Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Theo e thì đã làm phải đầy đủ các nút nhấn phía dưới lcd nếu muốn cài đặt thay đổi gì cũng tiện. Mỗi lần thay đổi phải nối dây phức tạp.

Comment

• TP_Electro trường hợp này nghe giống hiệu ứng dòng không tải quá, nếu đúng là vậy thì có thể tạm khắc phục bằng lõi lọc loại tốt tầm 3mH,và tụ lọc mình thấy mạch người ta dùng là tụ CBB 225 630V là cải thiện khá nhiều. thêm cái tầng lọc EMI nữa thì ổn. Còn cái 0.15A nó là dòng tức thời chứ không liên tục đâu, nó gom năng lượng từ từ của DC 7W vào các tụ và cuộn cảm đến ngưỡng nào đó nó mới xả ra 0.15A AC trong 1 lần rồi lại từ từ nạp lại. Đó là mình nghĩ vậy chứ ko dám chắc.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Xin lỗi các bạn, theo mình thì đó là dòng ac cao tần và một phần nhỏ 50Hzđi qua cuộn lọc và tụ lọc, qua shunt về mass. Vì nó là dòng ac, lại là đi qua mạch LC nên cos phi rất thấp, công suất không phải là 220V x 0.15A đâu.
        Chắc có thể là vậy quá! Chứ khó hiểu.

Comment

• Nó là dòng tổn hao ko tải của mạch lọc thôi. Tại vì lấy mẫu ở shunt cầu H nên nó thế. Nếu dùng CT lấy mẫu ở đầu ra tải sau mạch lọc LC thì sẽ bằng 0 khi không tải.

Comment

• Ôi lẩm cẩm mất rồi.

Cái PCB CS đang vẽ dở, mình đặt shunt DC ở chân MOS. GND của mạch lấy thẳng ở BAT-. Giống như mạch lấy mẫu ở cầu H ấy. Áp lấy ra trên shunt sẽ là áp dương. Nhưng như thế sẽ ko hiển thị được toàn bộ dòng ko tải của IVT. Vì nó ko đo đc dòng tổn hao của các mạch driver.

Nếu đặt shunt giữa BAT- với toàn bộ GND của mạch thì áp lấy mẫu trên shunt lại là áp âm.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
              Ôi lẩm cẩm mất rồi.

Cái PCB CS đang vẽ dở, mình đặt shunt DC ở chân MOS. GND của mạch lấy thẳng ở BAT-. Giống như mạch lấy mẫu ở cầu H ấy. Áp lấy ra trên shunt sẽ là áp dương. Nhưng như thế sẽ ko hiển thị được toàn bộ dòng ko tải của IVT. Vì nó ko đo đc dòng tổn hao của các mạch driver.

Nếu đặt shunt giữa BAT- với toàn bộ GND của mạch thì áp lấy mẫu trên shunt lại là áp âm.
              Minh vẫn câu dây lấy áp dương đc mà bạn, mình dùng bo santak chỉ còn phần HV. Mình nối Rsun vào chân Bat- lấy HV+310v vs Vbat-; Vbat- cũng chính là GND của driver cầu H. thấy chạy đc. Vì Rsun mình rất nhỏ nên ko lo. Nhưng ko đo cả dòng dc driver cầu h dc.
              Nảy sinh vấn đề mà ae chúng ta lại ko để ý. Dùng cảm biến dòng ACS712 loại 100A thì đơn giản nhưng đắc đỏ. Còn ko tìm cách biến áp âm đó thành áp dương mà ko cần đến nguồn âm. Còn ko bỏ qua dòng phần đk và driver ac, mục đích chính là đo dòng DC tải thay đổi để giám sát, dòng bo điều khiển và driver ac là giá trị xem như ko đổi nên ta chỉ cần đo và cộng thêm offset vào là đc.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                Mình liều có ý thế này, đo áp âm thì phiên bản TLP cách li sẽ dễ dàng, với bản hiên tại thì mình có thể gắn Rs tại cực dương rồi chỉ cần thêm cầu chia thế đo áp tại 1 đầu Rs nữa, xong trừ áp accu là đo được dòng.

Hoặc phức tạp thêm xíu thì thay con 393 bằng con 339 để dùng một con Opam nữa khuếch đại vi sai áp 2 đầu Rs thì sẽ có dòng DC toàn mạch chính xác hơn.

