Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Phần VAC ngon lành rồi. Các bạn phải lắp cả 2 con trở 220K. Sóng Vfb sẽ là sóng bán kỳ sine liên tục. VR103 Vbf sẽ có tác dụng chỉnh biên độ áp ra AC bình thường. Như mạch mình HV từ 240VDC - 400VDC, ACout 230VAC, đo bằng VOM số, ổn áp tương đối tốt. Bình thường ở 400V thì REF: 63%, PWM: 82%.

Tụ nối mass bản mình vẽ nó nằm sau EMI, nên sẽ có dòng xoay chiều qua cuộn EMI xuống GND gây kêu cuộn dây. Bản của Sơn hình như nó nằm trước cuộn EMI nên ko gây ra vấn đề kia. Nhưng sau khi kiểm tra sóng Vfb khi có và ko có 2 tụ kia thì mình bỏ hẳn. Vì nó gây biến dạng sóng Vfb.

Mình quên nhắc lại bạn lắp 2 con Rfb, đợt trước có nói rồi nhưng lâu quá nên bạn ko để ý. Lúc bạn nói dự phòng để phát hiện lệch bán kì í là mình update code.

Tài nguyên HVDC của bạn còn nhiều thế kia mà chỉ cho % PWM có 82 thì uổng lắm! Phạm vi điều chỉnh nâng áp đc tối đa có 18% . Nếu bản 167% thì là ok, nó sẽ có 85% khả năng luôn nên dư sức. Mình nghĩ bạn nên chỉnh Vfb và VR để sao PWM xuống khoảng 60% để tăng khả năng giữ áp khi tải lớn, khi tăng ta sẽ có 40% khả năng để dự phòng. dù độ gãy giữa 2 bán kì có tăng đôi chút khi duty pwm càng nhỏ.

Còn tụ gnd mình ko dùng vẫn ổn áp ok nếu tụ lọc tín hiệu hồi tiếp ok.
    Mình ko có EMI nhưng đo VOM cơ Tàu vẫn ok ko bị nhiễu.

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
      vanthanh298 hoàn toàn được, trên thị trường có nhiều Invt IGBT. Nhưng muốn làm mạch để dùng thì phải có kiến thức + kỹ năng khá ... thâm hậu vì IGBT lái tần số vài chục Khz và có tải thì ko phải bảo ngắt xung cắt tải là ngắt ngay được đâu.
      Tóm lại khi mà lái Fet còn chưa xong thì tạm quên IGBT đi.
      Driver này bạn TP cho chạy 23.8kHz thì phải, dùng igbt được. Hiện bản DIP mình đang dùng 1 cặp XGH60N60, một con 50N60 và một fet 23NM60 cho cầu H sau khi đốt hết mấy con IRF740 và 23NM60 vì thử...thay 2 cuộn lọc bằng 1 cuộn song hành! Mình chạy tải 200W thấy bình thường, không biết CS lớn hơn thì thế nào nữa. Nhưng dùng igbt thì tổn hao sẽ cao hơn fet nhiều, nhất là khi tải càng cao.

Comment

• M làm mạch của b thanh bo egs002 đã đốt hết chục con igbt rồi may mà mua hàng tháo máy cũng đỡ xót m mới tập tành làm inveter thôi trước m làm kích cá xung thi phần dc to dc thi ok giờ làm dc to ac thì oải quá chán mãi chả dk các b cho m hỏi thêm mạch của b thanh chạy bo egs002 có chạy dk bơm nước với tủ lạnh ko vậy

Comment

• Đây là cầu H dùng igbt FGH60N60 và FGA50N60 cùng 1 mos 7N60. Click image for larger version

Name:	image_92034.jpg
Views:	1381
Size:	117.3 KB
ID:	1694749

Cái mạch của mình bị gì mà bỏ tụ mass đi thì sóng điện áp bị nhiễu nổi lên các gai biên độ cao luôn và điện áp hơi bị dập dềnh lúc cao lúc thấp. Chắc tụ lọc ở chân mcu không đủ 100nF.

Gắn thêm 1 tụ 104 vào chân 20 của MCU, thay con 104 chỗ VRfb bằng con 105 mà vẫn vậy. Cái mạch của mình nó bắt phải có 2 tụ mass cơ!

