Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bqviet
    replied
    Biến áp xung thường có 3 cuộn dây hoặc nhiều hơn. Cuộn sơ cấp phía đầu vào, cuộn thứ cấp để đưa ra tải và cuộn phụ để cấp nguồn cho chính IC. Họ TNY chỉ cần 2 cuộn dây, không cần cuộn phụ. Nếu để cuộn dây phụ không nối với đâu thì nó sẽ bị thả nổi, khá nguy hiểm : điện áp giữa 2 đầu cuộn dây phụ nhỏ nhưng điện áp so với đất (đất thật chân mình đứng lên ấy) có thể khá lớn. Vì thế phải nối nó với GND của đầu vào. Mục đích để an toàn.

Leave a comment:

• thinhhoang
    replied
    Click image for larger version

Name:	TNY253.PNG
Views:	2150
Size:	69.1 KB
ID:	1679042 Anh Việt cho em hỏi chỗ nguồn xung dùng EE16.
    Em thắc mắc tại sao lại nối chân 4 của EE16 với 0V của nguồn vào ạ? Mục đích là gi ạ? vi em thấy cuộn (12) không liên quan tới cuộn (34). Em cảm ơn anh ạ!

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi hieu98dt Xem bài viết
    Bác bqviet cho mình hỏi ngoài lề tí, dòng tiny và dòng Top khi hở tải có chết không bác. Chưa dùng 2 dòng này bao giờ. Cám ơn sự chia sẻ nhiệt tình của Bác.
    Không chết nếu hở tải.

Leave a comment:

• hieu98dt
    replied
    Bác bqviet cho mình hỏi ngoài lề tí, dòng tiny và dòng Top khi hở tải có chết không bác. Chưa dùng 2 dòng này bao giờ. Cám ơn sự chia sẻ nhiệt tình của Bác.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Bạn qua bên luồng Thiết kế nguồn CC-CV, chính là cái ổn dòng, hạn áp chuyên cho lái LED, nạp ắc-quy.

Leave a comment:

• newnewboy
    replied
    Vâng. Cám ơn bác BQViet đã gợi ý.
    E muốn hỏi thêm một chút về mạch nguồn này 1 tẹo là: em đang muốn làm 1 mạch nguồn flyback cho đèn led âm trần. Đặc điểm của loại này là dải đầu ra có thể lắp cho tải led với các số lượng bóng khác nhau, tương ứng với điện áp ra 12-26VDC. Em có tìm hiểu thì được biết đây là loại nguồn flyback phản hồi dòng (ổn dòng), còn mạch của bác BQViet là phản hồi áp (tức ổn áp).
    Vậy các bác có thể cho em lời khuyên là lên sử dụng loại IC nào để chuyên dùng cho nguồn LED này ạ. Và với mạch của bác BQViet thì có thể sử dụng lại được không ạ?
    Em xin chân thành cảm ơn.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Dùng Viper12 hoặc 22, chạy được với điện vào 3 pha 380V.

Leave a comment:

• newnewboy
    replied
    Mọi người cho em hỏi một chút ạ?
    Em đang cần điều khiển 1 bóng đèn 380VAC/2kW. Điện áp cấp chỉ gồm 2 dây pha của điện xoay chiều 3 pha.
    Em cần trích 1 phần điện 2 pha (380VAC) và convert nguồn đó xuống 5VDC (hoặc hơn) để nuôi vdk đóng ngắt bóng đèn đó. Em đọc luồng này và đã làm thành công từ 220VAC to 5V. E có kiểm tra lại mấy dòng IC viper hay TNY, lnk30x,... thì chỉ cho đầu vào max là 265VAC.
    Các bác cho em hỏi với bài toán như vậy, e nên làm thế nào để có thể convert 380VAC ra đc điện VDC nuôi vi điều khiển. Nếu được thì loại IC cần dùng là loại nào ạ?
    Em xin chân thành cảm ơn.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Link còn chạy tốt .

Leave a comment:

• icloud113
    replied
    bác bqviet ơi link die rồi hay sao ý.
    bác gửi lại cho e xin vào mail này nha: icloud113@gmail.com
    bác nào down dc rồi cho em xin lại cũng dc
    cảm ơn bác nha !

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Xin lỗi, bài viết của bạn không liên quan chủ đề thảo luận tại luồng này. Bạn cần mở luồng riêng mới để hỏi.

Leave a comment:

• Trangiang71
    replied
    Bạn Việt giúp tôi con sạc accu 12v-5a, bị cháy Fet SK1118, xung UC3248AN. Tôi đã thay cặp FET, IC xung, zener và các tụ, trở nhưng vẫn không chạy. Kiểm tra không có áp cho con xung, tôi đã quấn lại flyback bằng 12 vòng như trước thì board chạy, nhưng chỉ 1-2 phút thì chết con FR107 nắn cho xung, tôi đã thay cặp tụ lọc 47uf và 10uf-25v nhưng vẫn bị chết con fr107, gánh bằng 2 con cũng tiếp tục chết. Bạn giúp tôi tháo gở vấn đề với. Cảm ơn!!!

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    TinySwitch rất dễ tính. Biến áp nào chạy được với TNY25x thì cũng chạy được với TNY26x, 27x, 28x ...

Theo như datasheet thì biến áp đó chạy được với TNY25x. Nên dùng các IC đời sau cho nhiều tính năng, nếu chấp nhận giá đội lên chút.

Leave a comment:

• seven07
    replied
    Hi Bác bqviet. Em tìm được 2 con này bác cho ý kiến khi dùng với dòng tny25x hoặc tny26x. Do em ko có máy đo nên muốn hỏi ý kiến bác trước.
    http://katalog.we-online.de/pbs/data...7491181112.pdf
    http://katalog.we-online.de/pbs/datasheet/749118115.pdf

Cảm ơn Bác

Leave a comment:

• uzunku
    replied
    dạ ,cảm ơn anh bqviet

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất