Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Bạn TP xem xung ra tại con5 như dưới là MCU bình thường phải không, vậy là 2 cái LCD dỏm rồi. Và có lúc buzzer kêu theo led xanh, có lúc không kêu. Khi không kêu thì trừ lúc bấm start, bấm các phím khác đều kêu tít một cái
    Xung đó ok, chân 2 là clock chân 4 là data. Vấn đề xem cái modun i2c thử nếu đấu đúng mà chưa ok. Mình đã nói rồi mà, buzzer kêu và đèn nền lcd nhấp nháy cùng tần số với led trạng thái nếu có alarm! là bình thường. Vì bản firmware đó chưa tối ưu nên bạn cần có LCD chứ ko như mù khó biết thế nào đó.

Úp cái PCB board Panel. Bác nào ủi ngon thì sẵn làm luôn cho mình 2 cái, mình gởi lại chi phí. Kích thước bo này mình vẽ bằng nhau với bo LCD 1602B bán sẵn.

Click image for larger version

Name:	bottomsilk.jpg
Views:	1045
Size:	22.4 KB
ID:	1689386 Click image for larger version

Name:	top&silk.jpg
Views:	1032
Size:	56.9 KB
ID:	1689387 Click image for larger version

Name:	bottom_pcb.jpg
Views:	1043
Size:	65.5 KB
ID:	1689388

Name:	key_front_panel.jpg
Views:	1031
Size:	42.2 KB
ID:	1689393

Comment

• Ọc, cái LCD mà che cái panel kia thì nhấn kiểu gì. Cái LCD nằm phía bên trên cái panel thì mất gấp đôi diện tích mặt, mà trống thì nhiều. Thử cái thiết kế cho người thuận tay phải của tôi xem. Click image for larger version

Name:	Front Panel.png
Views:	948
Size:	10.7 KB
ID:	1689396

Comment

• [QUOTE=dinhthuong80;n1689044]
        Nguyên văn bởi phamhung459 Xem bài viết
        Nếu bo cón chỗ thì ok thôi, máy hàn nó cũng dùng 3 cái BAX E55 mắc nối tiếp thì phải, và nên ghép nối tiếp để tiết kiệm dây và giảm nội trở.
        A ơi cái bo tg500 hồi tiếp trực tiếp sờ vào giật nên giờ e muốn làm hồi tiếp cách ly bằng pic817 đc k a, xin a hướng dẫn với ah. Chân thành cám ơn a!

Comment

• Cái LCD xanh lá như của bạn TP, mình gắn vô đo áp các chân được như dưới. Sao mà xui xẻo thế nhỉ, mua 2 bộ đều hư cả 2 sao, gần 200k chứ ít gì! Mà LCD bình thường chỉ cấp nguồn nó có hiện gì không nhỉ?
          Attached Files

Comment

• [QUOTE=phamhung459;n1689397]
            Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

A ơi cái bo tg500 hồi tiếp trực tiếp sờ vào giật nên giờ e muốn làm hồi tiếp cách ly bằng pic817 đc k a, xin a hướng dẫn với ah. Chân thành cám ơn a!
            Chân đất, dép ướt, sờ vào cọc bình lúc đang chạy nó giật cho nhảy ngược lên ấy chứ. Ko giật mạnh như điện lưới nhưng cũng thấy hơi hoảng. Cách chống giật tốt nhất là đừng có sờ mó gì vào nó lúc đang chạy nữa. Hoặc chuyển sang cách ly. Cách ly thì ko đơn giản chỉ là thêm con 817 vào đường hồi tiếp. Phải xem mạch cụ thể của bạn mới có phương án tốt.

Comment

• [QUOTE=thanhfdc;n1689406]
              Nguyên văn bởi phamhung459 Xem bài viết

Chân đất, dép ướt, sờ vào cọc bình lúc đang chạy nó giật cho nhảy ngược lên ấy chứ. Ko giật mạnh như điện lưới nhưng cũng thấy hơi hoảng. Cách chống giật tốt nhất là đừng có sờ mó gì vào nó lúc đang chạy nữa. Hoặc chuyển sang cách ly. Cách ly thì ko đơn giản chỉ là thêm con 817 vào đường hồi tiếp. Phải xem mạch cụ thể của bạn mới có phương án tốt.
              Da e lấy bo tg500 lấy phần dc-dc 300v đấy ah. Của nó hồi tiếp trực tiếp nên giờ e mướn làm cách ly dùng tl431 cùng pic817 nhưng chưa biết cách mắc ah. E có tách phần hồi tiếp của nó rồi dùng kiểu như của nguồn atx nhưng k điều chỉnh đc điện áp ra a ơi. Nhờ a huobgws dẫn e với ah

Comment

• Bạn làm DC-DC 12V ra 300VDC thôi à. Vì nếu còn phần sau thì phải cách ly hoàn toàn phần sau ra khỏi phần này, kể cả các đường cấp 12V, 5V cho phần sau. Vấn đề của bạn có đặc thù riêng. Bạn có thể lập luồng mới để hỏi, hoặc nhắn tin nhắn riêng. Để ko làm loãng luồng này.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                  Bạn làm DC-DC 12V ra 300VDC thôi à. Vì nếu còn phần sau thì phải cách ly hoàn toàn phần sau ra khỏi phần này, kể cả các đường cấp 12V, 5V cho phần sau. Vấn đề của bạn có đặc thù riêng. Bạn có thể lập luồng mới để hỏi, hoặc nhắn tin nhắn riêng. Để ko làm loãng luồng này.
                  Da còn có phần băm xung nữa ah, e dùng bo egs002 nữa. Vì e dự dịnh làm phần sạc ac quy luôn vì e lấy phần dao động của uc3842 trên tg500 quấn lại bax cho ra dòng cao vì vậy e muốn làm cách ly để khi k dùng kích lúc sạc acquy sờ vào k bị giật ah

