Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Snubber RC là để bảo vệ , tối ưu vùng hoặt động cho van, bản chất nó tiêu hao năng lượng mà. Nếu giá trị R, C hợp lý thì nó tiêu tốn ít năng lượng hơn mà khả năng sửa xung vẫn rất tốt. Nếu giá trị ko hợp lý thì nó tiêu hao nhiều năng lượng mà chả sửa xung được bao nhiêu.

Hơn nữa nếu PCB, BAX, MOS tốt thì xung đẹp, khi ấy ko cần lắp tới RC, hiệu suất sẽ cao nhất. Nếu mấy cái kia có hơi kém, khi cho RC hợp lý, thì hiệu suất được nâng lên 1 chút. Nếu mấy cái kia mà dở quá thì cho RC vào chỉ tổ tiêu tốn năng lượng mà chả giải quyết được gì. Ấy là lúc thêm RC vào mà hiệu suất càng giảm đi.

Comment

• Có lẽ BAX và mạch mình không tốt nên có RC bị giảm hiệu suất. Mình thử tải dưới 30W thì RC có tác dụng, dòng có giảm đi, tải lớn hơn thì ngược lại.

Comment

• Kinh! Lâu nay ko ghé thớt tưởng phải R.I.P chứ ai dè các bác tranh luận sôi nổi thế. Lâu quá!
        Lở hẹn các bác cái dự án avr. Firmware thì ok nhưng lại ngại vẽ mạch in. Nay thì định chuyển qua con N76e003 mạnh mẻ hơn. Có bác nào chuyên phần cứng test cùng chơi thi ngon.

Comment

• Hoan nghênh chủ tọa đã...tái xuất giang hồ, a e đang ngóng tin nè! Nay có...võ công mới nữa à...

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
            hiệu ứng bề mặt tính cho....vui. máy hàn 115 khz vẫn dây 3,5 ly cho dòng hàng trăm A. sẽ có bác sẽ nói máy hàn nó chạy gián đoạn:
            với máy 200a loại xịn, nó cho 120a liên tục không ngắt vì quá nhiệt.nên cứ dây to mà làm cho dễ.
            cũng cần một ai đó giải thích cho gọn gẽ giữa lý thuyết và thực tế? tại sao khác lý thuyết vẫn chạy ầm ầm? bản thân mình từng quấn biến áp máy hàn xung 55khz dùng 2 sợi 3 ly đi song song, hàn 100a cả ngày chỉ hơi âm ấm dây,biến áp thì chừng 45-50 độ. sơ cấp thì dùng 6 sợi dây 90.
            Không biết mấy máy hàn của bạn hiệu gì, mình mới sửa 1con XSL 200A của Tàu dùng 3bax EE và 1con Legi 250A công nghệ Hàn dùng bax xuyến thì thấy chúng chạy f có 35.8 - 40kHz, linh kiện đa số Toshiba, và chúng đều dùng dây bện max là 0.6mm, chỉ có cuộn lọc là dây 2.0. Chứng tỏ bọn này vẫn tuân thủ hiệu ứng da mà.
            Attached Files

Comment

• Em chào mọi người ! E cũng muốn làm một cái . Các bác có thể cho e xin file nguyên lý và file in pcb ko ! Mạch chạy bo egs002 . 12v e42 hoặc 55 6fet ý . Em cảm ơn mọi người !

Comment

• Nguyên văn bởi Quyenphong Xem bài viết
                Em chào mọi người ! E cũng muốn làm một cái . Các bác có thể cho e xin file nguyên lý và file in pcb ko ! Mạch chạy bo egs002 . 12v e42 hoặc 55 6fet ý . Em cảm ơn mọi người !
                Bạn chịu khó xem lại từ trang đầu, có đầy đủ hết đó!

Về snubber cho fet, với mạch 4 fet 50N06 mình thử từng tụ thì thấy dùng tụ 0.22uF gắn trực tiếp vào 2 đầu sơ cấp BAX kết quả khả quan hơn, khi tải lớn hay nhỏ thì dòng tiêu thụ đều giảm đi. Lạ cái là có thêm R thì không giảm, thế nên mình chỉ gắn 1 tụ thôi.

Comment

• anh thanhfdc giúp em với ạ em làm mạch như của anh nhưng khi cho chạy mạch DC-AC lại có hiện tượng là áp ra có chỉ vài giây là bo egs nháy liên tục ạ.anh chỉ em lỗi của n là gì vậy ạ

Comment

• em chỉnh VR acout nhưng k điều chỉnh được ạ

Comment

• Nguyên văn bởi caic Xem bài viết
                      em chỉnh VR acout nhưng k điều chỉnh được ạ
                      Thế thì xem lại mạch có bị lỗi hàn gì không, hở mạch chẳng hạn. Còn đã có HV 310V mà bo EGS ngắt thì thử cấp Vcc 12V trực tiếp từ accu vào chân 12v của bo EGS xem có hết không.

