Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• quangdongueh
    replied
    ném đá hội nghị phát!

nếu việc thiết kế một nguồn nhỏ như thớt đề cập là quá khó với mọi người thì tận dụng lại các mạch có sẵn cũng được: như mạch nguồn bếp từ,bếp hồng ngoại, adapter.....nếu làm số lượng lớn và chuyên nghiệp thì tất nhiên phải làm chỉn chu rồi, nhỏ lẻ vài cái tận dụng cũng được,

Leave a comment:

• trongbang3
    replied
    Mọi người. Dân mới và ít kiến thức như em (cháu) liệu có thể quấn biến áp không. Không tự tin về khoản quấn biến áp lắm. Định gỡ cục sạc điện thoại hỏng ra quấn, làm thử. Mà không biết dây nhợ ra sao. Keo kiết như thế nào. Xin cảm ơn.

Leave a comment:

• thetung
    replied
    Ô thế thì có nhiều loại datasheet nhỉ ? Cám ơn bác nhé !

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Datasheet mới nhất của Viper28, trang 3
    http://www.st.com/st-web-ui/static/a...CD00210134.pdf

Leave a comment:

• thetung
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Viper28L công suất ra lý thuyết cũng là 20W tương tự Viper22A. Dùng linh kiện hàng chợ ở VN thì đạt được 75% giá trị danh định đã khó bằng lên trời. Chuyển sang TOPxxx là ý tưởng hay. Tuy nhiên cần lưu ý là dòng TopSwitch khá kén biến áp vì kiểu cấp nguồn của nó thông qua chân E của opto, đồng thời chân cấp nguồn cũng là chân phản hồi luôn. Hiểu được "kiểu cách" của TOP rồi, quấn biến áp xung tin tay rồi thì sẽ thấy làm với TOP rất thú vị. Nếu chưa thì sẽ là ác mộng.
    Theo Datasheet thì con Viper 28 công suất max là 24W bác BQV à .Nếu khéo làm thì rơi rớt đi nó có thể đạt y/c của bạn chủ thớt...

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Viper28L công suất ra lý thuyết cũng là 20W tương tự Viper22A. Dùng linh kiện hàng chợ ở VN thì đạt được 75% giá trị danh định đã khó bằng lên trời. Chuyển sang TOPxxx là ý tưởng hay. Tuy nhiên cần lưu ý là dòng TopSwitch khá kén biến áp vì kiểu cấp nguồn của nó thông qua chân E của opto, đồng thời chân cấp nguồn cũng là chân phản hồi luôn. Hiểu được "kiểu cách" của TOP rồi, quấn biến áp xung tin tay rồi thì sẽ thấy làm với TOP rất thú vị. Nếu chưa thì sẽ là ác mộng.

Leave a comment:

• thetung
    replied
    Nguyên văn bởi lekhieu Xem bài viết
    Chào bác bqv!
    Em đang nghiên cứu nguồn xung flyback!
    Em đã thử làm mạch với viper và uc3842 nhưng vẫn chưa thành công. Bác có sơ đồ mạch nào của 2 dòng này (đặc biệt là viper) với thông số đầu ra là 12V, 1.5A không?
    Nếu dùng TNY thì dùng con nào với yêu cầu đó?
    Xin góp ý với bạn 1 chút :
    Bạn có thể nghiên cứu con VIPer 28L xem sao
    Còn không thì bạn chuyển sang dùng dòng TOPxxx thì dễ tìm hơn...
    Chúc bạn thành công !

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi there7763 Xem bài viết
    có bác nào dùng phần mềm này suất mạch in với mạch xem cắm linh kiện up cho em xin với ạ ! máy em codua cài altium rồi ko dám cài tiếp ! cảm ơn nhiều nhiều ạ
    KiCAD là phần mềm tự do, mã nguồn mở, có khả năng chạy trên nhiều hệ điều hành khác nhau, có thể chạy ngay mà không cần cài đặt. Dùng cái "mở" đến thế rồi mà thành viên vẫn không muốn tự thân vận động thì diễn đàn cũng đành chịu thôi.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi lekhieu Xem bài viết
    Chào bác bqv!
    Em đã thử làm mạch với viper và uc3842 nhưng vẫn chưa thành công. Bác có sơ đồ mạch nào của 2 dòng này (đặc biệt là viper) với thông số đầu ra là 12V, 1.5A không?
    Loại Viper22A thông dụng trên thị trường có công suất lý thuyết ghi trong datasheet là 20W, thực tế không thể đạt được 12V 1,5A với linh kiện hàng chợ và người thiết kế non tay. UC3842 chạy MOSFET ngoài có thể ra công suất cả trăm W nhưng khó thiết kế.

TNY268 mạnh nhất của dòng TinySwitch-II cũng chỉ có công suất ra lý thuyết 18W, thực tế cũng không thể đạt được 12V 1,5A với linh kiện hàng chợ. Muốn ra đủ dòng áp đó chỉ có cách dùng tới dòng TinySwitch-III hoặc TinySwitch-4, nhưng chúng không có sẵn trên thị trường HN lẫn SG. Ví dụ TNY280 hoặc TNY289 đạt được yêu cầu trên.

Leave a comment:

• there7763
    replied
    có bác nào dùng phần mềm này suất mạch in với mạch xem cắm linh kiện up cho em xin với ạ ! máy em codua cài altium rồi ko dám cài tiếp ! cảm ơn nhiều nhiều ạ

Leave a comment:

• lekhieu
    replied
    Chào bác bqv!

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nối giữa 2 điểm "đất" cũng được. Nối giữa "đất" thứ cấp và +310V sơ cấp cũng được, theo datasheet của TNY. Cả 2 cách nối đều có tác dụng bảo vệ và chống nhiễu. Thực tế nối theo kiểu thứ 2 dễ vẽ mạch in hơn.

Lưu ý rằng cái gọi là mass phía sau cầu đi-ốt bên sơ cấp không phải đất thật, cũng không phải dây nguội. Người đứng trên mặt đất sờ vào mass đó vẫn chết nhăn răng như thường.

Leave a comment:

• nguoibanmoi
    replied
    cho em hỏi là con tụ 1nF 400v sao minh khong nối mass giưa sơ cấp và thứ cấp mà lại nối mass thứ cấp và dương bên sơ cấp vậy a, tại em thấy mấy mạch flyback thường nối hai mass với nhau, nên thấy thắc mắc, khi mạch cắm trên board chạy ổn định ,nhưng khi làm mạch in thì nhiễu rất nhiều, không biết có cần lưu ý gì khi lam mạch in không,

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Vẫn chạy rất tốt.

Leave a comment:

• thuclh
    replied
    Thế tình hình sản xuất của các nhà thầu VN thế nào rồi hở bác bqviet?

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Samsung, LG, Nokia đã có nhà thầu phụ sản xuất xạc từ lâu rồi (bqv thiết kế cho một trong số họ). Giai đoạn này thông tin ra ngoài chẳng qua là trò làm truyền thông & PR thôi. Bây giờ mới đăng ký làm xạc cho họ thì không khác nào "trâu chậm, uống nước ..."

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X