Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thế EGS nó báo làm sao, quá tải hay thấp áp? EGS nó bảo dùng shunt 0.1R thì dòng max có 6.5A thôi, tức Pmax 1500W, muốn P lớn hơn phải giảm R. Mấy cái kia chắc công suất tầm 500W đổ lại, mô tơ nhỏ, dây nhỏ và khi bắt đầu khởi động thì nó được chạy không tải nên dòng tức thời chắc dưới 6.5A.
    Tủ lạnh tuy định mức có trên 100W nhưng vì nó có thêm cuộn dây khởi động và vì là máy nén nên lúc nào cũng phải chịu tải thành ra công suất phản kháng rất lớn, ăn dòng khởi động lên gấp nhiều lần, vượt mức 6.5A.
    Máy bơm nước thì chí ít cũng 1HP, dây quấn khá lớn, tải luôn thường trực. Lúc khởi động, nhất là khi găp đỉnh sin thì dòng tức thời của nó còn lớn hơn nhiều nữa vì khi đó tổng trở của nó chỉ là R thuần của cuộn dây, sau khi chạy ổn định mới bằng Z của cuộn cảm. Thế nên máy bơm chỉ 750W cũng phải cần kích mấy ngàn oát mới chạy được.

Comment

• Vì là đang chạy thử lên m chưa gắn R sun cắm máy bơm với tủ lạnh thì chỉ kêu è è có thể là không đủ dòng kích khởi động dk. Đợt trước m có mod bo tg1000 bằng mạch sg3525 50hz thì chạy ok

Comment

• Test V2 với tải quạt + bóng 60w, với tải máy khoan 750w chạy ko tải. Nhìn chung ok. Bax santak 500va rin chuối quá, áp HV ra không đủ cho tải nên duty lên max 167% khi tải quạt + bóng đèn hoặc máy khoan cho chạy gần max ko tải.

Máy khoan khi cho chạy phải bóp cò chậm lúc khởi động hoặc dùng tính năng khởi động mềm của invt. Nếu bóp cò đột ngột bảo vệ ngắt và báo short mạch (test 10 lần như chục) chứng tỏ bảo vệ hoạt động rất nhanh nhạy. Mình dùng Rsun 0.1.Cầu h đang dùng 740; dc dùng 2 cặp 3205 và chống ngược thêm 2 con 1404.

Máy Khoan:
        https://www.facebook.com/10001690582...0070043899855/

Test quạt, đèn:
        https://www.facebook.com/10001690582...0065290566997/

Comment

• Đen đến thế này là cùng. Click image for larger version

Name:	P_20171216_180253.jpg
Views:	1256
Size:	105.4 KB
ID:	1694892
          Chạy mãi bằng nguồn ko sao. Vừa đưa sang accu được 1 tẹo thì "bốp", "bốp"... Lửa cháy quá trời tùm lum. Ăn bánh cu đơ mất 0.5s, thò tay gạt cái at DC, thổi tắt lửa. Nguyên nhân là chết 1 con RHRP860. Thế là đi luôn 4 em RU190N08, 1 em IXDN404PI, 1 em KA3525. Đứt via, lột cả mạch in lớp top chỗ chân MOS. Bảo vệ quá dòng bên MCU ko đỡ được vụ này.

Gỡ hết bo driver, dây rợ. Mang chai acetone ra vệ sinh. Lục túi bụi, vớ được mấy em STP75NF75 - 10mR, hàng mới, mua ở... chợ. Gắn 2 em vào, thay luôn IXDN, may sao còn đúng 1 em SG3525, thay nốt. 6 em MOS để trần như nhộng. Mạch DC chưa phủ thiếc.