Comment

• Mình chạy DC-DC ở chế độ hạn áp. Khi ko tải, Vbat cao thì áp ra hạn chế ở 400VDC, khi có tải, Vbat thấp, duty lên max hoặc gần max thì áp HV tụt xuống min ở 340VDC. Khả năng ổn áp ra dựa hoàn toàn vào bo SPWM, cũng tương ứng với HV 340VDC thì SPWM max duty ~100%. Như thế để nâng cao hiệu suất chuyển đổi phần DC-DC. Và có thể là cả phần DC-AC nữa. Để thử tải xem thế nào, nếu bị tụt khi có tải sẽ phải làm như bạn hướng dẫn.

Nếu như bỏ cuộn EMI mà lắp thêm tụ 104/400V thì sóng hồi tiếp Vfb ko bị biến dạng, nhưng dòng ko tải mạch tăng từ 24V/200mA lên 24V/300mA. Nếu để cuộn EMI lắp thêm 104/400V thì sóng Vfb bị biến dạng ở đỉnh. Sóng Vfb đo ngay dưới chân bo CS ko được chuẩn bán kỳ sine. Có thể do thời hằng của mạch phân áp, lọc nhiễu. Nhưng thay thử tụ 104 xuống 103 thì mất tác dụng lọc. Sóng Vfb còn nguyên dạng xung SPWM.

Cái biến dòng ko tuyến tính vãi, chỉ dùng cho cảnh báo quá tải, ko dùng đo CS được. Chắc phải dùng Hall.

Dạng sóng EGS với cuộn cảm 3mH, tụ lọc 225.

Click image for larger version

Name:	image_85643.jpg
Views:	1470
Size:	67.0 KB
ID:	1694763 Click image for larger version

Name:	IMG_20151105_201745.jpg
Views:	1456
Size:	77.3 KB
ID:	1694766

Bo Century băm 4 van, dùng chung mạch lọc, lấy mẫu với EGS (1 cuộn).

Name:	image_85645.jpg
Views:	1472
Size:	83.8 KB
ID:	1694765

Dạng sóng SPWM V1 với cuộn cảm 1.2mH X 2, tụ lọc 225. Bo của mình có 1 sườn lên phân bậc, 1 sườn thì mượt hơn cả EGS. Phần đỉnh sine cũng bị gợn. Có khi nào do tốc độ lấy mẫu, sửa sine quá cao ko. Vì mấy thằng kia nó ổn áp chậm, tính bằng 1-3 chu kỳ. Ko có sửa dạng sóng. Nên dạng sóng ra giữ đúng dạng sóng sine mẫu.

Name:	P_20171212_131333.jpg
Views:	1460
Size:	62.9 KB
ID:	1694768 Click image for larger version

Name:	image_92041.jpg
Views:	1447
Size:	58.7 KB
ID:	1694767

Comment

• Bo Century nó cũng băm 4 van sao gãy điểm 0 ít thế nhỉ?
              Bạn đang dùng deadtime cầu H bao nhiêu vậy, sao phần đỉnh sin có vẻ không trơn, thử set max xem sóng đẹp hơn không nào! Mà bạn xem sóng khi không tải hay có tải vậy? Mình thấy khi có tải thì sóng đẹp hơn đó.

Comment

• Đây là dạng sóng Vfb. Test trên thang AC, thang DC cũng vậy.

Có tụ 104/400V,

Name:	P_20171213_154321.jpg
Views:	1462
Size:	52.7 KB
ID:	1694785

Ko tụ 104/400V, nối GND sau EMI.

Name:	P_20171213_154405.jpg
Views:	1467
Size:	51.0 KB
ID:	1694786

Sóng ko cân đối lắm, do thời hằng mạch RC hồi tiếp. Nhưng thay tụ 104 //VR103 bằng tụ 103 thì dạng sóng Vfb lại thành ra dạng SPWM thuần túy.

Nếu bỏ cuộn EMI lắp thêm tụ 104 thì chỉ tăng thêm dòng ko tải dạng sóng Vfb, ACout vẫn y nguyên.

Deatime 011 là 400ns hả? Gợn đỉnh sine thỉnh thoảng thấy nó trôi. Tức là thấy cái gợn nó chạy. Sóng sine vẫn giữ nguyên dạng.

Mình cho rằng cái tụ này ko phải là vấn đề. Vì mạch lọc RC trên Vfb giải quyết được vấn đề lọc SPWM tương đương LC. Nối thêm tụ 104 gây tăng dòng ko tải, (tăng thêm 0.1A ở 24VDCin) và ko cải thiện dạng sóng.

