Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hi all !!!
    thanhfdc Ban đầu chúng ta đều nhất trí hoàn thiện pcb V1 cho ok rồi chỉ cần úp cập nhật fw. Nhưng qua quá trình mình test cũng có phát sinh nhiều vấn đề mà mình thấy cũng chưa ok lắm nên vì thế, mình cập nhật lại nguyên lý của mạch thôi bạn. Chẳng hạn như khối on/off, đo và hiệu chỉnh dòng,ap, i2c và thêm vấn đề một số bạn "chê quá tốn lk" nên mình lần lượt bỏ bớt một số lk ko cần thiết. Schematic vì thế mà có sự thay đổi các bạn à. Mình muốn các bạn góp ý lần cuối v3 này nhưng chưa thấy bạn nào góp ý để hoàn thiện cả. Chíp rom vẫn vẽ vào hiện tại vẫn để dùng tạm, sau này khi dùng được vùng romcode thì ta ko hàn nó để tiết kiệm chi phí.
    Ý bạn nói hoàn toàn hợp lý, những điều trên có thể gây khó khăn, nãn chí cho các bạn tham gia test, chơi, kể cả mình...kk. Nhưng ý mục đích cũng mong sao mạch nó ổn hơn, giá rẻ để thực hiện và nếu có bạn nào có ý chí Việt hóa sp thương mại thì dễ cạnh tranh hơn. Mình luôn ủng hộ dù ko cần lợi ích gì cả!

dinhthuong80 Bạn test nhiều, thiết bị hỗ trợ cũng đầy đủ hơn cả mình kk, nhưng cũng chưa tìm ra nguyên nhân! Phải chi ở gần nhau thì khỏe, phân tích khi debug code dễ tìm lỗi do phần nào hơn. Bạn thử bỏ hết tụ GNDout xem sao và làm mọi thứ thật cân bằng đã thế nào? Chưa có ai ráp phát ăn ngay đâu, mình cũng từng bị tèo mos DC hôm V1 lần đầu có nói rồi mà. Bạn thử đưa duty cố định 70% bằng cấp phân áp cố định cho chân hồi tiếp bằng cái VR xem.

thanhfdc hay taduc hay anh Đại mnbcxz giúp tụi em xin cái báo giá đặt bo xem có rẻ hơn tẹo nào không? Sao mình xin báo giá cao hơn các bác nhiều lạ. 10 bcp spwm 190k, 5 bo cs 1 mặt nhỏ hơn bo bạn thành 1000k luôn.

Comment

• V1 mình bỏ D1 ko lắp, thay R21 bằng diode 4148. Trở hạn dòng duy nhất chỉ có R3. Mạch khởi động và chạy bình thường, phím ấn bình thường. Ko hề gặp lỗi sụt áp phím ấn gì cả.

Chỗ khó duy nhất là tìm trở tạo phân áp phù hợp cho mạch khuếch đại dòng DC. Tuy nhiên mình xác định chỉ cần chính xác tương đối, nên khả năng chọn trở khá rộng, ko quá khó.

Mạch càng đơn giản thì càng ổn định, dễ làm, dễ debug. Chỉ cần bảo vệ và băm sine như EGS nếu muốn thương mại hóa.

Phần hiển thị thông số EGS cũng có code sẵn đó, nhưng bọn TQ làm với EGS hay chỉ làm với EG8010 cũng chả mấy thằng thèm sờ vào. Thành ra EG chỉ để băm sine thôi.

SL ít chi phí setup đổ lên đầu mạch nhiều. Với lại cuối năm nên giá đặt mạch có thể bị đẩy lên. Ra giêng chắc sẽ rẻ hơn. Nhưng đặt mạch thì chắc phải hết tháng Giêng. Bên TQ với VN thì tháng Giêng, Tết nhất hội hè, cầu lộc cầu tài cả tháng.

#Thường: Tẩu hỏa nhập ma rồi nên cà cuống. Thử đảo chiều phích cắm tải xén pha xem vấn đề xảy ra như thế nào. Kiểm tra kỹ mạch bootstrap rồi hãy nghi ngờ đến MOS, IR.

