Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin chào các anh chị em có 1 bt Midea hegon Model: MI-SV19DB chết IGBT đã tháo IGBT ra và kiểm tra hết các tụ , sau này cũng đã thay thử các tụ luôn, volt dc đủ 300v, cũng như phần kích 8005&8550 nguồn 18&5 volt đủ. mạch chỉ sử dụng 1 con CHK S007. Trước khi đóng IGBT vào em có gắn 1 led vào nơi chân G & mass(mục đích của em là để k/tra xem có còn phần tử DC nào tại chân G không) khi cắm dây nguồn vào điện lưới thì thấy đèn led nhá nhanh lên 1 phát rồi tắt, đồng thời cũng nghe được 1 tiếng bip,(các phím chức năng trên mặt phím khi bấm có tác dụng tốt, vẫn nghe các tiếng bip). Bấm on nguồn thì nghe tiếng bip đều nhau (có lẽ báo chưa có nồi) Đồng thời đèn led nhá sáng mờ theo tiếng bip.khi hết tiếng bip bip rồi thì led cũng nghỉ hoạt động không sáng nữa .Khi rút phít cắm điện ra thì đèn led sáng mạnh lên và kéo dài đến khi tụ điện của phần nguồn 18v xã hết điện thì tắt. Trường hợp này em có gắn IGBT tốt vào thì khi cắm điện vào là chết IGBT ngay. Rất mong đợi sự chỉ dẫn của các anh chị em xin cám ơn các anh chị.

Comment

• Nguyên văn bởi dtdtvn Xem bài viết
      .......Khi rút phít cắm điện ra thì đèn led sáng mạnh lên và kéo dài đến khi tụ điện của phần nguồn 18v xã hết điện thì tắt. Trường hợp này em có gắn IGBT tốt vào thì khi cắm điện vào là chết IGBT ngay.......
      Bạn chưa kiểm tra Diode Zener chân G IGBT, bạn này chập thì không chạy, nhưng đứt thì IGBT cũng toi.

Comment

• Nguyên văn bởi doleminh Xem bài viết

Bạn chưa kiểm tra Diode Zener chân G IGBT, bạn này chập thì không chạy, nhưng đứt thì IGBT cũng toi.

Zener này chức năng bảo vệ không cho over volt chân G ,thường 18v ( nếu gở ra khỏi mạch bt thi cũng kg có vđ gì_và cũng cám ơn anh, em đã k/tra rồi.)
        Bếp của em nếu cắt đường từ IC CHK s007 vào phần driver thì OK luôn, cám ơn anh đã đọc tin.

Comment

• chào các bạn co mình hỏi ,mình có nhận của khách 1 cái bếp từ ecotek bị tình trạng bật nguồn báo lỗi e5 ,mình tra trên google là bị lỗi igbt quá nóng mìn kiểm tra cảm biến nhiệt rồi không bị hư vậy mình phải xử lí như thế nào các bạn giúp mình với bệnh này mình mới gặp

Comment

• Nguyên văn bởi dtdtvn Xem bài viết

Zener này chức năng bảo vệ không cho over volt chân G ,thường 18v ( nếu gở ra khỏi mạch bt thi cũng kg có vđ gì_và cũng cám ơn anh, em đã k/tra rồi.)
            Bếp của em nếu cắt đường từ IC CHK s007 vào phần driver thì OK luôn, cám ơn anh đã đọc tin.
            Nếu mới cấp điện mà đường từ MCU ra driver đã có 5v thì MCU hỏng rồi bạn ạ. Bạn có thể ngắt nguồn rồi đo nguội sẽ thấy MCU bị chập thông từ Vcc ra chân cấp xung PWM đi Driver

