Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dinhthuong80
    replied
    Sẵn có con XL6005E mình đã ráp được 1 bo 5-30V/15V, kích thước 23x23x25mm, tương đương thể tích với bo XL6009 họ bán sẵn, để tối về gắn test xem áp ra còn bị lệch bán kì khi Vbat nhỏ nữa không:
    Click image for larger version

Name:	2018-01-24 14.31.00.jpg
Views:	906
Size:	352.7 KB
ID:	1696159

//Gắn vô thì mất chức năng on/off bằng nút nhấn. cắm điện là có 12V, ấn on thì lên 15V.
    Lần này thì không test được lệch áp bán kì, vì lỡ thay 1 con IR2110 từ bo bị lệch qua bo V2. Giờ bo V2 này chạy không bị lệch bán kì nhưng áp ra lại thấp đều 2 cực AC dù Vbat low: 88V thay vì bo trước 55V và 100V.
    Attached Files

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Dùng UC384x + mos chắc cũng đc ấy bạn.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    XL6009. Modul có sẵn ~30K chỉ chênh so với IC ~10K, KT: 43X21X14mm. Mua luôn modul về mà lắp. LM2577 thông số chả cao hơn mà đắt lòi pha.

http://banlinhkien.vn/goods-5059-mod...009-5-35v.html

http://linhkienchatluong.vn/module-n...502_ct197.aspx

http://banlinhkien.vn/goods-2415-mod...dc-lm2577.html
    Cảm ơn bạn, để mình thử con XL6009 xem.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    XL6009. Modul có sẵn ~30K chỉ chênh so với IC ~10K, KT: 43X21X14mm. Mua luôn modul về mà lắp. LM2577 thông số chả cao hơn mà đắt lòi pha.

http://banlinhkien.vn/goods-5059-mod...009-5-35v.html

http://linhkienchatluong.vn/module-n...502_ct197.aspx

http://banlinhkien.vn/goods-2415-mod...dc-lm2577.html

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    TP_Electro: mình gỡ 2 tụ mass vẫn lệch như vậy. Để sáng mai dùng VR set 70/167% spwm như bạn nói xem sao.

Mình chạy tải dây tóc 75W qua một diode thì đầu nào qua anot sẽ bị thấp hơn 1-2V.

Vấn đề có lẽ bởi áp cấp quá bé nên có con IR không chịu dẫn/xuất xung theo yêu cầu! Mình dùng sạc 3gđ cấp dòng 20A cắm vào accu 12V30Ah rồi cấp cho mạch thì khi chạy máy sấy số 2 đạt 460W, áp cấp sụt còn trên 11V, 2 đầu ra chỉ lệch cỡ 1V.

Vậy là bây giờ nhờ các bạn tư vấn cho con IC nào vào 10-26V ra 15V để mình gắn vô cho ổn định mạch driver nhé, chứ dùng mạch 34063 e là dòng quá thấp.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Mạch bạn Thành nhìn sáng sủa đẹp nhỉ!

Về khối on/off thì V1 ko có D3 nên gây trôi áp của keypad (mình đã up code để có dãi nhận diện rộng nên ít trôi sau này). Nếu lựa chọn các R1, R2 giá trị lớn nhưng vẫn phù hợp để kích nguồn thì cũng ok. Nhưng ý mình muốn cho ae lắp phát ăn ngay chổ này ko phải cân chỉnh gì khi áp bat min- bat max 12v hay hệ 24v. Và đồng thời loại bỏ đi R7 với DZ1 không cần thiết. Còn các khối khác theo sơ đồ V3 dưới kia mình chỉ dùng lm358 để thông dụng hơn cho ae dễ tìm và bớt rườm rà xíu, thêm R hạn nhiễu i2c.

Nếu tìm đc R phân áp phù hợp thì ok rồi bạn. Mình với vài bạn khác thấy cũng hơi vất vả chổ này nên mới đưa vào VR. 2 cái VR smd thấy cũng gọn.

Chắc để ra Giêng quá! Chứ giờ cũng hơi tột Tết rồi, ae cũng chùng cảm hứng.

SP nếu có ai thương mại thì pcb ko cần làm lại, chỉ bớt gắn lk và nạp FW đơn giản hơn thôi bạn.(ko gắn Rom, Ko I2C, Ko hiển thị thông số, Ko setting gì cả, vấn bảo vệ DC, ac Sun phụ thuộc vào chọn Rsun hoặc phân áp vào trên bo cs. Hoặc là bỏ luôn bảo vệ dòng DC, áp AC cho tối giản. Bảo vệ nhiệt thì chọn phân áp phù hợp với mức nhiệt max tương ứng.

