Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• vuphihai
    replied
    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Mạch này cũng có thể kéo đc dòng lớn, tùy thuộc vào diode và bộ nguồn pc. Của mình hạn dòng ở 10A chạy 2 diode 30a ko tản nhiệt Vf = 0.9 thấy nóng rát.
    Nếu bác nào có nhả ý làm thì nói mình post last Version lên cho nhé.
    Cho mình xin phiên bản last để dùng vs nguồn tổ ong đc Ko?

Leave a comment:

• vuphihai
    replied
    Bác TP_Electro ơi, cái mạch chạy sạc của Bác em dùng nguồn tổ ong cấp liệu có được không ah!

Leave a comment:

• moto
    replied
    E có một vấn đề về pin ko biết hỏi ở đâu nên vào đây mong các bác giúp. E có cell pin lap củ như hình, e ko biết nó là mấy vôn, dung lượng bao nhiu. Và cho e hỏi thêm là với cell trên thì mình xả còn mấy vôn là tốt nhất ạ, e đinh độ lại cái đèn pin chụp đầu của tía e, nó bị hư pin

Leave a comment:

• Nguyenson318
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Hẳn có hộc kém rồi nên sạc hoài áp không lên nổi 2.4V, nên dòng sạc cứ cao gần 2A. Bình nó sôi lên, ấm lên là đầy rồi, chỉnh Vr cho ngắt tại dòng đó thôi
    Tiếp tục sạc đến khoảng 17 tiếng thấy nó tụt xuống còn khoảng 1,4A. Vậy là vẫn sạc vào các bác ợ, tuy là rất chậm. Mình đã chỉnh cho nó chuyển chế độ ở 1.6A.

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    bác cứ để ý áp sạc rồi đồng hồ đo A chuẩn thì chỉnh mức ngắt cho phù hợp là ok có gì đâu
    lưu ý thiết bị đo áp và dòng có chuẩn không nhé bác

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    CÓ KHI NÀO ÁP NẠP CAO QUÁ KHÔNG ĐÓ. ÁP NẠP CAO QUÁ BÌNH THÌ ĐẦY TRÀN MÀ VẪN ÉP NÓ THÌ DÒNG VẪN CỨ CAO VÀ DỄ HỎNG.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
    Accu 100Ah mua cách đây 3 năm, giờ sạc tầm 10 đến 12 tiếng mà dòng sạc chỉ quanh quẩn 1,8~1,9A nên mạch không chuyển sang LED xanh. Vậy do accu đã cũ quá rồi phải ko các bác?
    Hẳn có hộc kém rồi nên sạc hoài áp không lên nổi 2.4V, nên dòng sạc cứ cao gần 2A. Bình nó sôi lên, ấm lên là đầy rồi, chỉnh Vr cho ngắt tại dòng đó thôi

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Thế bạn chỉnh vr nâng dòng ngắt lên chứ sao đâu.

Leave a comment:

• Nguyenson318
    replied
    Accu 100Ah mua cách đây 3 năm, giờ sạc tầm 10 đến 12 tiếng mà dòng sạc chỉ quanh quẩn 1,8~1,9A nên mạch không chuyển sang LED xanh. Vậy do accu đã cũ quá rồi phải ko các bác?

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Lại lõi nào cũng đc. Nếu cố dùng cái lõi OD27mm cũ thì phải chập chừng 4-5 lõi lại chắc mới đủ chạy 20A. Mà cái bình 50Ah gì mà phải sạc tới 20A. Sạc chừng 10A thì lâu lắm là khoảng 6-7h thôi chứ mấy. Sạc dòng cao thế ko có kiểm soát nhiệt nguy hiểm lắm, chớ nên.

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    lõi nào cũng được. dòng 20a chỉ nên 100uh trở lại. khi đó dòng gợn đầu ra bên 12v nó hơi cao, khoảng vài A, mình chỉ cần cho tụ low ERS vào , loại dung lượng lớn, ví như dùng 2 con 4200uf/35 trong ups chẳng hạn. hoặc tăng tần số chuyển mạch lên cao thì tụ nhỏ lại nhưng sẽ vất vả hơn. còn làm sao nhét hai con tụ vào cái chỗ chỉ cho 1 con thì cần phải khéo tay.

Leave a comment:

• moto
    replied
    Cái lõi vàng khè bằng bột nhôm thì phải, mình có thể dùng lõi kool mu được ko ạ, đang định cho lên 20A chứ sạc bình 50Ah mà 15h mới đầy kinh quá

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    cái lõi vàng khè trong nguồn noname ai biết là cái gì...hàng chuẩn thì cứ đúng thông số mà quất thôi.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    13009 mới có loại vỏ to TO247.

Thường thì bên diode nóng hơn bên van CS nhiều. Giảm tổn hao bên sơ cấp bằng cách vứt con diode bên dưới đi, nối tắt A-K lại. Các mạch về sau này mình ko dùng con đó nữa thì mạch vẫn chạy và chuyển chế độ OK.

Muốn tăng dòng tải thì còn phải giảm điện cảm lọc đi và tăng tụ lọc lên. Cái lõi lọc cũ máy noname dùng kém lắm. Lõi ~OD27mm, mình làm lõi mạch mini boost Pout 14V/5A là nó nóng ko thể chạm tay vào được, bốc mùi khét mù. Thay bằng lõi CS229075 OD23mm Al: 54, Perm: 75, bé hơn mà chạy tới 7A vẫn chưa xi nhê gì.

Leave a comment:

• thiet_kt
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    CHR/203: chỉnh áp sạc mạnh, giá trị: 20000R = 20k.

FLT/102: chỉnh áp sạc thả nổi, giá trị: 1000R = 1k

CH-FL/103: Chỉnh ngưỡng chuyển giữa 2 chế độ sạc trên - đầy bình, giá trị 10000R = 10k.

Proteus ko có tính năng lập BOM - Bill Of Materials.
    thansk bác ! nhà e vừa cháy cái nạp ăc qui bình 25A nên muốn làm 1 cái. h e đang vẽ lại sơ đồ nguyên lý trên Altium nhung nhìn trên mạch thì nhiều linh kiện chưa có giá trị cụ thể. có gì bác giúp em nhé.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X