Mình chỉ biết có thế, hiểu sao nói vậy, cũng mong góp chút ý kiến, các bạn thấy sao?

Comment

• Mạch CS để lấy áp dương thì dễ, nhưng để ổn định, it nhiễu thì rất khó đấy, bạn già. Nhất là khi nó nuôi driver 2 tầng. Lấy mẫu trung bình cũng còn khó. Ai thiết kế cũng vậy, để cái móng chắc. GND bao giờ cũng lớn hơn Vcc. Nếu lấy mẫu Vcc mà chọn điểm ko tốt sẽ thêm can nhiễu các đường khác. Nên thông thường rất it trường hợp lấy mẫu trên Vcc. Chỉ để bảo vệ điểm đỉnh chứ khó mà dùng để đọc thông số đầu vào.

Cách ly là cách ly điện áp. Mạch này DC dính với AC ở lấy mẫu. Tách kiểu gì cũng vẫn dính. 339 hay 393 là IC so sánh. Ko thay thế đc cho dòng khuếch đại. Đố biết tại sao đấy!!! Cần có 2 con Comparator mà đưa 4 con với kích thước lớn hơn vào thì ông có bị làm sao ko vậy??? Ở mạch này cần 2 con so sánh và 2 con KĐ rõ ràng nhé.

Ko cần TLP. Mà tôi vẫn tách đc lấy mẫu dương ra. DC nằm toàn bộ sau shunt. GND ac vẫn phải dính vào BAT-. Thế thì cũng chỉ đọc đc CS phần DC, driver AC còn lâu mới đc đc. Mạch MCU lấy mẫu thi nó nằm ở phần lái AC. Nếu ko nhận đc mẫu âm để KD vào đảo, kiểu gì nó cung sai. Sửa lại code để chuyến shunt lên Vcc. Nhắc trước Sơn là mẫu nó uống thuốc lắc đấy.

Nói vậy thôi. Đừng quá quan trọng. Giờ làm được tới đâu thì làm. Sau này vỡ vạc ra thì mình lên vơ sừn. Quan trọng là cứ giữ nguyên chân là OK.

Tôi dự PCB tương thích ngược EGS. Nên tôi vẽ theo ý tôi. Dùng IAC bảo vệ trễ thay cho 16-TFB, áp ở chân này giờ dùng bảo vệ quá tái ở chân 17 với chân 10 3525. Mà DC driver giờ thiếu bảo vệ thấp áp, shunt DC hơi bị thừa. Hơi ức. Xem nhét TL431, 358 vào đó cho đa năng thì cũng tốt cho ae mà chật lút chân, ko đc.

Comment

• Quên, phải dùng thêm con 4558 hay TL082 mới khuếch đại được chứ .

Mắc shunt tại Vcc sẽ không sao đâu, vì mạch kín thì dòng I ở đâu cũng như nhau thôi, nó nằm dưới mass cũng vẫn nhảy cà tưng vậy mà! Hơn nữa dùng Shunt nhỏ, quất cho nó cái tụ thật to, rồi lọc LC nữa thì có mà nhảy đằng trời (nếu đo áp trực tiếp 2 đầu shunt, nhưng nếu đo được như thế bằng vi sai thì chả cần lọc tụ hay lọc làm gì, nó tự triệt nhiễu vì 2 đầu R xung nhiễu cùng pha rồi, có điều mới thấy khuếch đại vi sai khi áp này nằm cận mass, còn khi nó nằm cận cao thế thì biết có được không nữa!).

Thực tế mình cũng phải đo áp Vcc để biết áp accu, cho nên đo thêm cái nữa để lấy hiệu số có sao đâu!

//xem ra chỉ còn cách thêm mạch tạo áp âm để đảo cái áp âm ở Rs mắc tại mass và cực âm accu, hoặc đo áp tại 2 đầu với Rs nối cực dương accu mới đo toàn bộ dòng DC được, hoặc cứ theo như bạn TP, bỏ luôn dòng driver vì nó khá nhỏ, chỉ 1 2 trăm mA.
                    Last edited by dinhthuong80; 18-08-2017, 11:27.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                      Mạch CS để lấy áp dương thì dễ, nhưng để ổn định, it nhiễu thì rất khó đấy, bạn già. Nhất là khi nó nuôi driver 2 tầng. Lấy mẫu trung bình cũng còn khó. Ai thiết kế cũng vậy, để cái móng chắc. GND bao giờ cũng lớn hơn Vcc. Nếu lấy mẫu Vcc mà chọn điểm ko tốt sẽ thêm can nhiễu các đường khác. Nên thông thường rất it trường hợp lấy mẫu trên Vcc. Chỉ để bảo vệ điểm đỉnh chứ khó mà dùng để đọc thông số đầu vào.

