Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có code sửa đổi phần lấy mẫu, hiển thị thông số với 1 số thập phân và hiển thị nhiệt độ trên LCD khi đang chạy cho bo SPWM V1 ko Sơn.

Có thể sửa thêm được hiển thị lỗi, cảnh báo trễ trên LCD vài s - vài chục s ko. Vì nhiều khi thấy còi bíp, LCD nháy biểu tượng cảnh báo mà ko biết được nó báo lỗi gì vì thời gian quá ngắn.

Cảnh báo low bat cảm giác vẫn kêu hơi nhiều. Cho kêu ngắn thôi và thời gian lặp lại dài ra. Vì nếu dùng accu dung lượng lớn, áp xuống chậm thì điếc tai lắm.

Sóng sin ra chỉ bị gợn bậc ở 1 cạnh phía trái, cả nửa chu kỳ dương lẫn âm. Có khi điều chỉnh lại bảng sine sẽ giải quyết đc. Sine sẽ đều và mịn hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      Có code sửa đổi phần lấy mẫu, hiển thị thông số với 1 số thập phân và hiển thị nhiệt độ trên LCD khi đang chạy cho bo SPWM V1 ko Sơn.

Có thể sửa thêm được hiển thị lỗi, cảnh báo trễ trên LCD vài s - vài chục s ko. Vì nhiều khi thấy còi bíp, LCD nháy biểu tượng cảnh báo mà ko biết được nó báo lỗi gì vì thời gian quá ngắn.

Cảnh báo low bat cảm giác vẫn kêu hơi nhiều. Cho kêu ngắn thôi và thời gian lặp lại dài ra. Vì nếu dùng accu dung lượng lớn, áp xuống chậm thì điếc tai lắm.

Sóng sin ra chỉ bị gợn bậc ở 1 cạnh phía trái, cả nửa chu kỳ dương lẫn âm. Có khi điều chỉnh lại bảng sine sẽ giải quyết đc. Sine sẽ đều và mịn hơn.
      FW v1 hình như chỉ hiển thị nhiệt độ khi off, có thể bỏ cái phần đo công suất để hiển thị nhiệt độ như V3, hiển thị 2 số lẽ thập phân.

Lỗi đó thường là lỗi áp batt hoặc dòng DC thôi, vì sau đó nó đc phục hồi nên trở về trạng thái bình thường.

Cảnh báo low bat do mình cho kêu liên tục (cái này chưa ok, phải sửa như ý bạn có lý hơn).

Sóng sin ra có gợn tí ở điểm vừa bắt đầu sườn lên 0. Cái này như hôm trước mình có nói, có thể do độ delay ở điểm 0 gây ra chứ bản sin nó không sai, vì theo công thức mà. Có điều để thêm, bớt duty chổ này để hạn chế hay loại bỏ điểm lượn sóng này mình cũng chưa thử hết. Nếu chạy ko có phần delay điểm 0 thì ko bị lượn điểm 0.

Điểm gợn này mạch của mình thì cũng tương đối nhỏ, phóng đại lên rất lớn mới nhận ra.

Hiện tại mạch driver V1 mình gởi lk mất tiêu, sửa code ko biết lấy gì debug. Nếu bạn muốn gởi cái bo đk vào mình update debug code giúp cho nhé. Giờ mình đang đu bám fw v3 hik.

Comment

• Mình thấy mấy lỗi áp batt hoặc dòng DC mà nó báo trong tíc tắc lại thôi này thì cũng chưa hợp lí lắm, vì nó vô tình đo tức thời được tại điểm min, vậy nếu các lỗi đó xuất hiện trong 3- 5s trở lên thì mới cho cảnh báo. Như thế, giả sử đang chạy tải hay mới cắm tải, nó phát hiện V bat min/ Idc max,... thì chưa vội xuất cảnh báo mà cứ chạy bình thường, nếu sau đó một thời gian 3-5s mà vẫn còn lỗi đó thì mới cảnh báo, lúc đó mới chính xác là Vbat min hay Idc max,...chứ nhiều khi Vbat trên 12V nhưng thỉnh thoảng nó lại nháy Vlow rồi thôi (do nhiễu và hiện ta chưa tối ưu để hiển thị ổn định các giá trị đo được)

Việc sườn lên hơi gợn có thể thay đổi LC để giảm tối thiểu, sóng trơn hơn được.

