Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ThieuQP
    replied
    Hi Huynh.

Em đổi lại chiều của cuộn thứ cấp, thì công suất lên được 4Watt.
    Cảm ơn Huynh và hy vọng sẽ được thêm nhiều điều bổ ích.

p/s: Em muốn đầu ra khoảng 4.5 - 5V thì thay zenner bằng bao nhiêu được huynh nhỉ?

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Có ngược hay không, phụ thuộc vào chiều quấn cuộn dây của cái biến áp cụ thể bạn dùng. Nếu lắp đúng loại biến áp ở bài #1, theo đúng mạch ở bài #1 thì chiều là đúng.

Leave a comment:

• ThieuQP
    replied
    Huynh cho em hỏi thêm chút nữa: Như cái hình chụp PCB em gửi, thì cuộn thứ cấp có bị ngược ko ạ?

Leave a comment:

• ThieuQP
    replied
    Cảm ơn đại ka đã trả lời: Cuộn sơ cấp và thứ cấp thì không lẫn, có thể là bị ngược 2 đầu của 1 cuộn.
    "thiếu điện cảm đầu ra và flywheel diode" => là thiếu con nào huynh nhỉ? em dùng con FB đúng như mạch của huynh ạ.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Chiều của cuộn sơ và thứ ảnh hưởng quan trọng tới bộ nguồn. Đang là nguồn flyback, nếu ngược chiều cuộn dây thì trở thành forward, nhưng lại thiếu điện cảm đầu ra và flywheel diode => công suất ra rất rất bé.

Leave a comment:

• ThieuQP
    replied
    Hi bác cho em hỏi chút.

Em thì ko biết gì về nguồn xung, làm theo các bước bác vẽ.
    Nhưng công suất đầu ra được có cỡ 0.6Watt.
    (Chạy Led 12V, nhưng đo chỉ đc 8.5V với dòng 0.05A)
    Em dùng TNY254 và biến áp EE16.
    Không rõ bác có cách nào khắc phục được công suất ko ah?
    Liệu chiều của cuộn sơ cấp và thứ cấp có ảnh hưởng nhiều ko ạ?

Mong được đại ka chỉ bảo ạ.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Không .

Leave a comment:

• newnewboy
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Bảo vệ ngắn mạch đầu ra là chức năng cơ bản của tất cả IC nguồn. Viper, TNY, TOP ... gì gì cũng đều tự cắt khi gặp sự cố này.
    Nhưng nếu khi xảy ra ngắn mạch đầu ra tức chập dương và âm thì IC nguồn có thể tự bảo vệ bằng cách tự cắt nhưng khi đó các tụ lọc, san phía sau sẽ bị chập nguồn đất. Khi đó liệu tụ có nổ k bác?

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Bảo vệ ngắn mạch đầu ra là chức năng cơ bản của tất cả IC nguồn. Viper, TNY, TOP ... gì gì cũng đều tự cắt khi gặp sự cố này.

Leave a comment:

• dangkiet000
    replied
    Em cảm ơn anh bqviet nhiều ^^! Thắc mắc thằng quỷ này cũng lâu rồi, giờ được thông rồi.

Leave a comment:

• dangkiet000
    replied
    Em cảm ơn anh bqviet nhiều ^^! Thắc mắc thằng quỷ này cũng lâu rồi, giờ được thông rồi.

Leave a comment:

• newnewboy
    replied
    Bác Việt còn onl k cho e hỏi chút. Theo như datasheet thì con TNY26x có feature chống quá dòng, ngắn mạch, hở vòng. Vậy giờ có nghĩa là mạch đầu ra 5V 1.5A ngon r mà e chập 2 chân 5V và đất liệu nó có tự ngắt theo như datasheet nói không bác? Bác đã thử vấn đề này chưa?
    Ak, ngoài ra, theo ngu kiến của e thì e muốn bổ xung chức năng chống quá áp (sử dụng varistor 10D271K) và 1 cầu chì ống (thay cho điện trở cầu chì) cho đầu vào có đc k bác?

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Ferrite bead hiểu nôm na là thế này : đối với tín hiệu tần số thấp, nó như một sợi dây nối bình thường với điện trở (trở kháng) rất bé; đối với tín hiệu tần số cao hơn một ngưỡng nào đó, đột nhiên trở kháng của nó tăng vọt. Thông số "Z test frequency" là giá trị trở kháng điển hình của linh kiện đo tại tần số đó. Ví dụ ferrite bead có trở kháng 60 ohm tại 100 MHz trong khi điện trở DC của nó chỉ vài chục/trăm mi-li ôm.

Đúng, ferrite bead có thể dùng như mạch lọc thông thấp loại tốt vì không làm suy giảm tín hiệu DC. Trong mạch nguồn xung, nó rà sạch cái gai điện áp đặc trưng của nguồn flyback gây bởi điện cảm rò bên sơ cấp biến áp xung với tổn thất năng lượng không đáng kể. nếu lắp điện trở và tụ (lọc R-C thông thấp) vào đầu ra nguồn thì tổn thất năng lượng đáng kể, lại bị sụt áp theo tải.

Ngoài ra, ferrite bead có nhiều tác dụng khác trong lĩnh vực cao tần, chống nhiễu ...

Leave a comment:

• dangkiet000
    replied
    Anh bqviet rảnh thì giải đáp giúp em vấn đề này nha : Tác dụng của Ferrit Bead trong mạchnày là gì thế anh ?

Vì khi mua Ferrit Bead có 2 thông số làm em không biết chọn loại nào cho tốt là :
    Z Test Frequency: 100 MHz
    Max. DC Resistance: 0.10 Ohm

Em hiểu thế này không biết có phải ko : Tác dụng của Ferrit Bead là để chặn tín hiệu nhiễu cao tần. Khi gặp tín hiệu cao tần thì trở kháng nó tăng cao. Nếu vậy thì hổng lẽ nó giống mạch lọc thông thấp hả anh ?

Leave a comment:

• nvt992
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Có thể chip hàng chợ ở VN bị mất tính năng này. Chip bqv dùng chạy đúng kể cả khi giảm dần.
    thanks bác, chip em mua ở hàn thuyên. để em ship vài con chuẩn về test thử vậy. nhưng em google được thì nó lại giải thích là do tính năng của chip?
    https://www.power.com/ja/node/74586/

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X