Comment

Nếu mới cấp điện mà đường từ MCU ra driver đã có 5v thì MCU hỏng rồi bạn ạ. Bạn có thể ngắt nguồn rồi đo nguội sẽ thấy MCU bị chập thông từ Vcc ra chân cấp xung PWM đi Driver
              Dạ vâng, anh rất nhiệt tình, em cám ơn anh, chắc cuối cùng rồi cũng thay thử xem sao.Em xin noi lại thêm cho rõ: Khi vừa cắm day nguồn vào thì cái led như em đã nói ở phần trước, nhá sáng nhanh 1 chớp theo 1 tiếng bip báo đã có điện rồi. rồi thôi, sau đó không còn tín hiệu gì dẫn đến phân driver nữa do đó led kg sáng nữa, mãi cho đến khi nào bấm nút power thì phần driver mới được kích từ MCU như anh nói, theo từng nhịp theo tiếng pip pip pip{tiếng báo chưa có nồi trên bếp}và lúc này led sẽ sáng tắt theo nhịp của tiếng bíp cho đến lúc hết thời gian chờ nhận nồi và power tắt, hết còn tiếng pip và led cũng hết chớp sáng. theo em suy=sau giai đoạn cắm dây nguồn vào như này thì ko có thành phần DC náo đưa đến driver để dẫn bảo hòa IGBT lam cho em này chết ko kịp ngáp.Chỉ có lúc mới vừa ngay lúc cắm dây nguồn thôi là có v/đề sau đó mọi chuyện đều bt .{trước khi gắn IGBT vào em gắn led vào G & mass, mục đích cũng chỉ để khảo sát như thế thôi}...Em cũng k/tra R10k từ chân G xuống mass để dập tụ tạp tán làm IGBT tự dẫn.Cám ơn anh , em diên tả lằng nhằng làm anh bị rối mong thông cảm.

Comment

• Mình hiểu rồi, vì bạn thiếu phương tiện nên chuẩn đoán khó khăn. Chứ nếu kẹp Oscilloscope vào chân G của IGBT mà có sóng ra biên độ 18v, Duty Cycle <40% thì không thể chết IGBT được. Bây giờ để giảm thiểu thiệt hại và để loại trừ lỗi từ các linh kiện công suất bạn thử thế này xem được không nhé:
                1- Không lắp mâm từ, nhổ cầu chì ra, thay cầu chì bằng bóng điện 100w - 220v . Cắm điện nếu bóng không sáng thì làm bước sau
                2- Lắp lại chì, lắp bóng điện vào hai cực nối dây ra mâm. Cắm điện rồi bật cho bếp chạy, nếu đèn sáng luôn là có vấn đề, nếu đèn chỉ nhá một cái nhẹ rồi bếp báo lỗi ngay thì sẽ làm tiếp vài bước nữa và hy vọng cao là sẽ thành công. Nếu bếp sáng luôn thì vùng lỗi nằm đâu đó xung quanh chất lượng IGBT, các linh kiện cực cổng, các linh kiện mạch IGBT Driver. Cố gắng lên, sắp thành công rồi.

Comment

• Chào các bác, E có con bếp từ hiệu Philip HD4921, khi bật lên chỉ được vài giây sau đó báo lỗi E9, có bác nào biết đây là bệnh gì?, xin được chỉ giáo! Xin cảm ơn!

Comment

Mình hiểu rồi, vì bạn thiếu phương tiện nên chuẩn đoán khó khăn. Chứ nếu kẹp Oscilloscope vào chân G của IGBT mà có sóng ra biên độ 18v, Duty Cycle <40% thì không thể chết IGBT được. Bây giờ để giảm thiểu thiệt hại và để loại trừ lỗi từ các linh kiện công suất bạn thử thế này xem được không nhé:
                    1- Không lắp mâm từ, nhổ cầu chì ra, thay cầu chì bằng bóng điện 100w - 220v . Cắm điện nếu bóng không sáng thì làm bước sau
                    2- Lắp lại chì, lắp bóng điện vào hai cực nối dây ra mâm. Cắm điện rồi bật cho bếp chạy, nếu đèn sáng luôn là có vấn đề, nếu đèn chỉ nhá một cái nhẹ rồi bếp báo lỗi ngay thì sẽ làm tiếp vài bước nữa và hy vọng cao là sẽ thành công. Nếu bếp sáng luôn thì vùng lỗi nằm đâu đó xung quanh chất lượng IGBT, các linh kiện cực cổng, các linh kiện mạch IGBT Driver. Cố gắng lên, sắp thành công rồi.
                    Cảm ơn anh, anh chỉ dẫn như thế là quá chuẩn . em cũng đã làm các bước như anh nói=> Nên mới bỏ Mâm & đèn & IGBT ra, gắn led vào vị trí của IGBT để khảo sát, mãi mà ko đc như đã trình bày.=> chỉ còn thay MCU.Khi nào sưu tầm có CHKs007 thì xin anh giúp tiếp,cảm ơn anh nhiều, chúc anh khỏe.