Chạy thử bóng 100W cho ông Thường, chừng 15 - 20 phút. Phần AC ko có cảm giác nhiệt gì hết. Phần DC - DC thì có 2 con MOS với con trở 470/10W X 2 là cảm thấy hơi ấm. BAX, cuộn lọc, diode nắn, nhiệt độ thấp hơn, chừng 30*C. Shunt thì xấp xỉ nhiệt độ môi trường. Đang ngại chỗ mấy con shunt này ko gánh đc dòng vài chục A đây. Click image for larger version

Name:	P_20171216_213938.jpg
Views:	1248
Size:	100.3 KB
ID:	1694893
          Ở 24.6VDC, áp ra DC-DC ko tải 420VDC, ở tải 100W tụt xuống 400VDC, nhưng mạch vẫn còn điều biến độ rộng xung. Nên MOS có nhiệt hơi cao. Mai tăng tải, hoặc tăng HVout lên chút nữa cho max duty chắc MOS sẽ mát hơn.

Hôm nay oải quá rồi. Lại phải chuẩn bị mua LK nữa.

Comment

• Đọc một hồi mà nhức cả mắt.

- Ông thì không thích cửa chẵn, chỉ thích cửa lẻ. Tệ một nỗi chẳng chịu đọc cái sách của ông Hen-ry nên vẫn như con gà gô ngủ dưới cái ô chẳng hiểu tê mô.

- Ông thì "chiên gia" phần công suất, lại chẳng hiểu "xuất" thế nào cho hợp lý, nên đen cả mạch, nổ lung tung.

- Ông thì chuyên lập trình, định nghĩa duty "167%", làm cả thế giới kinh ngạc về trình độ VNmít.

- Ông thì chẳng chịu thử bao giờ, chỉ hỏi như đúng rồi...

- Ông thì... v..v.. etc...

Túm lại, có mỗi cái "bu - xin" mà mất vài năm chưa làm được, thì bao giờ mới lên được "*** chụ"?

Nếu các ku khéo xin, anh cho cái hoàn chỉnh để mà kiếm xèng. Loanh quanh làm quái gì để dẫm phải cứt?

Chán vãi với các ku!!!
            Last edited by nhathung1101; 17-12-2017, 00:34.
            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
              Đọc một hồi mà nhức cả mắt.

- Ông thì không thích cửa chẵn, chỉ thích cửa lẻ. Tệ một nỗi chẳng chịu đọc cái sách của ông Hen-ry nên vẫn như con gà gô ngủ dưới cái ô chẳng hiểu tê mô.

- Ông thì "chiên gia" phần công suất, lại chẳng hiểu "xuất" thế nào cho hợp lý, nên đen cả mạch, nổ lung tung.

- Ông thì chuyên lập trình, định nghĩa duty "167%", làm cả thế giới kinh ngạc về trình độ VNmít.

Túm lại, có mỗi cái "bu - xin" mà mất vài năm chưa làm được, thì bao giờ mới lên được "*** chụ"?

Nếu các ku khéo xin, anh cho cái hoàn chỉnh để mà kiếm xèng. Loanh quanh làm quái gì để dẫm phải cứt?

Chán vãi với các ku!!!
              Bác có giận, có chửi thì e nghe, e chịu, chứ e không biết bác là người tài giỏi thế nào, e thấy bác thật lãng phí thời gian để chỉ vô cái diễn đàn toàn kẻ thiếu kiến thức chuyên môn này mà đọc bài nọ bài kia rồi bực tức vì họ kém hiểu biết hơn mình!!!

Cứ như e và mọi người, vì kiến thức vô vàn, cái gì không biết thì hỏi, cái gì biết thì dù tí chút cũng sẵn sàng chia sẻ cho nhau để thêm kinh ngiệm, chúng em đây dám ích kỉ cứ giữ khư khư cho mình làm của riêng, để kiếm tiền?

Dù sao, tới giờ xem như chủ đề này đã thành công lắm rồi, các bạn ấy tự mày mò học hỏi lẫn nhau, chả thèm xin xỏ ai, dù nhiều thất bại thì cũng ra được cái kích điện sin chuẩn của riêng người Việt, đáng tự hào lắm chứ nhỉ! Ít ra thì sóng nó cũng đẹp và ổn định hơn cái EGS002 của TQ rồi. Thế thì việc phải trả giá tí chút, bị chê bai tí chút thì có là bao!

