho em hỏi, giả sử là dùng hệ 48V thì em có áp dụng một số công thức tính ra được 5+5/47, số vòng sơ cấp / thứ cấp như vậy là có hợp lý cho hệ 48V và BAX này không??

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                              Đợt đặt hàng vừa rồi anh Đại chia hết, ko giữ lại gì cho riêng anh ấy cả.

Còn 2 bo Power+KB, 4 bo SPWM, 4 OPA2333, 2MCU, 2 lõi EE55, 1 bobin, 1 lõi 77083A7. Anh Đại tặng hết lại mình, quên cả phần anh Kết. Mình chuyển lại cho anh Kết 1 bo Power+KB, 2 bo SPWM, 1 MCU, 2 OPA2333, 1 EE55+bobin.

Hôm nay mới gom đủ LK bắt đầu ngồi hàn. Vừa hàn xong cái bo KB. Cả đống 106 loại trở metal film 1% anh Đại tặng, với 1 thùng các loại bo, chỉ có 9K1 chứ ko đào đâu ra trở 9K2. Ông Sơn chơi hiểm thật. Sao ko code theo trở mà bắt trở theo code.

Mai mua lọ kem chì về khò bo SPWM, để test cái LCD, KB, dùng trở metal film 1%, hi vọng ko phải nối trở cân chỉnh cái KB.

Dự tính làm 1 cái 24V. BAX quấn 3+3/50.
                              Ôi trời! Bấy lâu bạn tui bế quan luyện công ở đâu mà giờ mới tái xuất?
                              Cái giá trị r kia là bản test trước. Mình có cập nhật lại rùi. bạn cứ dùng 10k là ok. Cái KB mình láp R một phát ăn ngay ko phải điều chỉnh gì mà rata ổn đinh. ko bị nhiễu nhầm ji cả. Cái cần cân chỉnh mệt là K Đ dòng và áp.kkk
                              //Hôm nay câu dây test cái bo mà ko thành công. Mấy cái tụ tantan thấy để áp 16v mà sao nó bốc cháy khéc lẹc khi cắm accu. Con ổn áp asm1117 nó tèo luôn làm mcu tèo, cái tụ tantan lọc nguồn IR cũng chập bốc khói.... đời khổ phải dùng mấy cái lk tháo xác, giờ nhìn cái bo thấy nản hàng. Chắc đợi phiên bản sau về chới mới hết. Hổng bjt 2 em ir có sao ko đây.
                              Ae chú ý nhớ gắn mấy diode bảo vệ, đặt biệt chổ Vfb nhé. Chứ ko chỉnh lớ quớ là hít khói.
                              FW đã có bản mới tăng độ mịn bậc áp hồi tiếp từ 100% lên 167%.
                              Mấy cái tụ tantan mình nghĩ phải dùng footprint lớn hơn. cở 63xx để dễ tìm tụ áp vs dung lượng cao tí.

Comment

• TP_Electro: Bản V3 bạn có thể thêm con R cỡ 20-100 ôm từ MCU tới các chân IR để bảo vệ cho nó không, vì hôm bữa mình bị tèo MCU vì IR đó, uổng ghê!

Mình gỡ được một số tụ gốm đa lớp 10uF/35V ở bo đk máy sin chuẩn 6kW rất ngon, bo thứ 2 thiếu nên gỡ các bo lạc xoong, hình dáng kích thước y cũ nhưng khi nạp thử 13V thì chỉ lưu được hơn 8V tới 10V. Vậy nên mấy tụ tantal mà có ghi rõ 16V thì tốt nhất nên test nạp điện rồi đo như mình cho chắc, vì linh kiện mua không biết chất lượng thế nào!

hoahauvn2: bạn tính hơi cao đấy, sơ cấp 5T ok nhưng thứ cấp 47T thì Vbat min cũng ra tới trên 350V, tỉ số hơi cao. 48V thì có thể 5x5x42T hoặc 6x6x50T .

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X