Comment

• Chào các bác!.
                      Bác Viettien và các bác giúp em với. Bếp từ Electrolux ETD40 báo lỗi E07 là lỗi gì và cách sửa chữa thế nào ạ. em tra trên mạng thì E07 là quá nhiệt IGBT không biết đúng ko, em thử tháo bếp ra và đẩy con cảm biến nhiệt ở mặt bếp xuống không cho tiếp xúc với mặt bếp nữa thì bếp chạy bình thường ạ nhưng em không biết có ảnh hưởng gì ko.
                      Thanks các bác!.

Comment

• Báo cáo với các bác cái bếp từ Electrolux ETD40 của em hôm nay lại báo lỗi E07, các bác giúp em hướng xử lý với!. em ở Nguyễn Chí Thanh bác Viettien123 hay bác nào có nhận sửa không em mang bếp qua ạ. thanks!.

Comment

• lỗi e7 la bac dun moi bi loi hay mở len lỗi ngay vậy bác nói cụ thể anh em mới ngâm cứu được cho bác chứ

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                            lỗi e7 la bac dun moi bi loi hay mở len lỗi ngay vậy bác nói cụ thể anh em mới ngâm cứu được cho bác chứ
                            Em bật bếp lên đun được 3s là báo lỗi E7 bác ạ. lạ một điều nữa là có lúc nó lại đun được không báo lỗi có lúc lại báo lỗi như ma làm ấy bác, em nghi nó bj lỏng giắc cảm biến nhiệt hay gì đó nhưng em tháo ra kiểm tra thì mọi thứ vẫn chắc chắn và nhìn linh kiện và mạch còn đẹp sáng lắm, bếp em mua đc 5 tháng nhưng không biết giấy BH that lạc đâu mất. hix các bác giúp em với. thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi eaglebk Xem bài viết
                              Em bật bếp lên đun được 3s là báo lỗi E7 bác ạ. lạ một điều nữa là có lúc nó lại đun được không báo lỗi có lúc lại báo lỗi như ma làm ấy bác, em nghi nó bj lỏng giắc cảm biến nhiệt hay gì đó nhưng em tháo ra kiểm tra thì mọi thứ vẫn chắc chắn và nhìn linh kiện và mạch còn đẹp sáng lắm, bếp em mua đc 5 tháng nhưng không biết giấy BH that lạc đâu mất. hix các bác giúp em với. thanks!

nhiều khả năng là bị ẩm mạch, nếu ở phía bắc trời nồm ẩm hay bị, phía nam thì do dầu mỡ,
                              giặt mạch với nước rửa chén ( bát) rồi sấy khô thật khô xong hòa nhựa thông với xăng thơm thật đặc, quét nhiều lần để chống ẩm chống phóng tĩnh điện giữa bo mạch.
                              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi eaglebk Xem bài viết
                                Báo cáo với các bác cái bếp từ Electrolux ETD40 của em hôm nay lại báo lỗi E07, các bác giúp em hướng xử lý với!. em ở Nguyễn Chí Thanh bác Viettien123 hay bác nào có nhận sửa không em mang bếp qua ạ. thanks!.
                                bạn đo cảm biến 70- 100k là bình thường thay con IC dán giấy trên main là là xong
                                http://baohanhbeptu.vn
                                Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                                Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                                ĐT: 0967 403 123

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X