Mức lấy mẫu mặc định cho 5V. Keypad chỉ 1 phím on/off. Sẽ ko bao giờ xảy ra lõi treo bus i2c. Có thể chọn 2 chế độ ổn áp ac và chỉ ổn áp bằng DC-DC để sóng ít gãy zero như bản W79E2051 tùy theo sở thích.

Inverter của mình vừa rồi cúp điện, nối vào lưới gia đình, nó hiển thị dòng DC, AC ok, ít nhảy. Mình thắp mấy cái bóng đèn hiển thị đúng 0.4A-228vac, dòng chỉ nhảy chút số lẻ rồi xuống tí, đa số đứng ở 0.4. DC thì ok so với đồng hồ kim ok. Lúc đầu quên rút cái nguồn sạc 10A khỏi accu, cứ khởi động lên dòng DC đến trên setting 50A là off, báo ngắn mạch. Cũng may bảo vệ tuyệt đối tốt chứ ko bùm. Cái sạc nó hồi tiếp sao mà dòng tăng dữ thật. Lúc chữa tìm ra nguyên nhân cứ nghĩ mạng điện nhà bị chập đâu rồi haha. Bửa hôm đó cúp điện đúng Việt Nam đá với Irad chứ, cúp nữa tiếng nên cắm thêm cái bộ PC, cắm vào bụp tắt ngóm cả nhà, do cái nguồn PC nó hút lúc nạp tụ, phải khởi động mềm mới chiu. lo xem đá banh quên xem dòng ac thế nào mất.

Name:	SPWM_167%_SMD_V2_SCH.jpg
Views:	895
Size:	113.7 KB
ID:	1696104
    V3

Name:	MH_N76E003_PWM_UPDATE_V3.jpg
Views:	904
Size:	114.9 KB
ID:	1696105

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

SL ít chi phí setup đổ lên đầu mạch nhiều. Với lại cuối năm nên giá đặt mạch có thể bị đẩy lên. Ra giêng chắc sẽ rẻ hơn. Nhưng đặt mạch thì chắc phải hết tháng Giêng. Bên TQ với VN thì tháng Giêng, Tết nhất hội hè, cầu lộc cầu tài cả tháng.

#Thường: Tẩu hỏa nhập ma rồi nên cà cuống. Thử đảo chiều phích cắm tải xén pha xem vấn đề xảy ra như thế nào. Kiểm tra kỹ mạch bootstrap rồi hãy nghi ngờ đến MOS, IR.

[ATTACH=CONFIG]n1696088[/ATTACH]
    Mình cho mạch chạy tới 280W trên tải cho dù có tải xén pha máy sấy tóc thì cũng rất ổn định và đối xứng( 2 đầu ra lệch không quá 0.5V ), như vậy hẳn boostrap bình thường, nhưng khi bấm số mạnh máy sấy rồi thì dù có xoay phích kiểu nào vẫn một bên có biến dòng bị lệch dữ dội, có lúc mất pha luôn mới khó hiểu ấy chứ, còn đảo chiều phíc mà nó cũng đảo chiều lệch thì không nói làm gì bạn ạ!

// Chắc xem khi nào giá mềm chút chứ làm test chơi mà mắc quá thì...hết tiền ăn tết mất ấy nhỉ!!

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    V1 mình bỏ D1 ko lắp, thay R21 bằng diode 4148. Trở hạn dòng duy nhất chỉ có R3. Mạch khởi động và chạy bình thường, phím ấn bình thường. Ko hề gặp lỗi sụt áp phím ấn gì cả.

Chỗ khó duy nhất là tìm trở tạo phân áp phù hợp cho mạch khuếch đại dòng DC. Tuy nhiên mình xác định chỉ cần chính xác tương đối, nên khả năng chọn trở khá rộng, ko quá khó.

Mạch càng đơn giản thì càng ổn định, dễ làm, dễ debug. Chỉ cần bảo vệ và băm sine như EGS nếu muốn thương mại hóa.

Phần hiển thị thông số EGS cũng có code sẵn đó, nhưng bọn TQ làm với EGS hay chỉ làm với EG8010 cũng chả mấy thằng thèm sờ vào. Thành ra EG chỉ để băm sine thôi.

