Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thanhvu93
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    FR... là họ đi-ốt nhanh, nhưng chưa đủ nhanh để làm chỉnh lưu đầu ra flyback. Phải là loại super fast, ultra fast hoặc schottky.
    thế con 1n5822 thì sao a nó thuộc loại nào

Leave a comment:

• Thangbpvn
    replied
    Xin chân thành cảm ơn bàu viết rất hữu ích và đặc biệt cảm ơn bác bqviet đã tạo top này rất bổ ích.
    Tiện đây cho em hỏi bác bqviet một chút ạ, số là em chỉ biết điện cn thôi, điện tử em cũng đam mê mà một số điều kiện em chưa đi học được và ở quê cũng khó đi học. Em muốn tìm hiểu nguyên lý và một số mạch nguồn xung cơ bản, không biết bác có tài liệu nào đủ giới thiệu mạch nguồn xung cho người chưa biết gì không ạ. Em tìm tài liệu trên mạng cũng nhiều mà đọc chưa hình dung ra hết được nên mong bác nào hướng dẫn cụ thể chi tiết dùm thì tốt quá ạ.
    Em cảm ơn các bác trước nhé, chúc mọi người sức khỏe.

Leave a comment:

• hancongyen
    replied
    Bác bqviet giúp tôi với. trước hết xin cảm ơn bác. Chả là tôi có mua một nguồn 12v 1a về để dùng, sau đó tôi đã vẽ lại mạch để làm vào bảng điện chung. Sau 1 thời gian sử dụng nay nó bị hỏng, tôi muốn làm lại bảng điện khác, nhưng không biết con ic trong mạch là con gì, vì khi sản xuất họ đã mài mất hết chữ rồi. Tôi có gửi cả sơ đồ mạch điện lên đây, bác cố gắng xem và chỉ cho tôi với, chả nhẽ mỗi lần hỏng lại mua cả cái nguồn khác1
    Cảm ơn bác rất nhiều
    Attached Files

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết

nhưng giờ sạc chậm quá a ơi có khi không vào luôn??
    Cục sạc bình thường nó chỉ có 5V - 5,2V thôi vẫn sạc bình thường mà có sao đâu, đâu phải cứ nâng áp là nâng được dòng đâu.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    FR... là họ đi-ốt nhanh, nhưng chưa đủ nhanh để làm chỉnh lưu đầu ra flyback. Phải là loại super fast, ultra fast hoặc schottky.

Leave a comment:

• Thanhvu93
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Sao lại cho zener dẫn trong trường hợp này? Nó mắc song song với tải đề phòng trường hợp con LM2596 bị chập dẫn thông nguồn VIN ra VOUT thì áp trên tải không vượt quá 5,6V, đồng thời dòng trong mạch lúc đó > 2A cầu chì sẽ đứt để bảo vệ, do đó nguồn ra phải < 5,6V là đúng rồi.
    nhưng giờ sạc chậm quá a ơi có khi không vào luôn??

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    vậy là phải phân áp bằng trở lại rồi vì em mới điều chỉnh áp ra là 5,4v nếu để 5,4v thì zenner không dẫn
    Sao lại cho zener dẫn trong trường hợp này? Nó mắc song song với tải đề phòng trường hợp con LM2596 bị chập dẫn thông nguồn VIN ra VOUT thì áp trên tải không vượt quá 5,6V, đồng thời dòng trong mạch lúc đó > 2A cầu chì sẽ đứt để bảo vệ, do đó nguồn ra phải < 5,6V là đúng rồi.

Leave a comment:

• hohuuty
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Cái đó chắc ko do duty đâu, mà do áp nuôi ic cũng bị hạ theo, dưới ngưỡng start của nó đó (Von ~11-30V ở Vout 12V, giờ bị giảm 2.5 lần rồi). Giải pháp thì như bạn ấy nói, gỡ bớt 1/2 cuộn ra là ok.
    Thì ra Fugacar diệt giun như vậy, Thanks

Leave a comment:

• Thanhvu93
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Thêm cầu chì 2A ngay sau cuộn dây L1 và mắc 3 con zener 5,6V/5W giữa + - của cổng USB nếu sợ
    vậy là phải phân áp bằng trở lại rồi vì em mới điều chỉnh áp ra là 5,4v nếu để 5,4v thì zenner không dẫn