Tùy thuộc vào thuật toán lấy mẫu, ổn áp của Sơn. Đôi khi lấy mẫu và ổn áp quá nhanh. Chúng ta đang tính là việc sửa dạng sóng tức thời nhưng cụ thể thì có khi nó làm méo sóng ra, nếu Vfb ko chuẩn. Quan điểm của mình từ trước đến giờ vẫn là ổn áp theo chu kỳ sine là đủ. Ko cần nhanh tới sửa méo sine. Vì có khi ko sửa được mà lấy mẫu ko ổn định lại gây méo sóng theo bảng sine chuẩn. Tuy nhiên với mức độ pure sine như thế này là quá ổn rồi. Muốn mịn như Century thì tăng số mẫu ko cần tăng tần số SPWM.

Đang vui thì đứt dây đàn. Đang lên cơn vật thì nàng về quê. Con testlab psu Agilent 3632 chiều nay dở chứng Unreg. Có service manual rồi. Mà trở lấy mẫu toàn SMD 1208 1%. 2003 với 1403, lỗi trở như thằng nghiện thèm thuốc phiện. Điên quá đi, 1 năm sửa cái lỗi unreg này tới 1-2 lần. Lâu ko CAL, lệch áp cả 1V, trong khi chỉnh được từng mV. Chờ gọi nàng ở quê về, lại vui tiếp với anh em.

Cho đến giờ thấy so với sóng của EGS thì cũng khá ổn rồi. Băm 4 van lọc 2 lõi thì thành phần DC ra tải sẽ thấp hơn so với băm 2 van lọc 1 lõi. Điểm gãy sine ở băm 4 van kiểu gì cũng có. Bo Century điểm gãy nhỏ nhưng có thêm điểm gãy giữa sườn sine đó, cả 2 bên lên - xuống. Còn TDS2285 băm 4 van chuyển mạch cứng, mà ngại phục chế quá trời. Cổ quá mà, băm đâu khoảng có 16khz. Lọc 1.5mH X2, tụ 475.

Name:	IMG_20151105_200845.jpg
Views:	1449
Size:	87.8 KB
ID:	1694787

Comment

• Bạn Thương làm cầu h gì mà tạp nham, bất đồng bộ dễ sợ! Dùng 1 loại cho nó tốt, như bạn đôi khi ảnh hưởng đến dạng sóng cũng nên.

Sóng mình giản ra thấy còn gợn chổ bắt đầu sườn lên. Cũng đag tìm nguyên nhân là do đâu?

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                    Bạn Thương làm cầu h gì mà tạp nham, bất đồng bộ dễ sợ! Dùng 1 loại cho nó tốt, như bạn đôi khi ảnh hưởng đến dạng sóng cũng nên.

Sóng mình giản ra thấy còn gợn chổ bắt đầu sườn lên. Cũng đag tìm nguyên nhân là do đâu?
                    Cũng phải. Qg, tr, tf, td on- off... Test tải thì còn Ig, Rdson... Lấy cái cữ ko chuẩn thì làm sao mà test nhưng cái khác chuẩn được. Như cái thước ko chuẩn thì đo cái khác làm sao.

Disabled ổn áp đi. Sóng đẹp là do lấy mẫu để ổn áp. Sóng ko đẹp là do bảng sine. Mà ổn áp so với EGS là khá OK. Trôi ~3V ở 230V, tính % là nhỏ. Nhưng trôi có thể là do ref. Thấy các thông số tính % thì ko đến nỗi tệ dù nó nhảy. Nhưng nhảy cả lũ luôn. Lấy ref chậm lại thì bọn nó chắc ổn định hơn nhiều. Vì mình nghĩ là lấy ref liên tục hay sao ấy.

Mai sửa xong con Agilent. Phịch con 475 vào xem sóng, dòng ko tải thế nào. Dù gì thì thông số mạch lọc vẫn ở ngưỡng cho phép theo thói quen. Tại chưa tính được. Có cái phần mềm tính sóng hài mạch lọc, cả chục năm rồi có thằng tây làm sine với BAT mà vứt đâu mất rồi.

Comment

• Cầu H igbt-mos đó ở bản DIP vì mình hết mos và test méo sóng với tải compact. Nhưng chắc do ổn áp cũng tốt nên tuy "tạp nham" mà không ảnh hưởng dạng sóng vì không đồng bộ. Còn bản SMD đang test là 4 con 23NM60 0.17 miliOhm mà.

