Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác cho e hỏi tý
    e vừa mua ve chai về đc 1 e bếp mêdia tầu bị chết nguồn sửa chạy ok rồi .nấu thì vẩn nhanh nóng ,nhưng mà cứ sôi tăm nhỏ chớ ko phải sôi cuộn nc như nhửng bếp khác.nhìn tổng thể bên trong thì thấy củng đúng vì thấy mâm đồng nhỏ lạ luôn.chưa kt nhưng chắc dây nhôm,giờ e muốn thay mâm to vào ko biết có cải thiện đc tý nào ko nửa.muốn độ e nó lên để dùng chớ thật sự đang rất mới. nêu rả xác thì thấy tiếc quá.vì nấu lẩu mà cứ sôi lờ đờ thế thì ăn sao đc"đau bụng chết"
    có bác nào am hiểu chỉ với thật e chưa dám thử sợ rồi tèo e sò thì xót quá.
    Điều phụ nử giử được bí mất ........
    Là điều họ ko biết!

Comment

• Nguyên văn bởi ailatoi147 Xem bài viết
      em chào cả nhà !
      Em có một vấn đề nhỏ nho xin mọi người giúp đở như sau:
      Em có một con bếp điện từ media - model :mc e197 hồi trước của người bạn nhờ sửa giùm nhưng mâm đồng của nó đã bị cháy đen nên không có mâm thay, nay em mới kiếm được cái mâm củ bỏ vào nhưng khổ nổi có một con điện trở nối từ cuôn dây (từ nguồn dương của con diode lơn xuống ) bị cháy đen không biết trị số, con này nối vào một đầy của cuộn biến áp xung, em đa thay thử một vài con vào nhưng không ổn nếu em thay điện trở nhỏ hơn 100 ôm vào là lập tức nó cháy ngay, em thay thử con lớn hơn với trị số là 330k thì thấy có điện bóa kêo bíp bíp nhưng đèn tín hiệu nhấp nháy không thể bấn nut đk được em đo lại thì nguồn vào 7805 chưa được 5v (rất nhỏ mà không ổn định nên gây ra hiện tượng trên) . Vậy bác nào sẳn có một cái bếp từ nào dùng nguồn xung (con viper 12a ) thì tra dum em coi cái con điện trở đó giá trị bao nhiêu với. Nếu theo mô ta sơ đồ của bác " Viettien" thì nó là điện trở R3 ấy. Ai từng bị như em xin chỉ dùm em với nhé
      R = 22ohm công suất đó bạn nha! chịu khó đọc hết TOPIC sẽ có mà bạn
      Last edited by TuanHungNTS; 06-01-2013, 23:30.
      TuanHung 0915535072

Comment

• Nguyên văn bởi samsung87 Xem bài viết
        các bác cho e hỏi tý
        e vừa mua ve chai về đc 1 e bếp mêdia tầu bị chết nguồn sửa chạy ok rồi .nấu thì vẩn nhanh nóng ,nhưng mà cứ sôi tăm nhỏ chớ ko phải sôi cuộn nc như nhửng bếp khác.nhìn tổng thể bên trong thì thấy củng đúng vì thấy mâm đồng nhỏ lạ luôn.chưa kt nhưng chắc dây nhôm,giờ e muốn thay mâm to vào ko biết có cải thiện đc tý nào ko nửa.muốn độ e nó lên để dùng chớ thật sự đang rất mới. nêu rả xác thì thấy tiếc quá.vì nấu lẩu mà cứ sôi lờ đờ thế thì ăn sao đc"đau bụng chết"
        có bác nào am hiểu chỉ với thật e chưa dám thử sợ rồi tèo e sò thì xót quá.
        Mới có 1 E sò mà đã xót của thế sao! vậy thì làm sao lên tay nghề đc! Tôi đây cả cũ cháy lẫn thay vào cháy cả nắm kia! Chỉnh VR theo chiều kim đồng hồ xem sao! Theo ý kiến cá nhân chỉnh VR về điểm giữa. Mà bạn mua từ ve chai bao nhiêu lúa/ MEDIA vậy? loại gì MEDIA model ?
        Last edited by TuanHungNTS; 06-01-2013, 23:36.
        TuanHung 0915535072

Comment

• hehe.sinh viên nên hơi nhát gan bác ạ.bếp này e mua 100k lận.loại này ko thấy ghi model j cả chỉ toàn chử tầu,loại này mặt đk cảm ứng bác ợ.
          Điều phụ nử giử được bí mất ........
          Là điều họ ko biết!