Leave a comment:

• Thanhvu93
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Mạch này có 2 chỗ sai
    1. Không có phản hồi điện áp để hạn chế điện áp đầu ra. Phải có phản hồi từ thứ cấp về sơ cấp, hoặc tối thiểu cũng phải phản hồi gián tiếp ngay ở cuộn phụ.
    2. FR207 tốc độ không đủ nhanh để dùng để nắn thứ cấp nguồn xung. Phải dùng loại super fast hoặc Schottky.

Mạch kêu là phải thôi.
    FR207 cũng là loại xung mà a Việt với lại vấn đề sạc chậm là nguyên nhân nào hả a?

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Cái đó chắc ko do duty đâu, mà do áp nuôi ic cũng bị hạ theo, dưới ngưỡng start của nó đó (Von ~11-30V ở Vout 12V, giờ bị giảm 2.5 lần rồi). Giải pháp thì như bạn ấy nói, gỡ bớt 1/2 cuộn ra là ok.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi hohuuty Xem bài viết
    Cho phép em được hỏi ngoài luồng tí mong nhận được hỗ trợ.
    Em có adapter 12v 2a sử dụng ic 3842 kích mosfet, sau đó em hạ xuống 5v thông qua 2 trở ở con 431(11k và 10k). Nguồn có hạ xuống nhưng lên xuống liên tục theo nhịp (4.2v > 5.2v) mà không ổn ở áp 5.2v được(nguồn vào và ra điều có lọc nhiễu). Mong các bác cho tí ý kiến và cách khắc phục ạ.
    Bạn giảm nguồn ra xuống chưa bằng 1 nửa -> duty cycle chưa bằng 1 nửa lúc đầu. Nhiều bộ nguồn khi chạy với duty cycle thấp sẽ giảm công suất, hiệu suất và hoạt động không ổn định.
    Giải pháp là bạn tháo bớt vòng dây của cuộn nguồn ra hoặc dùng mạch buck hạ áp xuống.

Leave a comment:

• hohuuty
    replied
    Cho phép em được hỏi ngoài luồng tí mong nhận được hỗ trợ.
    Em có adapter 12v 2a sử dụng ic 3842 kích mosfet, sau đó em hạ xuống 5v thông qua 2 trở ở con 431(11k và 10k). Nguồn có hạ xuống nhưng lên xuống liên tục theo nhịp (4.2v > 5.2v) mà không ổn ở áp 5.2v được(nguồn vào và ra điều có lọc nhiễu). Mong các bác cho tí ý kiến và cách khắc phục ạ.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    cho em hỏi với mạch này thì thế nào ạ có ổn không anh Việt sao biến áp kêu rere đầu ra của cuộn thứ cấp là 14 volt em lấy đầu ra đó nắn bán kỳ bằng con FR207 sau đó cấp cho mạch BUCK nhưng sợ khi con ic BUCK LKM296 CHẾT thì điện thoại sạc bị toi nên con lo lắm:-
    Thêm cầu chì 2A ngay sau cuộn dây L1 và mắc 3 con zener 5,6V/5W giữa + - của cổng USB nếu sợ

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    cho em hỏi với mạch này thì thế nào ạ có ổn không anh Việt sao biến áp kêu rere đầu ra của cuộn thứ cấp là 14 volt em lấy đầu ra đó nắn bán kỳ bằng con FR207 sau đó cấp cho mạch BUCK nhưng sợ khi con ic BUCK LKM296 CHẾT thì điện thoại sạc bị toi nên con lo lắm:-
    Mạch này có 2 chỗ sai
    1. Không có phản hồi điện áp để hạn chế điện áp đầu ra. Phải có phản hồi từ thứ cấp về sơ cấp, hoặc tối thiểu cũng phải phản hồi gián tiếp ngay ở cuộn phụ.
    2. FR207 tốc độ không đủ nhanh để dùng để nắn thứ cấp nguồn xung. Phải dùng loại super fast hoặc Schottky.

Mạch kêu là phải thôi.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X