Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Mình thử giãn sóng ra thì thấy độ rộng các xung spwm đầu của bán kì sin đi lên từ điểm 0 chỉ xấp xỉ bằng nửa độ rộng xung tương ứng ở lúc sin giảm về 0. Mà xung spwm bị mất là xung thứ 2, như vậy rất chắc chắn rằng sóng sin bị biến dạng và lượn sóng gần điểm 0 là do nguyên nhân gì đó khiến MCU làm mất xung cộng với trị số bảng sin mà nó xuất ra ở vùng đó không chuẩn xác chứ không hẳn là do MCU xử lí không kịp lúc đảo bán kì.

Vậy khi nào bạn TP trở lại sẽ kiểm tra kĩ chỗ này và chịu khó hiệu chỉnh thì hi vọng sóng sin của chúng ta sẽ tuyệt đẹp, ăn đứt thằng Century và EGS!
    [ATTACH=CONFIG]n1698076[/ATTACH]
    Cái ni hok phải đâu bạn. Ji chứ mấy chổ này mình soi kỹ nát rồi. Sự chênh lệch như bạn mô tả là cùng 1 output pin. Đó là thời gian dead time tránh trùng dẫn đấy. Còn việc nói lệch gần 1 nữa thì bạn soi và đo lại độ rông xung xem chính xác chưa? mà hok biết bạn soi ở mcu phiên bản nào đó. V1 hok tính nhé.

Leave a comment:

• Johny
    replied
    Mình đang cần mua bộ inverter sin chuẩn 12V sang 220V, tích hợp sạc acquy. công suất cần 200W trở lại. số lượng nhiều. nếu anh em nào đã chế tạo thành công vui lòng báo giá giúp mình nhé. 0938166464 (HCM).

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi phamhung459 Xem bài viết
    Các bác cho mình hỏi với là sử dụng cầu H tren bo santak luôn dc k ah.
    Bo driver luồng này hay egs thì chỉ sử dụng được phần mạch cầu H kể từ 4 con IRF của TG trở đi thôi, nhớ gỡ hết mấy con 817 và BJT đi, 2 con NTC thì thay bằng cuộn lọc

Leave a comment:

• phamhung459
    replied
    Các bác cho mình hỏi với là sử dụng cầu H tren bo santak luôn dc k ah.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Mình thử giãn sóng ra thì thấy độ rộng các xung spwm đầu của bán kì sin đi lên từ điểm 0 chỉ xấp xỉ bằng nửa độ rộng xung tương ứng ở lúc sin giảm về 0. Mà xung spwm bị mất là xung thứ 2, như vậy rất chắc chắn rằng sóng sin bị biến dạng và lượn sóng gần điểm 0 là do nguyên nhân gì đó khiến MCU làm mất xung cộng với trị số bảng sin mà nó xuất ra ở vùng đó không chuẩn xác chứ không hẳn là do MCU xử lí không kịp lúc đảo bán kì.

Vậy khi nào bạn TP trở lại sẽ kiểm tra kĩ chỗ này và chịu khó hiệu chỉnh thì hi vọng sóng sin của chúng ta sẽ tuyệt đẹp, ăn đứt thằng Century và EGS!
    Click image for larger version

Name:	image_92644.jpg
Views:	1093
Size:	112.8 KB
ID:	1698076

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Thử so sánh xung ở trước và sau IR xem. Nếu vào IR đủ mà ra thiếu thì do IR với mạch BT của nó. Còn vào ra đều thiếu thì do MCU. Xung này là xung thứ 2 chứ ko phải xung thứ nhất. Có lẽ nguyên nhân chủ yếu do MCU.
    Lúc đầu mình cũng tưởng do IR, nhưng đo ở các cặp chân vào của IR, tức đầu ra mcu cũng vậy. Có thể vì thế mà sin bị lượn lúc đi lên, nhưng mình nghĩ, một xung như thế thì chỉ là một bậc trong tần số 24kHz thôi thì sao ảnh hưởng nhiều đến vậy....