Comment

• Nguyên văn bởi caic Xem bài viết
                        anh thanhfdc giúp em với ạ em làm mạch như của anh nhưng khi cho chạy mạch DC-AC lại có hiện tượng là áp ra có chỉ vài giây là bo egs nháy liên tục ạ.anh chỉ em lỗi của n là gì vậy ạ

Thiếu quá nhiều thông tin để có thể giúp bạn.

Bạn có thể xem lại bảng mã lỗi của EGS mình post lại mấy trang trước xem cụ thể nó báo lỗi gì.

Trước khi chạy phần DC-AC phải kiểm tra phần DC-DC xem mức độ ổn định của nó trước, rồi mới có thể tính tiếp được.

Comment

• Bạn TP_Electro cho mình hỏi nhé, mạch điều khiển dùng WT79E2051, code chỉnh mới nhất, có báo quá áp accu phải không, vì mình thấy từ 13V trở lên thì phải, là nó kêu tít tít, khi hạ xuống khoảng 12.7 thì hết kêu. Có cách nào bỏ chức năng báo quá áp này không vậy bạn?

Mình có thắc mắc này nữa, thử chỉnh lưu áp AC ra rồi hồi tiếp về SG3525 ( R hồi tiếp của mạch DC-DC đã đặt tăng lên khoảng 400V) nhằm cho áp ra ổn định hơn thế mà cũng không có tác dụng là sao nhỉ? Đáng lẽ khi áp ra bị sụt được hồi tiếp về SG3525 thì IC này phải tăng độ rộng xung cho ra áp DC cao hơn làm cho áp AC ra cao hơn mới đúng chứ!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                            Bạn TP_Electro cho mình hỏi nhé, mạch điều khiển dùng WT79E2051, code chỉnh mới nhất, có báo quá áp accu phải không, vì mình thấy từ 13V trở lên thì phải, là nó kêu tít tít, khi hạ xuống khoảng 12.7 thì hết kêu. Có cách nào bỏ chức năng báo quá áp này không vậy bạn?

Mình có thắc mắc này nữa, thử chỉnh lưu áp AC ra rồi hồi tiếp về SG3525 ( R hồi tiếp của mạch DC-DC đã đặt tăng lên khoảng 400V) nhằm cho áp ra ổn định hơn thế mà cũng không có tác dụng là sao nhỉ? Đáng lẽ khi áp ra bị sụt được hồi tiếp về SG3525 thì IC này phải tăng độ rộng xung cho ra áp DC cao hơn làm cho áp AC ra cao hơn mới đúng chứ!
                            Ko có báo quá áp accu đâu bác. Chỉ cảnh báo mức áp thấp và bảo vệ áp quá thấp thôi. Còn mạch hồi tiếp kia bác lắp vậy ko có ý nghĩa ji. Vì áp ac sụt có nghĩa áp hvdc cũng sụt. Mà hvdc sụt thì 3525 đã điều chỉnh nó rồi. Còn nếu áp ac sụt mà áp hvdc ko sụt thì xem lại đường mạch đủ to chưa.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                              Bạn TP_Electro cho mình hỏi nhé, mạch điều khiển dùng WT79E2051, code chỉnh mới nhất, có báo quá áp accu phải không, vì mình thấy từ 13V trở lên thì phải, là nó kêu tít tít, khi hạ xuống khoảng 12.7 thì hết kêu. Có cách nào bỏ chức năng báo quá áp này không vậy bạn?

Có thể độ rộng xung đã đạt max rồi nên dù áp hồi tiếp có sụt thì áp ra cũng ko tăng được nữa. Bạn phải giảm số vòng sơ cấp (nếu có thể) hoặc tăng số vòng thứ cấp lên để khi chưa có hồi tiếp áp ra vượt mức ta muốn thì sau đó mới có thể ổn áp được.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

Thiếu quá nhiều thông tin để có thể giúp bạn.

Bạn có thể xem lại bảng mã lỗi của EGS mình post lại mấy trang trước xem cụ thể nó báo lỗi gì.

Trước khi chạy phần DC-AC phải kiểm tra phần DC-DC xem mức độ ổn định của nó trước, rồi mới có thể tính tiếp được.

em làm phần dc-dc chạy được rồi ạ thử tải ổn định nhưng khi em lắp sang phần dc-ac nó chỉ có mỗi hiện tượng là áp ra được vài giây rồi ngắt ạ.em có tra bảng mã của EGS002 thì thấy có hiện tượng quá áp nghĩa là nháy 3 lần tắt 2s ạ.và biến áp chỉnh VR AC out xoáy kiểu j cũng k chỉnh được áp cho thấp xuống được ạ anh chỉ em các đo cân chỉnh với ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X