Chúc bác luôn thành công trên con đường của riêng mình, làm cái gì được cái đó ngay chứ không phải mất thời gian nhiều như chúng e nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                Đọc một hồi mà nhức cả mắt.

Chán vãi với các ku!!!
                Ai chẳng bjt bác Nhà Thủng là chuyên gia...soi mói và kích động, nên bác có chê bai soi mói cở nào ae cũng ko si nhê ji.

Anh em làm chơi trước mắt là đam mê và muốn chia sẻ chứ chả quan trọng gì. Vì thực ra chả pải công việc kiếm cơm của ae, do đó thời gian giành cho luồng dù cũng tương đối nhưng ko liên tục. Nếu ae ko bị giới hạn khoảng cách địa lí và chỉ có việc hợp tác phát triển sp thì khả năng tốn time chỉ vài nốt nhạc là xong! (nổ tí cho vui).

Tôi nghĩ bác giỏi và có kinh nghiệm nhiều thế mà lại cứ ki bo ko thể chia sẻ, để rồi dựa vào điều chưa đúng của ae chọc ngoáy. Đây chính là nguyên nhân chính khiến cho bao thứ trên đời ko thể phát triển đc tại Việt Nam! vd như bóng đá, KHKT... Những lời góp ý cần đi kèm với phương án giải quyết, thể hiện đc chuyên môn, tâm và tầm của người chứ ko chỉ là vài câu chỉ trích, thui chọt!

Về những việc liên quan đến điện, điện tử thì bác cũng hiểu rồi, khó nói trước điều gì cả, đặc biệt về chất lượng lk là khó nhất, về thiết kế mềm, cứng đôi lúc lỗi ko có ji lạ và cần thời gian update. Bác ko thấy ngay cả apple thần thánh và ss nó chuyên nghiệp à tinh hoa thế còn bị ah.

Việc mình dùng tên 167% để gọi là so vs V1. 100%; 200; hay 1000% ...điều này bác chưa từng đc nghe sao? Có điều gì đó hơi sai sai!

#Thành V1 mới cảnh báo dòng dc chứ ko có off! Mà mos dc nó die thì có ngắt 3525 cũng ko ý nghĩa ji. Mình hôm trước cũng y như bạn, do cái bo 3525 cũ gở từ santak ve chai, đo xung ok, chạy nguồn psu ok nhưg lúc on xong thấy 1 bên mos ấm(mỗi bên 1 mos) lên nhẹ rồi nguội. Chủ quan cứ nghĩ ko sao, chuyển qua accu thì vừa bấm on nó bùm và cũng bốc lửa dc mos và đứt luôn Rg! Thế mà, sau đó đo xung 3525 lại vẫn bình thường, ráp con mos khác vào chạy vs nguồn lai ok cũng như trước. Nhưng cẩn thâ j nên thay bo 3525 của con invt cũ vào, và chạy ok vs accu luôn, ko bị âm ấm rồi mát lúc on.

Comment

• Tức quá bác bqviet ơi! Mình bỏ time và suy nghĩ ra viết một trang dài, đến khi bấm gởi thì ko được gì cả, và nó hiện thông báo này đây. Giờ viết lại mất hết cảm xúc và quên xừ hết roài.
                  Click image for larger version

Name:	Screenshot_20171217-080938.png
Views:	1328
Size:	143.2 KB
ID:	1694901

@nhathung1101

# Chào bác Nhà Thủng! Trước tiên cảm ơn bác có những "góp ý", dù là những lời chọc ngoáy, chê bai, hii. Nhưng bác yên tâm, ae chúng tôi không vì một chút chê bai chọc ngoáy đó mà nhụt chí đâu. Bác luôn đi tìm kẻ hở, điểm chưa đúng của người khác để "góp ý" bằng những lời (xin phép nói thẳng là) rất khó nghe. Nó gọi là khó nghe ko phải vì nó thẳng thắng, vì sao chắc bác cũg hỉu. Là một "gạo cội" như bác đúng lẻ ra suốt ngày tìm được kẻ hở, điểm yếu của đồng môn thì nên chỉ dạy, chia sẻ dựa vào hiểu biết rộng của bác, chứ ai lại cứ hớ ra tí là bác chọc, bác ngoáy đến Nhà bác còn bị Thủng luôn! hic..!