Comment

• B thương cho m hỏi mạch bo egs002 có chạy dk tủ lạnh và máy bơm ko vậy

Comment

• Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
                          B thương cho m hỏi mạch bo egs002 có chạy dk tủ lạnh và máy bơm ko vậy

Vấn đề là phần DC-DC bạn làm có tốt ko. Layout PCB có chuẩn ko. EGS lái 4 MOS DC-AC trực tiếp được tầm 4KW. Bọn tàu có cả mạch đầy đủ 48V/4KW, mạch in bán đấy. Ở cỡ đó thì tủ lạnh, máy bơm thông thường chạy thoải mái.

Comment

• Sao sóng tại chân Vfb của mình xấu thế nhỉ, nhiễu nữa dù tụ mass 334

Name:	image_92054.jpg
Views:	1352
Size:	379.4 KB
ID:	1694819 .

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                              Đây là dạng sóng Vfb. Test trên thang AC, thang DC cũng vậy.

Có tụ 104/400V,
                              [ATTACH=CONFIG]n1694785[/ATTACH]

Ko tụ 104/400V, nối GND sau EMI.
                              [ATTACH=CONFIG]n1694786[/ATTACH]

Sóng ko cân đối lắm, do thời hằng mạch RC hồi tiếp. Nhưng thay tụ 104 //VR103 bằng tụ 103 thì dạng sóng Vfb lại thành ra dạng SPWM thuần túy.

Nếu bỏ cuộn EMI lắp thêm tụ 104 thì chỉ tăng thêm dòng ko tải dạng sóng Vfb, ACout vẫn y nguyên.

Deatime 011 là 400ns hả? Gợn đỉnh sine thỉnh thoảng thấy nó trôi. Tức là thấy cái gợn nó chạy. Sóng sine vẫn giữ nguyên dạng.

Mình cho rằng cái tụ này ko phải là vấn đề. Vì mạch lọc RC trên Vfb giải quyết được vấn đề lọc SPWM tương đương LC. Nối thêm tụ 104 gây tăng dòng ko tải, (tăng thêm 0.1A ở 24VDCin) và ko cải thiện dạng sóng.

Tùy thuộc vào thuật toán lấy mẫu, ổn áp của Sơn. Đôi khi lấy mẫu và ổn áp quá nhanh. Chúng ta đang tính là việc sửa dạng sóng tức thời nhưng cụ thể thì có khi nó làm méo sóng ra, nếu Vfb ko chuẩn. Quan điểm của mình từ trước đến giờ vẫn là ổn áp theo chu kỳ sine là đủ. Ko cần nhanh tới sửa méo sine. Vì có khi ko sửa được mà lấy mẫu ko ổn định lại gây méo sóng theo bảng sine chuẩn. Tuy nhiên với mức độ pure sine như thế này là quá ổn rồi. Muốn mịn như Century thì tăng số mẫu ko cần tăng tần số SPWM.

Đang vui thì đứt dây đàn. Đang lên cơn vật thì nàng về quê. Con testlab psu Agilent 3632 chiều nay dở chứng Unreg. Có service manual rồi. Mà trở lấy mẫu toàn SMD 1208 1%. 2003 với 1403, lỗi trở như thằng nghiện thèm thuốc phiện. Điên quá đi, 1 năm sửa cái lỗi unreg này tới 1-2 lần. Lâu ko CAL, lệch áp cả 1V, trong khi chỉnh được từng mV. Chờ gọi nàng ở quê về, lại vui tiếp với anh em.

Cho đến giờ thấy so với sóng của EGS thì cũng khá ổn rồi. Băm 4 van lọc 2 lõi thì thành phần DC ra tải sẽ thấp hơn so với băm 2 van lọc 1 lõi. Điểm gãy sine ở băm 4 van kiểu gì cũng có. Bo Century điểm gãy nhỏ nhưng có thêm điểm gãy giữa sườn sine đó, cả 2 bên lên - xuống. Còn TDS2285 băm 4 van chuyển mạch cứng, mà ngại phục chế quá trời. Cổ quá mà, băm đâu khoảng có 16khz. Lọc 1.5mH X2, tụ 475.

[ATTACH=CONFIG]n1694787[/ATTACH]
                              Ơ...mình thật bất ngờ ko hiu sao sóng hồi tiếp về của bạn đẹp thế. Của mình thậm chí nhìn ko ra tùng chu kì. Ngày trước có post rồi. Thế nhưng cũng vẫn ổn áp ok mới lạ!
                              Bộ nguồn xịn mà bổng dưng not volt regulation thì tiếc nhỉ.
                              #Thành. Code này mình chỉ ổn áp điều chỉnh theo từng 1/2 chu kì sin chứ ko phải sửa sin theo từng chu kì pwm đâu. Cụ thể mình lấy mẫu ngay mỗi đỉnh sin (ko tính trể pha). Sau đó tại điểm zero là tính toán xử lí mẫu tìm sai lệch áp và cập nhật % biên độ đúng độ lệch áp đó cho bán kì tới.