Sớm nay test các mạch thì thấy bị lệch bán kì khi tải lớn (300W, máy sấy tóc, dù đảo phíc cắm) khá nhiều, trên 20V ở phía đầu ra có biến dòng. Phiên bản DIP V0 không biến dòng thì vẫn cân bằng. Mình nghĩ không lẽ nào dây biến dòng 0.9 có mấy cm như thế lại sụt tới hàng chục volt được, (vì R lấy mẫu Vfb mình gắn trước biến dòng để Iac=0 khi không tải). Các bạn test thử lại xem có bị lệch bán kì như mình không nhé!

// thêm thông tin:
        *2 mạch bị lệch bán kì:
        1 mạch dùng 3 fet 13NM60 + 1fet 26NM60, 1 mạch dùng 2fet 10N65 + 2fet K2837
        Mạch DIP không bị lệch dùng 3fet 10N65 + 1fet IRF840
        (không phải mình thích dùng fet tạp chủng cho cầu H mà vì cháy nổ nhiều quá, thiếu thốn nên có gì xài nấy! Mình định dùng luôn 4 con IGBT vì thấy Tàu nó cũng dùng 4 con IGBT 19NC60)

Comment

• Hôm trước mình có post video test với máy sấy tóc rồi. Bán kì có tải (do chỉnh lưu diode) nó có thấp hơn vài volt so với bán kì ko tải (mình đo sóng).

Việc lấy mẫu V và dòng bat phải nhanh để bảo vệ. mục đích chính là để bảo vệ trong các trường hợp đột biến như vậy, còn hiển thị thì ưu tiên sau mà. mình thấy fw V2 đang dùng thấy ổn cả mà, dòng ac đã tương đối chính xác tuy còn hơi nhảy số lẽ tí. Dòng DC so với cái Ape kim kia cũng bằng nhau ok.

Thực ra viêc làm chậm độ đáp ứng Vbat đi thì đơn giản là tăng giá trị tụ lọc input adc cho nó là xong. nhưng làm vậy để làm gì khi đánh đổi sự an toàn của thiết bị. Mình dùng accu 85A, đăt dòng limit DC 50A khởi động ok, chạy khoan ok (bóp cò đừng quá đột ngột)...Và khoan có tải ép tải dòng lên thử cho đến ngưởng ngắt trên 50A. Đặt thử lên 65A để khởi động máy bơm nước nhưng ko chịu nổi (chắc do có tải là nước), nó chỉ chạy rù rù cho đến khi dòng lên mức ngắt trên 65A.

Thương: Đặt mức dòng DC với AC phải phù hơp nhau mới có ý nghĩa và tương thích với ACCU, Đặt dòng DC thấp mà để dòng ac cao thì cũng như không. Nếu bạn đặt phù hợp khi cắm tải đột biến, ac nó sẽ resume để khởi động mềm, khi đó dòng DC tăng quá nó mới tắt luôn.

Thấy cũng thật khó nhỉ? Cùng fw, pcb. Mỗi người lại có kết quả khác nhau!? Làm sao để chuẩn hóa đc như sản xuất công nghiệp ấy nhỉ? Chỉ cần ráp như thế, setting như thế là chạy??? Hơi căn!

Comment

• Quy trình lấy mẫu adc vẫn bình thường mà bạn, chỉ là có một trị đột biến tức thời vượt ngưỡng thay vì cho nó báo thi mình ép nó phải cân nhắc xem trong vài giây tiếp theo có như vậy nữa không, vẫn thế thì xác nhận và mới cho hiển thị ra LCD thôi, hoàn toàn không ảnh hưởng đến bảo vệ mà.

Mình cũng thử máy sấy, khi chưa tải thì cân bằng( tuy lệch ~1V) bật tải thì chênh áp DC so với mas tại 2 đầu ra tới hàng chục volt, đảo chiều phíc vẫn lệch ( bên nhỏ hơn vẫn nhỏ hơn chứ không phải ngược lại nhé!, và nếu do mos thì tải mới có 1.8A sao sụt áp trên Rdson tới hàng chục volt được?!)
            Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
            Thương: Đặt mức dòng DC với AC phải phù hơp nhau mới có ý nghĩa và tương thích với ACCU, Đặt dòng DC thấp mà để dòng ac cao thì cũng như không. Nếu bạn đặt phù hợp khi cắm tải đột biến, ac nó sẽ resume để khởi động mềm, khi đó dòng DC tăng quá nó mới tắt luôn.