Anh em chúng tôi, gắn kết vì đam mê, chia sẻ, học hỏi và thông cảm với nhau thông qua diễn đàn, dù thời gian có thể là không ngắn. Anh em chúng tôi có thể trình độ không bằng bác, tuổi tác, kinh nghiệm có thể cũng không bằng bác, nhưng có cái điều chúng tôi hơn bác rất nhiều, điều mà nó là xương sống của mọi diễn đàn! Bác có biết là gì ko?... Đó chính là sự Chia sẻ và Gắn kết!

Anh em chúng tôi tụ hội vs mục đích gắn kết vì đam mê, chia sẻ, học hỏi. Mục tiêu hiện tại là hoạn thiện được 1 sản phẩm của chúng ta, của VN để phục vụ mục đích trên. Anh em chúng tôi không phải kiếm cơm bằng công việc này, anh em tôi ko có toàn thời gian, khoảng cách địa lí và có thể cả trình độ cũng chưa được cao bằng như bác Nhà Thủng, vì thế chưa thể làm hoàn thiện nhanh như bác muốn. Thiết nghĩ, bác thông thái, hiểu nhiều về chuyên môn thì cũng nên giúp đở, sẻ chia với anh em một ít. Chứ mỗi lần bác "góp ý" là anh em nhận được toàn dao găm với búa tạ không hà.

Bác có nhiều kinh nghiệm nên chắc cũng hiểu, với mạch điện, điện tử thì vô chừng. Khó nói trước được vấn đề gì, nhất là chất lượng lk . Mạch đang chạy ngon, nó cũng có thể ngõm bất cứ lúc nào. Đến biến áp hạ thế khi chạy thử nó còn nổ banh làng nữa là. Apple, ss chuyên nghiệp, hội tụ nhiều tinh hoa nó còn lỗi đầy ra nữa là anh em nghiệp dư chúng ta. Nói chung làm việc với dòng cao áp cao, khói lửa là thường tình. Chỉ có những người quá giỏi, giỏi đến mức ko cần thực hành mới ko gặp lỗi.

Đây cũng là phiên bản inverter đời thứ 2, mỗi đời có nhiều phiên bản chạy ok, loại ko ổn áp bằng DC-DC và ổn áp bằng DC-AC. Chứ ko phải như bác Nhà Giọt nói. Quên! Còn việc mình gọi là 167% là so với bản V1. Bác Nhà Giọt bộ chưa từng gặp các số 150%; 200% hay 1000% và ko hiểu đc nó hay sao nhỉ? Hơi thắc mắc.

thanhfdc ở v1 dòng DC quá cao ko off bạn nhé, nó chỉ cảnh báo thôi. Mà mos tèo thì ngắt 3525 cũng ko ý nghĩa. Trường hợp chết mos của bạn mình cũng bị khi vừa ráp xong. Mình ráp 2 con mos 3205 mỗi bên 1 con để test. Đo test sóng bo 3525 thấy bình thường, Cho chạy với psu, khi vừa on, sờ thấy 1 bên mos âm ấm nhẹ và 1 lúc là mát như nhau. Nghĩ là ngon, đem chay vs accu thì bùm! lửa khói đầy trời, con mos cháy lên lửa nhưng kịp rút nguồn, con Rg 1/2w 4.7R cũng cháy. Thế mà cặp D882, B772 và bo 3525 đo thấy xung vẫn bình thường, nghĩ lạ! Thay con mos và Rg cho chạy với psu vẫn như trước, định cắm accu nhưng cuối cùng vẫn nghi 3525, thế là thay cái bo 3525 ve chai kia bằng cái bo chạy 64khz tháo trong inverter cũ. cho chạy accu ok, chã xảy ra lỗi gì cho đến giờ. Và như video mình test, mặc dù còn một vài điểm chưa ok như hiển thị dòng ac, dc còn trôi nhưng nhìn chung áp ra, sóng ra tạm ổn.