Cách ly là cách ly điện áp. Mạch này DC dính với AC ở lấy mẫu. Tách kiểu gì cũng vẫn dính. 339 hay 393 là IC so sánh. Ko thay thế đc cho dòng khuếch đại. Đố biết tại sao đấy!!! Cần có 2 con Comparator mà đưa 4 con với kích thước lớn hơn vào thì ông có bị làm sao ko vậy??? Ở mạch này cần 2 con so sánh và 2 con KĐ rõ ràng nhé.

Ko cần TLP. Mà tôi vẫn tách đc lấy mẫu dương ra. DC nằm toàn bộ sau shunt. GND ac vẫn phải dính vào BAT-. Thế thì cũng chỉ đọc đc CS phần DC, driver AC còn lâu mới đc đc. Mạch MCU lấy mẫu thi nó nằm ở phần lái AC. Nếu ko nhận đc mẫu âm để KD vào đảo, kiểu gì nó cung sai. Sửa lại code để chuyến shunt lên Vcc. Nhắc trước Sơn là mẫu nó uống thuốc lắc đấy.

Nói vậy thôi. Đừng quá quan trọng. Giờ làm được tới đâu thì làm. Sau này vỡ vạc ra thì mình lên vơ sừn. Quan trọng là cứ giữ nguyên chân là OK.

Tôi dự PCB tương thích ngược EGS. Nên tôi vẽ theo ý tôi. Dùng IAC bảo vệ trễ thay cho 16-TFB, áp ở chân này giờ dùng bảo vệ quá tái ở chân 17 với chân 10 3525. Mà DC driver giờ thiếu bảo vệ thấp áp, shunt DC hơi bị thừa. Hơi ức. Xem nhét TL431, 358 vào đó cho đa năng thì cũng tốt cho ae mà chật lút chân, ko đc.
                      DC nằm toàn bộ sau shunt. GND ac vẫn phải dính vào BAT-. Thế thì cũng chỉ đọc đc CS phần DC, driver AC còn lâu mới đc đc. Theo mình như vầy là đc rồi! Phần CS driver ac cũng ko lớn, rất nhỏ nên bỏ qua hoặc fix một giá trị cho nó. Dòng DC -DC của Batt mới quan trọng. Dùng để giám sát và cutoff ở đây mà. Mình nghĩ bạn cứ cho Rsun trước Vbat-, lấy GND cho phần DC sau Rsun, còn phần ac thì lấy GND trước Rsun. Vhv- lấy cùng với GND trước Sun. Khó quá thì chơi cảm biến luôn!kaka.

Phần vẽ bạn là người cầm chầu...rồi! Theo mạch Driver + firmware hiện tại thì bảo vệ (quá tải tức thời) là chân đo dòng IAC. Còn chân IFB (I_PROTECT_H) là bảo vệ cầu H, mức an toàn cuối cùng. Nếu mà mcu còn 1 chân nữa thì nối vào chân 1 của opamp U2A để giám sát luôn lỗi này thì tuyệt, nhưng hiện tại cũng ok nhưng các bác đùng bỏ D4 nhé.
                      Phần chũ xanh chưa hiểu lắm! Áp thấp thấp thì đâu chốt đc mos nguồn, nhưng lúc bấm nút thì có. Chắc sửa tí là nối tiếp với con D6 một con Zenner 8v khả năng 90% là ok.

Comment

Quên, phải dùng thêm con 4558 hay TL082 mới khuếch đại được chứ .

Mắc shunt tại Vcc sẽ không sao đâu, vì mạch kín thì dòng I ở đâu cũng như nhau thôi, nó nằm dưới mass cũng vẫn nhảy cà tưng vậy mà! Hơn nữa dùng Shunt nhỏ, quất cho nó cái tụ thật to, rồi lọc LC nữa thì có mà nhảy đằng trời (nếu đo áp trực tiếp 2 đầu shunt, nhưng nếu đo được như thế bằng vi sai thì chả cần lọc tụ hay lọc làm gì, nó tự triệt nhiễu vì 2 đầu R xung nhiễu cùng pha rồi, có điều mới thấy khuếch đại vi sai khi áp này nằm cận mass, còn khi nó nằm cận cao thế thì biết có được không nữa!).