Click image for larger version

Name:	P_20180122_115216.jpg
Views:	887
Size:	94.9 KB
ID:	1696088

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

SL ít chi phí setup đổ lên đầu mạch nhiều. Với lại cuối năm nên giá đặt mạch có thể bị đẩy lên. Ra giêng chắc sẽ rẻ hơn. Nhưng đặt mạch thì chắc phải hết tháng Giêng. Bên TQ với VN thì tháng Giêng, Tết nhất hội hè, cầu lộc cầu tài cả tháng.

#Thường: Tẩu hỏa nhập ma rồi nên cà cuống. Thử đảo chiều phích cắm tải xén pha xem vấn đề xảy ra như thế nào. Kiểm tra kỹ mạch bootstrap rồi hãy nghi ngờ đến MOS, IR.

[ATTACH=CONFIG]n1696088[/ATTACH]
        Mình cho mạch chạy tới 280W trên tải cho dù có tải xén pha máy sấy tóc thì cũng rất ổn định và đối xứng( 2 đầu ra lệch không quá 0.5V ), như vậy hẳn boostrap bình thường, nhưng khi bấm số mạnh máy sấy rồi thì dù có xoay phích kiểu nào vẫn một bên có biến dòng bị lệch dữ dội, có lúc mất pha luôn mới khó hiểu ấy chứ, còn đảo chiều phíc mà nó cũng đảo chiều lệch thì không nói làm gì bạn ạ!

// Chắc xem khi nào giá mềm chút chứ làm test chơi mà mắc quá thì...hết tiền ăn tết mất ấy nhỉ!!

Comment

• Mạch bạn Thành nhìn sáng sủa đẹp nhỉ!

Về khối on/off thì V1 ko có D3 nên gây trôi áp của keypad (mình đã up code để có dãi nhận diện rộng nên ít trôi sau này). Nếu lựa chọn các R1, R2 giá trị lớn nhưng vẫn phù hợp để kích nguồn thì cũng ok. Nhưng ý mình muốn cho ae lắp phát ăn ngay chổ này ko phải cân chỉnh gì khi áp bat min- bat max 12v hay hệ 24v. Và đồng thời loại bỏ đi R7 với DZ1 không cần thiết. Còn các khối khác theo sơ đồ V3 dưới kia mình chỉ dùng lm358 để thông dụng hơn cho ae dễ tìm và bớt rườm rà xíu, thêm R hạn nhiễu i2c.

Nếu tìm đc R phân áp phù hợp thì ok rồi bạn. Mình với vài bạn khác thấy cũng hơi vất vả chổ này nên mới đưa vào VR. 2 cái VR smd thấy cũng gọn.

Chắc để ra Giêng quá! Chứ giờ cũng hơi tột Tết rồi, ae cũng chùng cảm hứng.

SP nếu có ai thương mại thì pcb ko cần làm lại, chỉ bớt gắn lk và nạp FW đơn giản hơn thôi bạn.(ko gắn Rom, Ko I2C, Ko hiển thị thông số, Ko setting gì cả, vấn bảo vệ DC, ac Sun phụ thuộc vào chọn Rsun hoặc phân áp vào trên bo cs. Hoặc là bỏ luôn bảo vệ dòng DC, áp AC cho tối giản. Bảo vệ nhiệt thì chọn phân áp phù hợp với mức nhiệt max tương ứng.

Mức lấy mẫu mặc định cho 5V. Keypad chỉ 1 phím on/off. Sẽ ko bao giờ xảy ra lõi treo bus i2c. Có thể chọn 2 chế độ ổn áp ac và chỉ ổn áp bằng DC-DC để sóng ít gãy zero như bản W79E2051 tùy theo sở thích.