Việc trên sóng sin nó có 2 vị trí lượn sóng. Nguyên nhân gây ra chính là thành phần duty ko phù hợp, nó bị gián đoạn ko liên tục đc theo bản sin hoặc % duty quá cao, gây ra mất cân bằng tạo nên các lượn sóng kia.
                              Điểm 1 là bắt đầu sườn lên bán kì sin. Đây chính là vị trí sau điểm zero. Điểm này là nơi chạy trình hồi tiếp, vì thế nó tạo nên 1 độ trể về time và gây mất cân bằng duty của data bảng sin tại đây. ó làm tác động đến việc nạp xả của LC gây nên lượn sóng kia hay ntn đó...!

Điểm thứ 2 là đỉnh sin. Nếu ở duty quá cao chẳn hạn như theo FW 167% mình vừa test. Nếu để duty trên 162% nó sẽ bị lươn sóng đỉnh sin, còn dưới thì đỉnh si láng o (xem hình). Khi duty lớn quá thì hầu như LC chỉ đc nạp DC trong thời gian dài mà ko đc xả tương ứng sẽ gây ra lượn sóng.

Điều này đc giải thích là qua thực nghiệm kiểm tra dạng sóng với bo V2 và bo CS của mình. Và còn đc kiểm chứng bởi trường hợp tương tự với bộ nguồn buck dùng mcu N76E003 mà mình làm. Nó cũng bị trường hợp lượn sóng mạnh, thậm chí nhiều xung nhiễu khi mình chưa gắn 1 diode trước cuộn cảm để ngăn trường hợp mos low kết hợp với LC tạo thành mạch boost trong phần duty thấp, tức là khi mos low dẫn. Mạch buck giống 1/2 cầu h và lọc của int.

Hiện tại spwm cho mỗi bán kì là 237 T và tương ứng vs độ mịn tùy theo bản sin, gồm có. Còn ổn áp thì độ dao động trôi áp FW 100% hiện tại các bạn dùng là cao hơn bản FW 167%. Vì vd mỗi lần thay đổi 1% thì thằng FW 167% chỉ thay đổi đúng 1 bậc để điều chỉnh, còn thằng FW 100% sẽ phải thay đổi 167/100 và tỉ lệ phải làm tròn để ra số nguyên sẽ nhiều hơn nên sai lệch hơn tí. Thằng 167% hơn thằng 100% 67 bậc áp nên độ mịn ổn áp (khác độ min sóng sin nhé, độ mịn sin là như nhau ở duty max là 167 bậc tính từ đỉnh sin xuống zero) cao hơn.

Hình đính kèm test khi duty 100% và 160%. Bỏ tạm 1 phần code hồi tiếp đi, thấy lượn sóng lên cải thiện rỏ rệt. Mag hình như mình ko chụp hình này hay sao í.

Name:	image_92057.jpg
Views:	1355
Size:	109.6 KB
ID:	1694827 Click image for larger version

Name:	image_92059.jpg
Views:	1350
Size:	120.3 KB
ID:	1694828 Click image for larger version

Name:	image_92058.jpg
Views:	1350
Size:	100.5 KB
ID:	1694829 Click image for larger version

Name:	image_92060.jpg
Views:	1352
Size:	94.8 KB
ID:	1694830 Click image for larger version

Name:	image_92061.jpg
Views:	1337
Size:	95.6 KB
ID:	1694831

Comment

• [QUOTE=thanhfdc;n1694816]
                                Vậy mà m làm bo egs002 với biến áp sắt thì máy cắt tay máy khoan và máy cắt sắt bàn chạy vù vù còn cắm tủ lạnh và máy bơm thì lại ko chạy dk ko hiểu vì sao nữa

Vấn đề là phần DC-DC bạn làm có tốt ko. Layout PCB có chuẩn ko. EGS lái 4 MOS DC-AC trực tiếp được tầm 4KW. Bọn tàu có cả mạch đầy đủ 48V/4KW, mạch in bán đấy. Ở cỡ đó thì tủ lạnh, máy bơm thông thường chạy thoải mái.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X