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Thử so sánh xung ở trước và sau IR xem. Nếu vào IR đủ mà ra thiếu thì do IR với mạch BT của nó. Còn vào ra đều thiếu thì do MCU. Xung này là xung thứ 2 chứ ko phải xung thứ nhất. Có lẽ nguyên nhân chủ yếu do MCU.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Còn một vấn đề nữa là, soi thử sóng spwm thì thấy con mcu V2...ăn bớt mất một xung giữa 2 chân HO1 và HO2! Cả 2 bo V1 và V2 dùng 2 con mcu V2 đều như vậy. Không biết phía cuối chuỗi xung có bị thiếu một xung như thế nữa không, con mcu V1 có bị không vì chết mất rồi! (mình chỉ test 1 mình bo driver, các chân Ifb,Vfb, Iac, Idc nối mass chứ không dám gắn vô bo CS chạy tải, cũng sợ cháy nổ lắm rồi!)

Vậy rất có thể đấy chính là nguyên nhân sóng sin ra của chúng ta bị lượn sóng/gãy điểm 0. Khi nào bạn TP_Electro rảnh thử test và bổ sung thêm cho nó một xung nữa xem thế nào ấy nhỉ ( lại thày bói xem voi rồi!!!!)

Name:	xung spwm V2.jpg
Views:	1034
Size:	58.8 KB
ID:	1698045

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Chờ bạn TP vào bắt bệnh giúp, không hiểu sao cùng mcu V2 mà ở bo V2 driver ăn dòng có 66mA còn khi cắm bo V1 thì tăng lên gần gấp đôi, chạy hồi thấy nóng IR nên mình tạm gắn tản nhiệt cho chắc!?

Mình test riêng bo spwm thì thấy bo V2 IR chỉ cấp được dòng ~250mA, bo V1 cấp được ~450mA ( dùng trở 18R nối các đầu ra IR xuống mass). Nếu IR bo V1 có vấn đề thì sao chạy được máy giặt, sao khởi động và chạy tủ lạnh được tới lúc tắt, 15 phút chứ? Khó hiểu quá!

Name:	image_92636.jpg
Views:	1135
Size:	146.3 KB
ID:	1698029 Click image for larger version

Name:	image_92637.jpg
Views:	1136
Size:	166.3 KB
ID:	1698030

// đã tìm được nguyên nhân. Một con IR hơi bị rò rỉ, khi VS nối mass thì tăng dòng lên gần 40mA. ( dùng giai diode đo nguội 2 chân Vb và Vs thì một chiều 0.6V, một chiều 2.2V thay vì vô cùng, tự bổ sung thêm cách test nguội IR bị rỉ sét!)

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Mạch mình áp mẫu short 0.54V nên dùng 2 Rs 0.22R không khởi động nổi tủ lạnh 150W. Thay bằng 2 con 0.1R mới chạy được. Thấy kìm hiện 125A, sau đó 14A, D=13%. Chạy chừng 10 phút thì mos 3205 nóng chừng 60 độ, BAX, diode lạnh, mos AC hơi ấm, Ta chừng 32 độ. Nhìn chung, nếu có quạt nữa thì ở 41kHz, 3525 lái được 2 cặp 3205.

Name:	image_92578.jpg
Views:	1217
Size:	138.3 KB
ID:	1697700

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    " Chạy tải cảm lớn như tủ lạnh, máy giặt,... thì nên ráp mạch totem cho mos DC hoặc có thể lái trực tiếp từ SG3525 chứ không nên dùng IC 404 đợt này (có thể con chính hãng tốt hơn sẽ bảo đảm)"

Ở trên là kết luận của mình qua thực tế cháy nổ. Đúng là mọi thứ đều có lí do để nó tồn tại, cũng như cái mũ BH xe máy nó ra là hữu ích. Nhưng nếu bạn cứ thử dùng loại rẻ tiền nhẹ cân xem, không những chả tác dụng bảo vệ mà nhiều khi dễ giết bạn hơn như dây có thể xiết cổ, mảnh vỡ găm vào đầu khi có tai nạn!

Bạn có quyền tin tưởng và dùng cái gì đó nếu thấy nó đáng tin và hữu ích thì tại sao tôi không được quyền tẩy chay nó khi nó chả những không giúp ích gì mà còn gây hại cho tôi chứ?!