Thực tế mình cũng phải đo áp Vcc để biết áp accu, cho nên đo thêm cái nữa để lấy hiệu số có sao đâu!
                        Kiểu này mình cũng đã dùng cho mạch sạc áp-dòng đó. Nhưng VCC cấp cho opamp phải bằng hoặc lớn hơn mức của chân vi sai cao nhất. Thực tế là vậy.

Edit
                        Kiểu kiểu này đc ko các bạn. Nếu duyệt thì đặt trên bo cs phần này ngỏ ra sẽ có rang từ 0-Vbat+ => ta chỉ cần 0-5v nên tính toán xíu là đc. Click image for larger version

Name:	mach sac acquy12vdong.jpg
Views:	812
Size:	20.0 KB
ID:	1689566

Comment

• Sao mình thử mô phỏng thì con 358 hay 4558 đều không được nhỉ?

Nếu bạn đã làm như mạch đó OK thì tốt quá, như vậy sẽ đo được dòng DC toàn mạch. Và, để bảo đảm áp cấp cho Opam > áp ở đầu vi sai thì mình có thể xử bằng cách ...hơi lằng ngoằng tí, đó là đi riêng một dây nguồn từ kẹp bình tới Vcc của nó, song song với dây nguồn của inverter.

Comment

Sao mình thử mô phỏng thì con 358 hay 4558 đều không được nhỉ?

Nếu bạn đã làm như mạch đó OK thì tốt quá, như vậy sẽ đo được dòng DC toàn mạch. Và, để bảo đảm áp cấp cho Opam > áp ở đầu vi sai thì mình có thể xử bằng cách ...hơi lằng ngoằng tí, đó là đi riêng một dây nguồn từ kẹp bình tới Vcc của nó, song song với dây nguồn của inverter.
                            Muốn mô phỏng thì đây này.
                            Do khi mô phỏng thằng proteus nó hiểu lúc nào chân + áp cũng cao hơn nếu ko có r3 va r4. và phải giả lập áp rơi trên Rsun = VR để chỉnh.

Hôm nay ngồi nghịch qua Gphone LCD nhìn đẹp nhưng tiếc mcu n76e003 ko đủ chân. Nếu chuyển qua dùng con N76E885AT28 thì ngon. Con này 28 pin, chức năng cũng tương tự nhưng có thêm pin và có cả chân lấy Vrf cho adc bên ngoài riêng với Vcc.
                            Nếu con cũ N76e003 mà chuyển qua dùng LCD gphone thì phải cần có 4 chân! bỏ chân nào nhỉ? Click image for larger version

Name:	mach sac acquy12vdong.jpg
Views:	839
Size:	23.9 KB
ID:	1689576

Comment

• Mô phỏng trong ISIS, thư viện linh kiện của nó có những LK ghi chú là No Simulator Model thì ko chạy đc mô phỏng đâu.

Có LCD rồi thì con led status xem ra là thừa. Thêm chân reset nữa là được 2 chân. Có điều có khai báo 2 chân đó sang cho LCD được ko thì mình ko biết.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                                Muốn mô phỏng thì đây này.
                                Do khi mô phỏng thằng proteus nó hiểu lúc nào chân + áp cũng cao hơn nếu ko có r3 va r4. và phải giả lập áp rơi trên Rsun = VR để chỉnh.

Hôm nay ngồi nghịch qua Gphone LCD nhìn đẹp nhưng tiếc mcu n76e003 ko đủ chân. Nếu chuyển qua dùng con N76E885AT28 thì ngon. Con này 28 pin, chức năng cũng tương tự nhưng có thêm pin và có cả chân lấy Vrf cho adc bên ngoài riêng với Vcc.
                                Nếu con cũ N76e003 mà chuyển qua dùng LCD gphone thì phải cần có 4 chân! bỏ chân nào nhỉ? [ATTACH=CONFIG]n1689576[/ATTACH]
                                Không biết chân thứ 4 bác dùng là chân gì ?
                                Tiết kiệm chân quá thì bác 3 chân là đủ rồi, AO-SD-CK, chân reset cho lên mức cao, chân slave select cho xuống thấp từ đầu đến cuối là vừa đủ chạy rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X