SL ít chi phí setup đổ lên đầu mạch nhiều. Với lại cuối năm nên giá đặt mạch có thể bị đẩy lên. Ra giêng chắc sẽ rẻ hơn. Nhưng đặt mạch thì chắc phải hết tháng Giêng. Bên TQ với VN thì tháng Giêng, Tết nhất hội hè, cầu lộc cầu tài cả tháng.

#Thường: Tẩu hỏa nhập ma rồi nên cà cuống. Thử đảo chiều phích cắm tải xén pha xem vấn đề xảy ra như thế nào. Kiểm tra kỹ mạch bootstrap rồi hãy nghi ngờ đến MOS, IR.

Name:	P_20180122_115216.jpg
Views:	913
Size:	94.9 KB
ID:	1696088

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Hi all !!!
    thanhfdc Ban đầu chúng ta đều nhất trí hoàn thiện pcb V1 cho ok rồi chỉ cần úp cập nhật fw. Nhưng qua quá trình mình test cũng có phát sinh nhiều vấn đề mà mình thấy cũng chưa ok lắm nên vì thế, mình cập nhật lại nguyên lý của mạch thôi bạn. Chẳng hạn như khối on/off, đo và hiệu chỉnh dòng,ap, i2c và thêm vấn đề một số bạn "chê quá tốn lk" nên mình lần lượt bỏ bớt một số lk ko cần thiết. Schematic vì thế mà có sự thay đổi các bạn à. Mình muốn các bạn góp ý lần cuối v3 này nhưng chưa thấy bạn nào góp ý để hoàn thiện cả. Chíp rom vẫn vẽ vào hiện tại vẫn để dùng tạm, sau này khi dùng được vùng romcode thì ta ko hàn nó để tiết kiệm chi phí.
    Ý bạn nói hoàn toàn hợp lý, những điều trên có thể gây khó khăn, nãn chí cho các bạn tham gia test, chơi, kể cả mình...kk. Nhưng ý mục đích cũng mong sao mạch nó ổn hơn, giá rẻ để thực hiện và nếu có bạn nào có ý chí Việt hóa sp thương mại thì dễ cạnh tranh hơn. Mình luôn ủng hộ dù ko cần lợi ích gì cả!

dinhthuong80 Bạn test nhiều, thiết bị hỗ trợ cũng đầy đủ hơn cả mình kk, nhưng cũng chưa tìm ra nguyên nhân! Phải chi ở gần nhau thì khỏe, phân tích khi debug code dễ tìm lỗi do phần nào hơn. Bạn thử bỏ hết tụ GNDout xem sao và làm mọi thứ thật cân bằng đã thế nào? Chưa có ai ráp phát ăn ngay đâu, mình cũng từng bị tèo mos DC hôm V1 lần đầu có nói rồi mà. Bạn thử đưa duty cố định 70% bằng cấp phân áp cố định cho chân hồi tiếp bằng cái VR xem.

thanhfdc hay taduc hay anh Đại mnbcxz giúp tụi em xin cái báo giá đặt bo xem có rẻ hơn tẹo nào không? Sao mình xin báo giá cao hơn các bác nhiều lạ. 10 bcp spwm 190k, 5 bo cs 1 mặt nhỏ hơn bo bạn thành 1000k luôn.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Giờ thì mình bối rối quá, hóa ra cũng không phải do 1 con IR không xuất được 100%spwm!

Thử cấp 10.8V và cho chạy 167% thì dây tóc 80W và số 1 máy sấy tóc, tổng tiêu thụ 238W/230Vac kết quả vẫn rất đối xứng, chỉ lệch chưa tới 0.5V!

Cắm thêm cái quạt thành 280W vẫn không lệch áp thêm, thế mà bấm số 2 máy sấy tóc thì nó...mất luôn một bán kì, quạt è è rồi khựng lại, VOM hiện 0V ở đầu lệch áp. chuyển máy sấy về số 1 lại bình thường.

Không lẽ tại cái máy sấy có vấn đề, mà vậy thì sao bo V1 không bị nhỉ? Kiểu này phải chờ mua chục con IR về thay mới thử xem sao.

Các bạn phân tích giúp mình nhé, tình trạng như vậy có khả năng do đâu, liệu MCU có vấn đề không?