Comment

• Nguyên văn bởi samsung87 Xem bài viết
            hehe.sinh viên nên hơi nhát gan bác ạ.bếp này e mua 100k lận.loại này ko thấy ghi model j cả chỉ toàn chử tầu,loại này mặt đk cảm ứng bác ợ.
            chịu khó đọc hết 95 trang này, có nhiều điều mình cần hỏi có tất cả trong đó đấy! tổng hợp lại sẽ tìm ra bệnh của bếp từ
            TuanHung 0915535072

Comment

• Nguyên văn bởi Hieu86
              Bạn kiểm tra tụ 400v 4,7m còn tốt không , trở nối vào tụ đó con sống không rồi hãn kiểm tra IC nguồn va BAX . Chúc thành công
              vâng . Em xin cám ơn bác tuanhungnts và bác hiêu86 đã giúp đỡ

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28
                Tất cả các bệnh thường gặp trong bếp từ bác Viettien đã nói hầu như hết rồi, tôi cũng có 1 PAN rất đau đầu, xin chia sẻ cùng anh em: bếp từ MEDIA, hiện tượng bật bếp lên, vừa nhá đèn lại cúp hết luôn, đã kiểm tra IGBT tốt, tụ 5mf tốt, cặp riverer tốt, thay cả LM339 không tác dụng gì, quạt gió lúc chưa ngắt vẫn hoạt động tốt..., nghi hỏng giải mã, cuối cùng thay thạch anh chân 17 ic HT46R12A bếp chạy ngay, rất tốt đến gây giờ khách dùng vẫn ổn..... chào.
                t cũng đang sửa hộ cái bếp cũng của midea, bệnh cũng y chang của b. khi cắm điện lên nó kêu bíp cái, led hiển thị cũng sáng khoảng 1s cái là tắt ngóm luôn.
                Nhưng mạch của t k có con thạch anh nảo cả. vậy là nó bị làm sao nhỉ.

Comment

• Nguyên văn bởi daovansat89 Xem bài viết
                  vâng . Em xin cám ơn bác tuanhungnts và bác hiêu86 đã giúp đỡ
                  Sửa đc chưa Bạn?
                  TuanHung 0915535072

Comment

• chưa bác a !em đã kiểm tra kết qủa như sau .
                    lúc chưa cắm quạt
                    Chân 3 và 12 hơn 18v
                    nguồn cấp nên mcu cao hơn 5v
                    nguôn cấp trước dùng cs 13003 đủ 8v và 18v net 7 đoạn tất cả các thanh đều sáng . Nhưng bi cheo . Cắm quạt đèn nhấp nháy nhưng quạt k quay
                    em đã thay s8050 va 78lo5 .cs 13003 vẫn tốt .1 con diot gần 75lo5 cũng đã thay đến đây là em bó tay mong các bác ra tay giúp .cám ơn các bác nhiều !
                    Last edited by daovansat89; 10-01-2013, 19:21. Lý do: viết thiếu

Comment

• em ở tận đồng nai lận anh àh. cho em hỏi a có shecma cua con driver ACT30BHT không ạh. em nghi con này hư nên ko có nguồn drievr, anh có thể cho em biết , con nào có thể thay thế nó ko ạh.. em đã thay LM393. VA IBGT TỤ, 7805 MÀVAN6344 KO ĐƯỢC.
                      LUK ĐẦU kiểm tra bị chết con 7805, thay xong ,cắm điện 5gia mất nguồn( bếp hiệu blaker
                      Last edited by quang thien; 10-01-2013, 21:56.

