Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• eternal1992
    replied
    bác nào down được thì bớt chút time gửi cho em xin vào mail này với ạ: nguyenmanhcuong.mta@gmail.com
    e thử dùng trình duyệt khác mà cũng ko được nữa. e cảm ơn ạ !

Leave a comment:

• vaonghe
    replied
    À bác thớt cho e hỏi là sờ vào chỗ 5v có bị giật k bác?

Leave a comment:

• vaonghe
    replied
    Trời ơi, linh kiện lằng nhằng vậy mà bảo đơn giản, rẻ tiền

Leave a comment:

• phamlinhddk
    replied
    Nguyên văn bởi eternal1992 Xem bài viết
    e đăng nhập rồi mà,thì mới comment được chứ bác,
    cái link đầu tiên này bác,e nhấp vào là trang trắng luôn,mong bác check giùm e với
    : http://www.dientuvietnam.net/forums/filedata/fetch?id=1422168&d=1409319122"]85d64630e5e87e5f5b537e1d6ce2a2f8.zip [/URL]
    Vẫn sống nhăn kìa!

Leave a comment:

• trongbang3
    replied
    Nguyên văn bởi eternal1992 Xem bài viết
    cái link đầu tiên này bác,e nhấp vào là trang trắng luôn,mong bác check giùm e với
    : 85d64630e5e87e5f5b537e1d6ce2a2f8.zip
    Vẫn tốt đó mà, ổn mà.

Leave a comment:

• eternal1992
    replied
    : 85d64630e5e87e5f5b537e1d6ce2a2f8.zip

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Link để tải về vẫn tốt. Người muốn tải về phải đăng nhập thành viên diễn đàn. Người vào xem chưa đăng nhập sẽ không tải về được.

Leave a comment:

• eternal1992
    replied
    bác bqviet ơi link die rồi hay sao ý.
    bác gửi lại cho e xin vào mail này nha: nguyenmanhcuong.mta@gmail.com
    cảm ơn bác nha !

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Theo tài liệu thì C5 loại 10V là đủ. Thực tế thì dùng bất kỳ loại thông thường bán ở thị trường. Tụ đất, tụ sứ, tụ nhựa ... đều được cả.

FB1 là cái ferrite bead cũng bình thường, càng to thì cái gợn sóng ở áp ra càng bé -> càng tốt.
    http://icvn.com.vn/s%E1%BA%A3n-ph%E1...it-bead-detail

Biến áp EE16 hàng chợ chẳng có thông số gì. Chỉ biết rằng mua ở cửa hàng Hoàng Phát, bố trí kích thước chân cẳng thì đã có trong bản vẽ mạch in.
    http://icvn.com.vn/s%E1%BA%A3n-ph%E1...ng-ee16-detail

Nếu công suất muốn ra 10W đủ, chạy lâu dài thì nên dùng TNY268, biến áp EE19; bqv sẽ đăng một thiết kế đáp ứng nhu cầu này trong thời gian tới.

Leave a comment:

• NguyenHuynt
    replied
    Em còn nhiều điều thắc mắc mong anh bqviet giúp đỡ
    1. Tụ C5 chịu áp bao nhiêu?
    2. FB1 thông số ra sao?
    3. Anh có tài liệu gì về EE16 mà anh đang sử dụng không(do em thấy tài liệu mấy thành viên đăng chân cẳng không giống như trong mạch anh vẽ)?
    Nếu công suất ra là 10W.
    Mong anh thông cảm cho sự non yếu của em.
    Em cảm ơn anh nhiều!
    Attached Files

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Chân 6-7-8 của TNY tất cả đều nối đất theo datasheet. Ở sơ đồ nguyên lý có thể chỉ vẽ 1 chân 8 hoặc 7 hoặc 6, thực tế cả 3 chân đều nối đất.

Biến áp EE13 và EE16 bqv đều mua ở ngoài, không phải tự quấn. Nếu tự quấn, người bình thường chỉ quấn từ EE19 trở lên; EE16 trở xuống quá nhỏ nên khó quấn bằng tay.

P3,P4,P5,P6 tên linh kiện là MH = mounting hole = 4 cái lỗ ở 4 góc bo mạch để gắn bảng mạch vào thiết bị, chân để bảng mạch trên mặt bàn ...

Leave a comment:

• NguyenHuynt
    replied
    Anh bqviet em có thắc mắc này? Theo sơ đồ nguyên lý thì TNY25x đâu có nối dây chân 6, sao trong hình này có đi dây chân 6. Tiện thể em hỏi phần khoanh vàng trong hình có tác dụng gì? Biến áp do anh quấn, nên anh đã thay đổi thứ tự chân cho dễ vẽ mạch có phải không? Và kí hiệu P3,P4,P5,P6 ở mạch nguyên lý có ý nghĩa gì. Em mới vào nghề nên còn non nớt, mong anh giúp đỡ em. Em cảm ơn!
    Attached Files

Leave a comment:

• NguyenHuynt
    replied
    noname9x, nhấn F5 không mệt nghĩ để load trang tải file. MÌnh thử đã được

Leave a comment:

• trongbang3
    replied
    Nguyên văn bởi noname9x Xem bài viết

Bác có thể up lại thiết kế đc ko? vì mình nhấp vào chỉ ra 1 trang trắng chả thấy file nào cả. Up lên mega hay mediafire gì cũng đc. hoặc bác nào đã down được thì re-up giúp mình nhé
    Thử xem sao.
    Attached Files

Leave a comment:

• noname9x
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Biến áp EE16 đề cập trong bài viết là hàng chợ, không có datasheet. Sơ đồ kết nối chân đã có trong sơ đồ nguyên lý mạch; cách đi dây thực tế đã có trong bản vẽ mạch in. Toàn bộ thiết kế (nguyên lý mạch, mạch in) nằm trong tệp đính kèm bài viết. Đây là thiết kế nguồn mở toàn bộ, sử dụng phần mềm công cụ KiCAD cũng là nguồn mở. Tác giả không giữ kín cái gì hết. Người dùng có dùng được hay không là do khả năng chính mình thôi.

Bác có thể up lại thiết kế đc ko? vì mình nhấp vào chỉ ra 1 trang trắng chả thấy file nào cả. Up lên mega hay mediafire gì cũng đc. hoặc bác nào đã down được thì re-up giúp mình nhé

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X