Ở đây tôi đã nói rõ giới hạn rồi mà chứ có cực đoan tẩy chay cả một công ty chỉ vì không may dùng phải mấy hàng lỗi của họ đâu. Tôi chỉ đưa ra nhận xét qua thực tế của mình, chỉ mong nếu bạn nào thấy đáng tin thì có thể làm theo cho đỡ gặp sự cố như mình thôi mà, chứ không phải có ý chê bạn thiết kế thừa chỗ nào đó. Nếu tôi giỏi vậy đã chẳng thèm vào đây và dùng những thứ sẵn có mà các bạn tạo ra làm gì cho mất thời gian.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Hai bạn bình tĩnh hị! Có thể 2 bạn chưa hỉu hết ý của nhau thui. Bạn Thương nói là gặp chip dõm thì dễ bị lỗi, còn nếu chip driver ko lỗi thì vẫn tốt hơn là không có nếu dùng cs lớn và f cao tí.

Cũng lâu quá mà mình chưa trở lại được vì có chuyện ja đình. Mình sẽ sớm trở lại chơi với các bác!

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    cứ cắm cái máy hiện sóng mà soi cỡ 50ns rõ mồn một ấy vào chỗ xung chuyển mạch có và không có con đệm cái đã. đôi khi cũng không thật cần thiết phải đao to búa lớn. bọn santak loại c3k nó lái 4 con irf264 trực tiếp từ 3525 nhưng tần số giới hạn dưới 37khz. hay c1k nó lái 4 con 3710 cũng trực tiếp luôn. tần số cũng dưới 37khz. tùy vào dòng nạp cổng ban đầu mà lắp bộ đệm. bọn santak nó còn chơi lắp ic đệm lái đệm tiếp cho trans rồi mới trans mới lái fet nữa kìa...cái gì cũng có cái lý do của nó.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Đó là do mua phải con IC ko tốt. Vậy mà ông vội đánh đồng, chụp mũ rằng việc dùng IC lái là thừa. Rằng tất cả IXDN404 là ko tốt, ko cần thiết.. Cái KN của ông chả đáng dùng vào việc gì cả vì nó đi ngược lại với quy luật của cả thế giới điện tử.

Thử hỏi tại sao người ta phải làm ra IC lái, phải dùng tới IC lái nếu cứ lái thẳng như ông mà vẫn chạy ngon??? Cái cách nhận thức của ông nó lệch lạc, thiếu tính logic.

Có cái mạch nguồn viễn thông chạy cầu. Nó dùng 1 con IXDN lái 2 BAK bằng đầu ngón tay, điều khiển 4MOS cầu H. Mạch chạy 60Khz. Thế theo như ông thì bọn kia làm thừa, lãng phí quá ah. Nó cũng dùng SG3525 đấy. Sao ko lái thẳng đi cho rẻ.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    @thanhfdc:
    Bạn cứ bảo thủ cho con IXDN404 ấy chứ! Lí thuyết nhiều khi chả bằng thực nghiệm, từ thực tế ráp test mình mới đánh giá nó chứ không nói mồm. Nếu nó thực ngon, tại sao cùng bo mạch, cùng linh kiện, chạy cùng tải mà dùng nó thì có vấn đề, bỏ nó đi thì lại được?! Mà mình bị tới 2 bo CS, trải qua 3 con 404 chứ không phải 1 con mà bảo ngẫu nhiên đâu.

Quả thực qua vụ này thì mình rất có thành kiến với con IC đó. Nhìn chữ khắc trên nó đã không thích tí nào rồi!
    Mạch mình chạy 41kHz đó, lúc khởi động motor máy giặt cũng lên đến gần 700W chứ chẳng chơi(gần 60A). Để khi nào rảnh mình chấp nhận cháy nổ, thử tăng lên 60kHz xem SG3525 đủ sức lái 4 con 3205 không.

Để bảo vệ ý kiến, bạn thử cho nó chạy máy giặt vắt chừng 3kg đồ xem có ráo nước nổi không, nếu ok thì qua vòng 2 xem nó khởi động nổi tủ lạnh 150W không nhé. Nếu không vấn đề thì mình chấp nhận do mình ngẫu nhiên dùng đúng mấy linh kiện bị lỗi. ( nhớ đừng lấy con 404 loại xịn, chữ nghĩa rõ nét không như con chúng ta đang dùng nhé, để đảm bảo công bằng!)

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X