Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bqviet
    replied
    Mạch nguồn flyback không thể dùng làm mạch phát hiện điểm 0.

Leave a comment:

• uzunku
    replied
    Hi anh bqviet.
    Anh cho em hỏi mạch của anh có thể dùng làm mạch phát hiện điểm 0 cho vi điều khiển luôn được không ạ. Nếu dùng được thì nối như thế nào ạ.
    Em cảm ơn

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Đúng là TNY255, TNY268 ... chạy tần số 132 KHz khá cao. Đây là gánh nặng đối với các loại lõi biến áp hàng chợ, vốn thường chỉ chạy tốt ở đâu đó xung quanh 25 KHz. Đối với biến áp hàng chợ, tần số hoạt động 50 KHz (Viper, FSL...) cũng đã là cao rồi.

Đó là lý do bqv không khuyến cáo mọi người dùng biến áp xung hàng chợ, mua đại trà bên ngoài. Nên lấy biến áp ở cục xạc điện thoại, máy tính bảng ... chất lượng hơn nhiều.

Leave a comment:

• error404
    replied
    Mình xem trong datasheet thì thấy nó dao động với tần số tới 132khz. Như vậy có phải cao quá không, trong khi biến áp xung thường chỉ chạy vài chục khz.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Linh kiện hàng chợ thì cháy nổ là bình thường, có gì đâu mà ghê. Nếu yêu cầu thực tế không cần nhỏ gọn thì dùng nguồn biến áp sắt từ và ổn áp bù 7805 kiểu cũ cũng được, dễ làm và ít hỏng. Nhưng ngay cả nguồn kiểu cũ cũng chẳng an toàn tuyệt đối không cháy nổ đâu nhé.

Leave a comment:

• thanhcn23
    replied
    em cảm ơn a ạ. trường hợp dùng 1 thời gian bị hỏng iC cháy trở nên có cảm giác hơi ghê ghê ạ

Leave a comment:

• thanhcn23
    replied
    dạ em cảm ơn anh ạ

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nếu TNY hỏng có 2 trường hợp
    - MOSFET bên trong IC chết chập (ngắn mạch), trở bảo vệ cháy
    - MOSFET chết đứt (hở mạch) hoặc không chết nhưng phần điều khiển hỏng, trở bảo vệ không cháy.

Leave a comment:

• thanhcn23
    replied
    dạ em là Nghiêm Văn Thành ạ mail e là thanhcn23@gmail.com số điện thoại em là 01672266299 em trọ ở đường hoàng mai hai bà trưng hà nội. em nhận thấy là khả năng khi cấp nguồn nếu con TNY chưa Băm xung thì làm cho cuộn dây sơ cấp của biến áp em đang dùng nó vẫn còn thông 2 chân của cuộn sơ cấp làm ngắn mạch cháy trở 10R/1W. anh cho em hỏi thêm là nếu mạch đang dùng bt chẳng may con TNY bị hỏng ko băm dc xung thì có xẩy ra hiện tượng cháy trở 10R/1W ko ạ, nếu có thì có thể khắc phục được không ạ . em xin cảm ơn a nhiều ạ .

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Dùng bóng đèn rất tốt, đúng chất thợ. Tuy nhiên mạch này rất đơn giản, đã có điện trở R2 đóng vai trò cầu chì bảo vệ đầu vào. Khi trục trặc chỉ hỏng cái điện trở 400 đ thì cũng chưa thiệt hại gì đáng kể.

Nếu R2 nổ ngay khi cấp điện thì có khả năng dòng xộc vào tụ (inrush current) khi khởi động lớn hoặc điện trở không đủ công suất. Đắng này mạch chạy vài giây mới nổ điện trở bảo vệ thì rõ ràng gây bởi biến áp hoặc IC nguồn chất lượng thấp rồi.

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    làm ơn test mạch gắn bóng đèn 25w hoặc 5w sợi đốt từ +310 sang. có gì bóng đèn sáng. giảm thiểu thiệt hại người và của.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Khả năng lớn là biến áp bị bão hòa => dòng tăng vọt nhanh khiến IC nguồn không cắt kịp => cháy điện trở R2 bảo vệ ở đầu vào. Loại biến áp này chất lượng thấp, đừng dùng.

Bạn nào cần vài chiếc biến áp để chế thử, bqv có thể tặng. Vui lòng để lại tên và địa chỉ.

Leave a comment:

• thanhcn23
    replied
    trở 10R/1W ạ. a cho em hỏi nếu con TNY chưa hoặt động hoặc đang hoặt động bị hỏng liệu có bị nổ, ngắn mạch không ạ

Leave a comment:

• thanhcn23
    replied
    dạ trở 10 ôm 1W ạ em đang dùng biến áp xung e mua ở link này ạ
    http://banlinhkien.vn/goods-4187-bie...1a-cx7131.html

e ko biết được nó cứ nổ trở công suất dc 4 giây là nó nổ ạ .

Leave a comment:

• thanhcn23
    replied
    dạ trở 10 ôm 1W ạ em đang dùng biến áp xung e mua ở link này ạ
    http://banlinhkien.vn/goods-4187-bie...1a-cx7131.html

e ko biết được nó cứ nổ trở công suất dc 4 giây là nó nổ ạ .
    Attached Files

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X