Comment

chưa bác a !em đã kiểm tra kết qủa như sau .
                        lúc chưa cắm quạt
                        Chân 3 và 12 hơn 18v
                        nguôn cấp trước dùng cs 13003 đủ 8v và 18v net 7 đoạn tất cả các thanh đều sáng . Nhưng bi cheo . Cắm quạt đèn nhấp nháy nhưng quạt k quay
                        em đã thay s8050 va 78lo5 .cs 13003 vẫn tốt .1 con diot gần 75lo5 cũng đã thay đến đây là em bó tay mong các bác ra tay giúp .cám ơn các bác nhiều !
                        Bạn phải biết rằng áp cho điều khiển cao hơn hoặc thấp hơn 5v và 18v là MCU cũng báo lỗi đấy! tôi chưa gặp bếp nào dùng 13003. nhưng tôi sửa 1 bếp MEDIA đã gặp trường hợp áp cấp cho ĐK cao hơn ( do tôi cuốn lại BAX, vì nghi chập BAX ) nên Ko điều khiển được! trên mạch của bếp MEDIA các nguồn ra từ chân BAX trước nắn, ổn áp là 9v và 19v đây! sau nắn và ổn áp thì sẽ được 5v và 18 v ( theo tôi nếu cao hơn thì cũng chỉ 5,1- 5,2v và 18,5v ) thì mới đạt.
                        áp 5v và 18v cao hơn là hơn bao nhiêu? bạn
                        TuanHung 0915535072

Comment

chưa bác a !em đã kiểm tra kết qủa như sau .
                          lúc chưa cắm quạt
                          Chân 3 và 12 hơn 18v
                          Khả năng con IC ĐK của bạn bị chập rồi! nếu ĐK còn tốt thì khi bạn cấp nguồn quạt phải quay xong tắt ngay, đèn hiển thị về chế độ chờ ( bạn đã thay s8050 gần ngay quạt hả?)

Bây giờ như thế này nhé! sò bạn có lắp trong mạch Ko? nếu lắp rồi thì nhớ khi thử phải gắn bóng đèn sợi đốt thay chỗ mâm từ. cắm cảm biến nhiệt mâm từ ( cảm biến phải đủ tiêu chuẩn Ko đứt,Ko chập), cắm quạt, sau đó cấp nguồn xem thế nào, quạt có quay xong dừng ngay Ko đèn hiển thị ra sao?
                          Last edited by TuanHungNTS; 10-01-2013, 23:47.
                          TuanHung 0915535072

Comment

• Nguyên văn bởi hoanghoatn
                            anh VIETTIEN ƠI CHO EM HỎI NHỮNG LINH KIỆN NÀY MUA Ở ĐÂU VÀ GIÁ NÓ CÓ ĐẮT KHÔNG ANH , em cảm ơn ạ
                            bạn ra đaị lý linh kiện , nếu cần linh liện xịn zin và linh kiện hiếm thì tui có và đầy đủ các loại linh kiện bếp từ và bếp hồng ngoại và lò nướng , lò vi sóng của : châu âu ,mỹ , nhật hàn quốc , thailand , đài loan , trung quốc .
                            http://baohanhbeptu.vn
                            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                            ĐT: 0967 403 123

Comment

• sửa bếp từ

Nguyên văn bởi TuanHungNTS Xem bài viết
                              Khả năng con IC ĐK của bạn bị chập rồi! nếu ĐK còn tốt thì khi bạn cấp nguồn quạt phải quay xong tắt ngay, đèn hiển thị về chế độ chờ ( bạn đã thay s8050 gần ngay quạt hả?)

Bây giờ như thế này nhé! sò bạn có lắp trong mạch Ko? nếu lắp rồi thì nhớ khi thử phải gắn bóng đèn sợi đốt thay chỗ mâm từ. cắm cảm biến nhiệt mâm từ ( cảm biến phải đủ tiêu chuẩn Ko đứt,Ko chập), cắm quạt, sau đó cấp nguồn xem thế nào, quạt có quay xong dừng ngay Ko đèn hiển thị ra sao?
                              em đã lắp sò . Và bóng sợi đốt thay cho cầu chì . Cảm biến nhiệt + quạt em cũng thay. cắm điện vào quạt k quay đèn net 7 đoạn sáng tất . không có tiếng bíp bác ạ . Như vậy có phải chết mcu không bác . Mong bác chỉ dạy !

Comment

• em căm điện vào quạt k quay ,như vậy là chập mcu à bác ?
                                Vâng e đã thay 2 con s8050 đóng mở quạt y
                                Last edited by daovansat89; 11-01-2013, 07:53. Lý do: viết thiếu

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X