Inverter của mình vừa rồi cúp điện, nối vào lưới gia đình, nó hiển thị dòng DC, AC ok, ít nhảy. Mình thắp mấy cái bóng đèn hiển thị đúng 0.4A-228vac, dòng chỉ nhảy chút số lẻ rồi xuống tí, đa số đứng ở 0.4. DC thì ok so với đồng hồ kim ok. Lúc đầu quên rút cái nguồn sạc 10A khỏi accu, cứ khởi động lên dòng DC đến trên setting 50A là off, báo ngắn mạch. Cũng may bảo vệ tuyệt đối tốt chứ ko bùm. Cái sạc nó hồi tiếp sao mà dòng tăng dữ thật. Lúc chữa tìm ra nguyên nhân cứ nghĩ mạng điện nhà bị chập đâu rồi haha. Bửa hôm đó cúp điện đúng Việt Nam đá với Irad chứ, cúp nữa tiếng nên cắm thêm cái bộ PC, cắm vào bụp tắt ngóm cả nhà, do cái nguồn PC nó hút lúc nạp tụ, phải khởi động mềm mới chiu. lo xem đá banh quên xem dòng ac thế nào mất.

Name:	SPWM_167%_SMD_V2_SCH.jpg
Views:	870
Size:	113.7 KB
ID:	1696104
          V3

Name:	MH_N76E003_PWM_UPDATE_V3.jpg
Views:	878
Size:	114.9 KB
ID:	1696105

Comment

• TP_Electro: mình gỡ 2 tụ mass vẫn lệch như vậy. Để sáng mai dùng VR set 70/167% spwm như bạn nói xem sao.

Mình chạy tải dây tóc 75W qua một diode thì đầu nào qua anot sẽ bị thấp hơn 1-2V.

Vấn đề có lẽ bởi áp cấp quá bé nên có con IR không chịu dẫn/xuất xung theo yêu cầu! Mình dùng sạc 3gđ cấp dòng 20A cắm vào accu 12V30Ah rồi cấp cho mạch thì khi chạy máy sấy số 2 đạt 460W, áp cấp sụt còn trên 11V, 2 đầu ra chỉ lệch cỡ 1V.

Vậy là bây giờ nhờ các bạn tư vấn cho con IC nào vào 10-26V ra 15V để mình gắn vô cho ổn định mạch driver nhé, chứ dùng mạch 34063 e là dòng quá thấp.

Comment

• XL6009. Modul có sẵn ~30K chỉ chênh so với IC ~10K, KT: 43X21X14mm. Mua luôn modul về mà lắp. LM2577 thông số chả cao hơn mà đắt lòi pha.

http://banlinhkien.vn/goods-5059-mod...009-5-35v.html

http://linhkienchatluong.vn/module-n...502_ct197.aspx

http://banlinhkien.vn/goods-2415-mod...dc-lm2577.html

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                XL6009. Modul có sẵn ~30K chỉ chênh so với IC ~10K, KT: 43X21X14mm. Mua luôn modul về mà lắp. LM2577 thông số chả cao hơn mà đắt lòi pha.

http://banlinhkien.vn/goods-5059-mod...009-5-35v.html

http://linhkienchatluong.vn/module-n...502_ct197.aspx

http://banlinhkien.vn/goods-2415-mod...dc-lm2577.html
                Cảm ơn bạn, để mình thử con XL6009 xem.

Comment

• Dùng UC384x + mos chắc cũng đc ấy bạn.

Comment

• Sẵn có con XL6005E mình đã ráp được 1 bo 5-30V/15V, kích thước 23x23x25mm, tương đương thể tích với bo XL6009 họ bán sẵn, để tối về gắn test xem áp ra còn bị lệch bán kì khi Vbat nhỏ nữa không:

Name:	2018-01-24 14.31.00.jpg
Views:	881
Size:	352.7 KB
ID:	1696159

//Gắn vô thì mất chức năng on/off bằng nút nhấn. cắm điện là có 12V, ấn on thì lên 15V.
                    Lần này thì không test được lệch áp bán kì, vì lỡ thay 1 con IR2110 từ bo bị lệch qua bo V2. Giờ bo V2 này chạy không bị lệch bán kì nhưng áp ra lại thấp đều 2 cực AC dù Vbat low: 88V thay vì bo trước 55V và 100V.
                    Attached Files

Comment

• Đương nhiên là mất chức năng on/off khi gắn vào ngay chổ mos nguồn roài. Ngoài ra có thể còn ko thể đo áp accu chính xác nếu bo cs ko có chạy đường riêng. Bạn muốn test thì độ cấp riêng cho 2 ic driver ir2110 thôi chứ.