Thấy cũng thật khó nhỉ? Cùng fw, pcb. Mỗi người lại có kết quả khác nhau!? Làm sao để chuẩn hóa đc như sản xuất công nghiệp ấy nhỉ? Chỉ cần ráp như thế, setting như thế là chạy??? Hơi căn!
            Về nguyên tắc thì đúng là Pdc phải set bằng Pac, nhưng đôi khi phải set DC lớn hơn AC nhiều mới được. Thực tế khi mình chạy tủ lạnh đã chứng minh: dù Iac đặt là 3A, tính ra Idc có 86A nhưng mình phải tăng lên 120A nó mới khởi động được.

Mình tăng tụ lọc rất lớn, chân Vbat và Iac của bo đk gắn tụ hóa 470uF mà số nó vẫn nhảy chứ không chịu đứng yên. Có lẽ tuy cùng fw và pcb nhưng lại khác mhau về rất nhiều các linh kiện cấu thành cũng như về địa lí đã làm kết quả thu được khác nhau (địa lí: nhiệt độ, nhiễu điện từ trường tại nơi test, ...)

Comment

• Bạn nhận biết xung đột biến do tải với xung đột biến do bị sự cố thế nào đc? Nếu là dòng tăng đột biến do sự cố hay chập tải... mà ko ngắt kịp thời thì banh xác hết. Thời gian chịu quá tải của lk rất ngắn nên bảo vệ nhanh chừng nào tốt chừng đó chứ. Bạn phải làm sao setting nhỏ hơn mức chịu đựng max của lk chứ cứ dựa vào nguyên nhân đột biến mà nâng giới hạn hay delay việc xử lí thì thôi rồi luôn á.

Lệch thế bạn đã gắn 2 r hồi tiếp chưa hay 1, gở hoặc giảm tụ mass ACout xem sao.

Comment

• Bạn chưa rõ ý mình rồi!
                Về bảo vệ do quá tải DC/AC vẫn bình thường, ở đây mình nói về sự hiển thị các cảnh báo khi áp accu thấp hơn Vbat min( vẫn chạy, chưa off mạch), Iac/Idc cao hơn giá trị set max( vẫn trong vùng hoạt động chứ chưa tới điểm off mạch),... Lúc đó cứ thấp hơn hay cao hơn dù trong tích tắc thì nó sẽ báo cũng trong tíc tắc mà thậm chí mình không thể xem được là lỗi gì, những lỗi như thế thì nên set lại trong phạm vi một khoảng thời gian nhất định đủ lớn mà vẫn xảy ra lỗi đó thì mới cho hiển thị, và tất nhiên cho nó hiển thị trong vài giây đủ để ta xem được rồi thôi nếu không còn tình trạng đó nữa, và các lỗi khiến off mạch thì nếu được, cho nó delay LCD vài giâu để xem sẽ tốt hơn chứ off cái rụp không kịp biết là lỗi gì thì nhiều khi không biết, bấm on phát là đi hết các mos ấy chứ!!!!

Các mạch mình đều gắn 2R hồi tiếp cùng trị số. Mạch của bạn khi chạy máy sấy tóc, nếu lệch áp lớn hơn 2.3V thì hồi tiếp điều chỉnh spwm vẫn chưa được tốt (400/167=2.4).

Comment

• Mấy điểm xem cảnh báo đó thì ở V2 mình đã up để hiển thị lỗi gì mà ko hề tăt nguồn rồi. Sau khi xem lỗi xong bạn bấm nút để tắt nguồn. Nguồn chỉ tắt tự động khi gặp lỗi: Vbat low-key. Còn lại vẫn duy trì nguồn để check lỗi.

Comment

• Vậy thì có vẻ như mấy con mcu V2 của mình chưa cập nhật vì có lúc đang chạy nó off mà không thấy hiện lỗi gì.

Comment

• Đã dùng 1 cặp 13NM60 và 1 cặp 10N65 chia đều cho 2 nhánh cầu H. Kết quả vẫn rất khó hiểu, AC một đầu ra 100V, một đầu chỉ có 52V so với mass, HV = 334V mà AC chỉ 182V khi tải trên 300W với tỉ số 2:2:72
                      Click image for larger version

Name:	image_92307.jpg
Views:	793
Size:	87.5 KB
ID:	1696021

//mình thử số nhỏ, 165W thì chỉ lệch khoảng 2V thôi. Hai nhánh cầu H như nhau, mỗi nhánh dùng 10N65 cho bên cao và 13NM60 cho bên thấp, 2 lõi lọc A7/1.52mH như nhau với tụ 1.55uF vậy mà bị lệch phát khiếp luôn, chả nhẽ lại do driver nhỉ?!