Comment

Cái LCD xanh lá như của bạn TP, mình gắn vô đo áp các chân được như dưới. Sao mà xui xẻo thế nhỉ, mua 2 bộ đều hư cả 2 sao, gần 200k chứ ít gì! Mà LCD bình thường chỉ cấp nguồn nó có hiện gì không nhỉ?
                    (Cac bac thong cam!, may cty chua cai gi ngoai trinh duyet nen ko viet TV dc).
                    LCD kho hong lam neu ko bi cap sai nguon. So cai module i2c kia kia. Xem nhu doi 1 tuan, ban goi ra day minh kiem tra cho, san minh nap code moi firmware luon cho.

thanhfdc Duong nao LCD cung chiem dien tich ma ban. Theo thiet ke ban dua thay bai ban, nhung dien tich board cung to.
                    Edit:
                    Thôi để mình vẽ kích thước to xíu cũng đc. Chắc cũng ko cần gọn lắm đâu nhỉ.
                    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

LCD kho hong lam neu ko bi cap sai nguon. So cai module i2c kia kia. Xem nhu doi 1 tuan, ban goi ra day minh kiem tra cho, san minh nap code moi firmware luon cho.

thanhfdc Duong nao LCD cung chiem dien tich ma ban. Theo thiet ke ban dua thay bai ban, nhung dien tich board cung to.
                      Vậy mình sẽ gửi bo đk và cái LCD theo địa chỉ Cty Lọc Hóa dầu Bình Sơn nhờ bạn kiểm tra xem lỗi ở đâu rồi update giúp mình code theo thiết kế mới nhất nhé.

// mình nghĩ chắc không cần thiết đưa bàn phím ra mặt ngoài inverter, chỉ cần LCD và nút mở tắt nguồn được rồi cho đỡ rối, bàn phím thì sẽ chỉ cắm vào setup ban đầu rồi rút hẳn ra chứ mấy khi sử dụng tới.

Comment

Vậy mình sẽ gửi bo đk và cái LCD theo địa chỉ Cty Lọc Hóa dầu Bình Sơn nhờ bạn kiểm tra xem lỗi ở đâu rồi update giúp mình code theo thiết kế mới nhất nhé.

// mình nghĩ chắc không cần thiết đưa bàn phím ra mặt ngoài inverter, chỉ cần LCD và nút mở tắt nguồn được rồi cho đỡ rối, bàn phím thì sẽ chỉ cắm vào setup ban đầu rồi rút hẳn ra chứ mấy khi sử dụng tới.
                        Ok bác cứ gởi ra đi. mình kiểm tra giúp cho. Nhớ gởi module i2c và lcd nhé.

Comment

Xin lỗi anh em, tính tôi nó thẳng.

Thằng cha này chuyên phát biểu liều. Có tuổi rồi ăn nói cho nó chín chắn tý đi. Dân kỹ thuật mà phát biểu ba lăng nhăng, cảm tính, khó coi.

Hiện tại nó giúp debug. Sau này update tính năng thì có trời mới... rút. Mấy cái thông số nguyên thủy có muốn ngó ko??? Có tác dụng gì ko???

Ko có Sơn vứt mẹ code key đi cho MCU nó nhẹ gánh, tôi cũng đỡ phải chạy dây lấy mẫu loằng ngoằng.

Comment

• Làm gì nóng dữ vậy ông bạn? Thì bạn TP có nói bàn phím chỉ setup ban đầu, lưu cấu hình rồi thì chỉ cần nút on off chạy thôi mà. Khi nào muốn thay đổi công suất, cảnh báo gì đó thì mở nắp nó ra cắm vào nhấn có sao đâu, hoặc là đơn giản thì cho thêm cái conect 2 chân ở panel phía trước cũng tiện cơ mà.

Comment

• Các bác bình tĩnh! Panel cứ vẽ đầy đủ, nó tốn ko nhiều diện tích, chỉ bằng cái lcd chứ mấy. Anh em chúng ta dùngv thì đầy đủ cho sướng. Còn nếu ko muốn thì đừng gắn các button up, right, down, left là đc. Phím mode và start/stop thôi là dc. Panel keypad là tùy chọn, ở đây chỉ thiết kế cho anh em tiện dùng full chức năng luôn, chứ phần key anh em nào muốn sao thì sau này tự vẽ thế ấy thôi mà.

Mà sao khi chạy cầu H ko đã có 0.15A ac là sao ta. Trong khi DC thì có 7watt thì ac đến mấy chục watt. Nhưng khi có tải thì lại ok.

edit:
                              Dòng tức thời lúc khởi động, có lúc khởi động vẫn gây resume ở mức setting 0.5A? Không chạy tải dòng DC batt 7watt (vẫn chưa chỉnh chính xác như VOM) mà dòng ac lại khoảng 0.15A và công suất vài chục watt. Lớn hơn gấp nhiều lần công suất S.

P/s: deadtime ok, khoảng 1us/3. thử giảm nữa thấy vẫn chưa bị trùng dẫn.

Name:	image_90970.jpg
Views:	986
Size:	86.7 KB
ID:	1689447

Comment

• Xin lỗi các bạn, theo mình thì đó là dòng ac cao tần và một phần nhỏ 50Hzđi qua cuộn lọc và tụ lọc, qua shunt về mass. Vì nó là dòng ac, lại là đi qua mạch LC nên cos phi rất thấp, công suất không phải là 220V x 0.15A đâu.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X