Comment

• Mình phải giữ lại con BJT-P, cắt 2 đường mạch trên bo CS đi lại mới được, nên cái bo CS của mình bị cắt mạch nối dây tùm lum luôn rồi!!!

Bây giờ mạch 2x2x65 dùng 2 cặp IRF3205 với Vbat = 9.5V, HV = 292V và AC được 196V, cân đối rồi, xem như tạm ổn. Còn cái mạch 2x2x72 thì sao lại tệ quá, 2 cặp RU190N08 mà ra được có trên 270V HV và 184Vac à.

Comment

• Bạn đưa áp cho driver vào chân 12 và chân điều khiển nguồn 21 của bo spwm vào chân đk của xl6005 (đảo mức), chân 18 thì vẫn lấy áp accu bình thường thì on/off ok mà.
                          ///
                          dinhthuong80 mình có nói vầy đâu nhỉ? "Như bạn TP nói thì bo CS nếu dùng driver khác lại phải hàn chỉnh driver".
                          Bạn xem bo cs mình và bo đổi nguồn XL6005 kèm theo để hiểu nè. Click image for larger version

Name:	preveiw.jpg
Views:	794
Size:	185.6 KB
ID:	1696199

Name:	Untitled.png
Views:	766
Size:	92.4 KB
ID:	1696194

Comment

• Lắp in, out vào chân cuộn lọc - cuộn cảm buck. Bỏ cuộn lọc đi cũng OK. Muốn giữ cuộn lọc thì lắp lên bo DC - DC. Ko có lọc đảm bảo vẫn ngon, nếu tụ lọc, điện cảm boost hợp lý, gợn sẽ thấp. Mọi chức năng khác như on, off, dò Vbat bình thường.

Comment

• Như bạn TP nói thì bo CS nếu dùng driver khác lại phải hàn chỉnh driver, nên mình chỉ cắt đường Vbat vào cực E con BJT để đưa vào Vin, cắt đường vào cực C để hàn vào cực E, chân 5 mạch buck nối vô cực B luôn, thế là xong.

Name:	image_92346.jpg
Views:	794
Size:	345.4 KB
ID:	1696187

Comment

• Lặng lẽ đón Tết......

Tới giờ xem như mình vẫn chưa thành công mạch sin chuẩn này!

Hôm rồi lấy cái mạch cũ dùng 79E2051 với EC42 2x2x65T cùng 4 con IFR3205 ra chạy thử cái máy giặt 7kg/430W thì thấy ăn dòng cỡ 58Adc, chạy một hồi không sao. Mừng quá vì nó "dễ chịu" hơn cái tủ lạnh 120W, thế là đem cái mạch hiện tại (bo đk V2) cũng 4 con IRF3205, EE55/2x2x65T ra xài thử, định bụng ngon lành sẽ đóng hộp cho em nó để xài Tết. Thật không ngờ, ban đầu cũng khởi động được, tưởng ngon. Vài giây sau nhìn cái kìm thì thấy dòng dc từ 57A cứ tăng dần tăng dần, lên tới trên 75A rồi bùm luôn! xem sơ sơ thì chết mấy con IRF3205 (mua 1 chục). Như vậy là khả năng ở con IXDN404 bị nhiễu khi chạy tải cảm lớn làm chết mos DC.

Thôi, chờ qua Tết rảnh rỗi lại tiếp tục vậy, hi vọng Tết này không bị...cúp điện kẻo nhà cửa tối thui vì inverter vẫn chưa xong!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X