Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• flacman
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Nghĩa là nó dao động 1 chút và tạo nguồn sau đó ngắt, áp giảm dần là do điện áp tích trữ trong tụ lọc bị phóng dần. Bạn dùng IC gì vậy? Chắc nó có cơ chế bảo vệ.
    Chỗ e chỉ mua được tny256 tq 20k/con. E đang đặt tny255 và 26x hàng tháo máy trên trang linhkienst về thử xem sao

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi flacman Xem bài viết
    Cháy 2 con diod cầu và trở (mua trúng diod dỏm) nó mới lên đèn đc. Nhưng điện áp ra chỉ có 3v7, sau đó dao động và giảm từ từ xuống 2v (ko tải). Vậy là biến áp dỏm hả bác?
    Bax ee10 e mua trên mạng 5k/cái.
    Nghĩa là nó dao động 1 chút và tạo nguồn sau đó ngắt, áp giảm dần là do điện áp tích trữ trong tụ lọc bị phóng dần. Bạn dùng IC gì vậy? Chắc nó có cơ chế bảo vệ.

Leave a comment:

• flacman
    replied
    E thay bax ee13 xịn (lấy từ cục sạc ở trên) vẫn bị vậy

Leave a comment:

• flacman
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Thử đổi ngược 2 chân cuộn thứ cấp cho nhau.
    Cũng vậy bác ơi. Riu riu 1 chút rồi tắt (xuống còn 2v). E đổi sơ cấp cũng ko thay đổi
    Vả lại e mua trên mạng họ có hình vẽ đánh dấu chân (*) nên chắc là đúng

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Thử đổi ngược 2 chân cuộn thứ cấp cho nhau.

Leave a comment:

• flacman
    replied
    Cháy 2 con diod cầu và trở (mua trúng diod dỏm) nó mới lên đèn đc. Nhưng điện áp ra chỉ có 3v7, sau đó dao động và giảm từ từ xuống 2v (ko tải). Vậy là biến áp dỏm hả bác?
    Bax ee10 e mua trên mạng 5k/cái.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Em thấy mạch sạc pin (4.2v li-ion cho camera) này k0 xài con ic nào hết. Nguyên tắc nó là gì vậy bác?

mặt trên https://1drv.ms/i/s!AmeKuDB1svTa73jCOkKuImAit3O4
    mặt dưới: https://1drv.ms/i/s!AmeKuDB1svTa73fd8ssCcaRUs34s
    Đây là mạch RCC (ringing choke converter). Cũng flyback nhưng không dùng IC chuyên dụng mà dùng chính đèn công suất tự dao động với cuộn dây biến áp. Là kiểu flyback đơn giản nhất, tiết kiệm đến cùng cực nhưng độ ổn định thấp.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Tụ film snuber 1n 400v ở quê em kiếm k0 ra, các tụ film trị số gần gần đó cũng ko có. Có thể thay bằng tụ gốm 1n 1k2v được k0? Nó có tính năng fail safe ko? Hay hay là bỏ luôn cái tụ này?
    Thay bằng tụ điện áp cao hơn được, ví dụ 1n 1KV hoặc 2KV.

Leave a comment:

• flacman
    replied
    Em thấy mạch sạc pin (4.2v li-ion cho camera) này k0 xài con ic nào hết. Nguyên tắc nó là gì vậy bác?

mặt trên https://1drv.ms/i/s!AmeKuDB1svTa73jCOkKuImAit3O4
    mặt dưới: https://1drv.ms/i/s!AmeKuDB1svTa73fd8ssCcaRUs34s

Leave a comment:

• flacman
    replied
    Tụ film snuber 1n 400v ở quê em kiếm k0 ra, các tụ film trị số gần gần đó cũng ko có. Có thể thay bằng tụ gốm 1n 1k2v được k0? Nó có tính năng fail safe ko? Hay hay là bỏ luôn cái tụ này?

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Tụ gốm 100nF 50V thông dụng.

Leave a comment:

• flacman
    replied
    Bác cho e hỏi con tụ 100n chân B ic tny vẫn là tụ 400v hay sao?

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi newnewboy Xem bài viết
    Hi mọi người, em muốn hỏi 1 chút là nếu e muốn tăng công suất của mạch lên gấp đôi, e muốn gắn 2 biến áp song song với nhau nhưng vẫn dùng 1 ic TNY. Như vậy liệu mạch có hoạt động không ạ?
    Em cám ơn.
    Công suất phần lớn do con TNY quyết định, ko thay IC công suất cao hơn mà đòi tăng gấp đôi sao được?

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Muốn tăng công suất thì tăng chip, tăng biến áp. Mắc song song không chạy đâu.

Leave a comment:

• newnewboy
    replied
    Hi mọi người, em muốn hỏi 1 chút là nếu e muốn tăng công suất của mạch lên gấp đôi, e muốn gắn 2 biến áp song song với nhau nhưng vẫn dùng 1 ic TNY. Như vậy liệu mạch có hoạt động không ạ?
    Em cám ơn.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X