Comment

• Thấy chưa, điện tử là đôi lúc tử nhanh và bất ngờ như điện mà, ai bảo lúc trước chê mình bộp chộp nên đáng phải trả giá!!!!

Nghĩ cũng xót cho bạn thanhfdc, tiếc cho 4 chú RU190 mạnh như hổ của Nga, đáng đời cho con IXDN404 vì xuất xung quá xấu! ( mình sẽ ráp bo totem 882/772 cắm vào thay nó)

Đúng là ĐTCS ngoài kinh nghiệm còn có hên xui ở linh kiện nữa. Như mình, mạch đầu ráp phát ăn ngay, tới giờ test chết cả mcu và trans P mà có hư gì đâu. Mạch thứ 2 chỉ vì thiếu hiểu biết dùng BAX lẻ vòng với main CS đặc thù mà mới test DC đã toi 1 con RU6099, 2 con IRF3205 và mất mấy ngày tìm không ra nguyên nhân, lại thêm mấy tiếng tháo gỡ quấn lại BAX nữa mà giờ chạy có 100W đã nóng fet DC rồi.

//mạnh như hổ của Nga: hổ ở bên Nga nó mạnh hơn hổ ở Việt Nam ấy mà!

Comment

• Chơi điện tử CS thì việc cháy nổ cũng bình thường thôi. Mính tính cỡ 450V X 1.3 = 585V, chạy với 600V OK. Nắn lọc thứ cấp có mạch RCD sửa xung cho diode nắn rồi. Trước giờ vẫn chạy thế cả năm chưa ăn phát chết RHRP860 nào. Rủi ro do LK cũ thì khó mà tránh khỏi.

Chạy thử DC-DC trên nguồn test LAB tới 80W, sóng GS - DS ngon lành (#2530). Lỗi do 860 chết bất đắc kỳ tử chứ cũng ko phải do nguyên nào khác. 22 - 28Vin, BAX 55/28/21 quấn 3T+3T, ở 32Khz thì Bmax cũng mới chỉ ~ 0.14T - 0.18T, chưa lấy gì làm cao.

RU là RUIchips của Tàu khựa ông Thường ạ, Nga ngố nào ở đây. Bước trên chạy ngon lành mới lắp 4 con 190N08 vào và tiếp tục test, cân chỉnh phần AC với bóng 60W. Cũng đã kiểm tra sóng sánh GS - DS cả DC, AC rồi mới phang sang accu chứ.

Nghề mình là IT, kiếm ăn bằng bán phần mềm bán hàng, ko phải chuyên nghiệp kiếm ăn điện tử như các bác. Cũng có chút gọi là đóng góp máu lửa, khói lửa cho DĐ, cho ae. Ko cảm thấy gì hổ thẹn cả.

Bác Nhật Hùng thân là MOD của DĐ, lại làm điện tử chuyên nghiệp. Thiết nghĩ nên đóng góp kiến thức chuyên sâu cho DĐ, cho ae. Chứ như tình trạng hiện nay thì em nghĩ nghề chuyên nghiệp của bác là nghề hàng xáo. Vì thấy bác hay đâm bị thóc, chọc bị gạo.

Comment

• Anh Hùng đã từng là Mod ở diễn đàn. Hồi cuối 2008 hay đầu 2009 thì rút khỏi vị trí này vì lý do cá nhân bận việc nhà & làm ăn. Bqv không nhớ rõ, chỉ nhớ là sau khi tổ chức hội thảo ở HN
                        http://www.dientuvietnam.net/forums/...-l%E1%BA%A7n-3
                        Vì vậy, các bạn thành viên đừng hiểu nhầm mà đánh đồng với ban quản trị diễn đàn.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Quan điểm chung của BQT diễn đàn từ xưa tới nay vẫn nhất quán : tôn trọng tất cả thảo luận ở diễn đàn chừng nào nó vẫn là chủ đề điện tử, chia xẻ kiến thức phi lợi nhuận bằng tiếng Việt. Bất kể ai tham gia không phân biệt : tuổi tác, giới tính, trình độ, dân tộc, tôn giáo, vùng miền ...