Leave a comment:

• hoahauvn2
    replied
    Huh ở đây chưa thấy ai ráp phát ăn ngay cả bác dinhthuong80 ơi, mạch đang trong quá trình thử nghiệm, chắc chắn ai cũng gặp vấn đề nếu ko đốt fet cũng đốt MCU thôi, chẳng qua ngại nên không ai nói thôi, nghiền ngẫm vấn đề không phải một hai ngày là bắt bệnh được.

Vụ lệch bán kì của bác dinhthuong, ban đầu mình cũng đoán là do bọn IR lái cả thôi, ko dám chắc nên ko dám ý kiến, hệ 12V không cách ly nguồn điều khiển thế này, gặp IR đểu lái fet ko đủ áp G để dẫn bão hòa thì fet khó thọ lắm. Mình đang nghĩ giải pháp vẫn hệ 12V, qua thêm 1 mạch boost ổn áp lên 15V cho IR lái fet xem thế nào khi đó 12V có sụt bất ngờ dưới 10V cũng ko lo cháy fet.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Ồ, các bạn hay thật, ráp phát ăn ngay, còn mình hết vấn đề này đến vấn đề khác, mos hư cả vốc, mcu cũng đốt mấy con!

Mình tìm ra rồi, lệnh bán kì như vậy là do driver spwm-IR2113. Gắn thử bo V1 dùng mcu V1 thì mạch 2x2x72 lên được hơn 200Vac thay vì 184V mà chỉ lệch bán kì ~1V dù chạy máy sấy tóc 450W.

/// mình cũng định như bạn hoahauvn2 mà chưa biêt lấy con gì cắm vô, chứ lúc bình yếu, qua lọc và diode rồi thì áp Vb cho IR chả còn bao nhiêu

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Quá trình test để hoàn thiện đóng hộp sử dụng gặp vấn đề chưa tự giải quyết được thì mình đưa ra nhờ các bạn kiểm chứng và giải quyết giúp, đó cũng là chia sẻ kinh nghiệm ( thất bại!) thôi mà.

Như bạn thanhfdc nói, lệch bán kì do tải bất đối xứng là bình thường vì bán kì nào ăn dòng mạnh sẽ sụt áp lớn ở 2mos dẫn mà spwm bù không kịp/ đủ. Trường hợp của mình đặc biệt ở chỗ, nó lệch duy nhất ở một bán kì quá lớn, cho dù tải kia có cắm như thế nào bạn ạ!

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Đề cập tới bo driver SPWM. Nói thật là Sơn nên chú tâm hoàn thiện code thay vì lên Ver cứng. Cho đến nay thì code V1 chưa hoàn thiện. AE nhiều người đang test - dùng V1. Sau khi hoàn thiện code mới tính đến sửa đổi phần cứng. Chứ như hiện tại thì lên ver nhiều, gây nhiều khó khăn cho người test, dễ gây nản trí. Làm VĐK chứ có phải cứng cả đâu.

Ông Thường: nhiều nhận định và đo kiểm của ông ở mức độ chủ quan, ko nên lấy đó ra là tiêu chuẩn để đánh giá. Vì kết quả ông đo kiểm ko mang lại kết luận gì, mà ngược lại gây hoang mang cho anh em.

Việc lệch bán kỳ ở tải xén pha gây ra do hồi tiếp ổn áp AC mình có đề cập trước đó với bo EGS002 rồi. Chờ Sơn xác nhận và xử lý code.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Đã dùng 1 cặp 13NM60 và 1 cặp 10N65 chia đều cho 2 nhánh cầu H. Kết quả vẫn rất khó hiểu, AC một đầu ra 100V, một đầu chỉ có 52V so với mass, HV = 334V mà AC chỉ 182V khi tải trên 300W với tỉ số 2:2:72

Name:	image_92307.jpg
Views:	868
Size:	87.5 KB
ID:	1696021

//mình thử số nhỏ, 165W thì chỉ lệch khoảng 2V thôi. Hai nhánh cầu H như nhau, mỗi nhánh dùng 10N65 cho bên cao và 13NM60 cho bên thấp, 2 lõi lọc A7/1.52mH như nhau với tụ 1.55uF vậy mà bị lệch phát khiếp luôn, chả nhẽ lại do driver nhỉ?!

//lệch bán kì nhiều hay mất luôn 1 bán kì này do driver mất ổn định vì áp cấp cho nó quá thấp,cầncó mạch ổn áp 12-15V là ok.
    Last edited by dinhthuong80; 09-03-2018, 16:05. Lý do: đã rõ nguyên nhân

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X