//lệch bán kì nhiều hay mất luôn 1 bán kì này do driver mất ổn định vì áp cấp cho nó quá thấp,cầncó mạch ổn áp 12-15V là ok.
                      Last edited by dinhthuong80; 09-03-2018, 16:05. Lý do: đã rõ nguyên nhân

Comment

• Đề cập tới bo driver SPWM. Nói thật là Sơn nên chú tâm hoàn thiện code thay vì lên Ver cứng. Cho đến nay thì code V1 chưa hoàn thiện. AE nhiều người đang test - dùng V1. Sau khi hoàn thiện code mới tính đến sửa đổi phần cứng. Chứ như hiện tại thì lên ver nhiều, gây nhiều khó khăn cho người test, dễ gây nản trí. Làm VĐK chứ có phải cứng cả đâu.

Ông Thường: nhiều nhận định và đo kiểm của ông ở mức độ chủ quan, ko nên lấy đó ra là tiêu chuẩn để đánh giá. Vì kết quả ông đo kiểm ko mang lại kết luận gì, mà ngược lại gây hoang mang cho anh em.

Việc lệch bán kỳ ở tải xén pha gây ra do hồi tiếp ổn áp AC mình có đề cập trước đó với bo EGS002 rồi. Chờ Sơn xác nhận và xử lý code.

Comment

• Quá trình test để hoàn thiện đóng hộp sử dụng gặp vấn đề chưa tự giải quyết được thì mình đưa ra nhờ các bạn kiểm chứng và giải quyết giúp, đó cũng là chia sẻ kinh nghiệm ( thất bại!) thôi mà.

Như bạn thanhfdc nói, lệch bán kì do tải bất đối xứng là bình thường vì bán kì nào ăn dòng mạnh sẽ sụt áp lớn ở 2mos dẫn mà spwm bù không kịp/ đủ. Trường hợp của mình đặc biệt ở chỗ, nó lệch duy nhất ở một bán kì quá lớn, cho dù tải kia có cắm như thế nào bạn ạ!

Comment

• Ồ, các bạn hay thật, ráp phát ăn ngay, còn mình hết vấn đề này đến vấn đề khác, mos hư cả vốc, mcu cũng đốt mấy con!

Mình tìm ra rồi, lệnh bán kì như vậy là do driver spwm-IR2113. Gắn thử bo V1 dùng mcu V1 thì mạch 2x2x72 lên được hơn 200Vac thay vì 184V mà chỉ lệch bán kì ~1V dù chạy máy sấy tóc 450W.

/// mình cũng định như bạn hoahauvn2 mà chưa biêt lấy con gì cắm vô, chứ lúc bình yếu, qua lọc và diode rồi thì áp Vb cho IR chả còn bao nhiêu

Comment

• Huh ở đây chưa thấy ai ráp phát ăn ngay cả bác dinhthuong80 ơi, mạch đang trong quá trình thử nghiệm, chắc chắn ai cũng gặp vấn đề nếu ko đốt fet cũng đốt MCU thôi, chẳng qua ngại nên không ai nói thôi, nghiền ngẫm vấn đề không phải một hai ngày là bắt bệnh được.

Vụ lệch bán kì của bác dinhthuong, ban đầu mình cũng đoán là do bọn IR lái cả thôi, ko dám chắc nên ko dám ý kiến, hệ 12V không cách ly nguồn điều khiển thế này, gặp IR đểu lái fet ko đủ áp G để dẫn bão hòa thì fet khó thọ lắm. Mình đang nghĩ giải pháp vẫn hệ 12V, qua thêm 1 mạch boost ổn áp lên 15V cho IR lái fet xem thế nào khi đó 12V có sụt bất ngờ dưới 10V cũng ko lo cháy fet.
                              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Giờ thì mình bối rối quá, hóa ra cũng không phải do 1 con IR không xuất được 100%spwm!

Thử cấp 10.8V và cho chạy 167% thì dây tóc 80W và số 1 máy sấy tóc, tổng tiêu thụ 238W/230Vac kết quả vẫn rất đối xứng, chỉ lệch chưa tới 0.5V!

Cắm thêm cái quạt thành 280W vẫn không lệch áp thêm, thế mà bấm số 2 máy sấy tóc thì nó...mất luôn một bán kì, quạt è è rồi khựng lại, VOM hiện 0V ở đầu lệch áp. chuyển máy sấy về số 1 lại bình thường.

Không lẽ tại cái máy sấy có vấn đề, mà vậy thì sao bo V1 không bị nhỉ? Kiểu này phải chờ mua chục con IR về thay mới thử xem sao.

Các bạn phân tích giúp mình nhé, tình trạng như vậy có khả năng do đâu, liệu MCU có vấn đề không?

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X