Quan điểm cá nhân bqv là : mặc dù không làm kích điện và một số hướng khác trong điện tử tin học (ví dụ tuyệt đối không đi theo sản phẩm / giải pháp Microsoft/Apple/Oracle), bqv tôn trọng tất cả công sức trí tuệ của thành viên bỏ ra để làm bất kỳ cái gì, kể cả những thứ nghe có vẻ điên rồ.

Ai thích làm gì bằng công sức trí tuệ thời gian của mình mà không hại gì tới người khác thì cứ việc, diễn đàn tạo điều kiện để hỗ trợ trong phạm vi sức mình. Ai thích "đâm bị thóc, chọc bị gạo", chừng nào không dính vào đả kích cá nhân vi phạm nội quy diễn đàn, thì cũng cứ việc. Ăn ở thế nào, rồi sẽ nhận được đúng như luật nhân quả thôi.

Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Ở đây có bác nào co pcb chạy bo egs002 công suất càng cao càng tốt chạy dk khoảng 2.5<3kv ko.cho m xin cảm ơn mọi người nhiều

Comment

• Ớ. 2008, cái bác Nhật Hùng mồm loa mép dải. Ngoại hình y như mình. Thấy thân thương nhiều hơn rồi đấy. Tính ngoại hình với bqviet chắc cũng same tuổi. Mà thấy bqViệt (36?) ăn nói chỉn chu hơn nhiều.

Thôi. Chuyện cũ tào lao. Ông nào cháy, nổ. Thì cũng cháy nổ rồi. Lắm kẻ cháy nổ "éo" dám khoe. Mới sợ. Hơi bị tự tin khoản quấn mấy cái BAX quen thuộc, chả cần biết ông Hen hay Holao. Chỉ cần biết nguyên tắc, nguyên lý với 1 soft có khả năng tin cậy.

Để thử 2 em 190N80 cởi truồng so với nhiệt độ môi trường, đc bao nhiêu W. Cũng là để xem kỹ năng quấn BAX tuổi tý của mình thế nào. Đốt thêm 48K để có 1 bài học chắc cũng rẻ ấy nhỉ.

167 của Bạn Sơn hình như là bậc ổn áp, chỉnh áp thì phải. Thế là 220/167~1.7V ah. Tức là có thể ổn áp hay chỉnh áp ra lên xuống 1.7V. Độ mịn ổn áp nhỉ. Bản V1 là lên xuống mỗi bậc tương ứng 2.2V

Tối nay phê hẳn. Về bật con in vẹc tơ. Nối sẵn accu. Cắm sắn tải. Chờ nó "xẹt". mà nó ứ xẹt. Bóng 100W với 1 cặp 75NF75 cứ chạy đều. Cắm vào rút ra hoài chả thấy khói lửa, nước nôi gì. Chán. Bỏ LAB sang với vợ, hi vọng vợ cháy nổ gì đấy.

Comment

• 167 cũng là bậc mà cũng là phần trăm spwm duty so với bản cũ. Vì mình quy hết ra để so sánh tính độ lệch áp, để bù đúng áp. % áp cũng là % duty kia.

Hôm qua mình cũng "chơi max level" vs cái invt. Cắm máy khoan bóp cò hơn 1 phút, DC DC chạy max duty, Ac xuống 195 v mà mos vẫn mát ko có quạt. Chắc do chổ mình đang có không khí lạnh. Ước chừng 500w khi ráp cái bax 42 tự quấn tháo bộ invt cũ ngày trước thay cho 28. Và sẵn test luôn dung lượng cái accu mới mua vs cái bóng 60w cắm suốt cả đêm đến giờ này (cũng may là mùa lạnh) áp vẫn còn 11.6v.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X