Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TP_Electro
    replied
    #Thành. Đúng rồi, phím ko ấn được và các chức năng khác ko chạy được nếu nó ko phải là nằm trong trình phục vụ ngắt và cái vòng lặp vô hạn i2c kia. pwm và adc ac nằm trong ngắt của pwm nên nó vẫn chạy. Còn các trình khác mình để trong trình main nên sẽ ảnh hưởng. Để mình nghiên cứu khắc phục cái lỗi giao thức i2c này xem. nhưng tốt nhất các bạn dùng LC phù hợp (đo VOM ok ko bị nhiễu ) thì sẽ tránh được. Mình từ khi thay L là ko thấy bị nữa. Đây là lỗi cũng do nhiễu làm sai lệch tín hiệu của giao thức trên bus I2C (nhận diện sai độ dài xung, 0 thành 1) chứ ko phải treo bộ xử lí, áp ac vấn hoạt động bình thường nhưng các chức năng khác ko đáp ứng do cái vòng lặp trong giao thức i2c kia.

Mà mình cũng chưa hiểu là sao cuộn lọc bạn là trên 1.5mH mà cho áp ra bị nhiễu và bức xạ năng lượng ra xung quanh cao thế nhỉ? Của mình 2.5H mỗi cuộn luôn mà.

Với V1:

Nó kêu là có vài trường hợp. Thứ nhất là áp accu quá cao hoặc quá thấp. Nếu nó vượt ngưỡng liên tục thì sẽ kêu kéo dài cho đến khi áp về trong ngưỡng ok thì hết kêu, và nó hiển thị alarm xong cũng hết. nếu xảy ra nhanh quá thì sẽ ko kịp thấy hiển thị. (khả năng lớn bạn rơi vào trường hợp này). Mà trường hợp này xảy ra khả năng áp Bat bị dao động nhanh => áp HV dao động nhanh=> L bức xạ mạnh, mình thường gặp với booh nguồn test lab. nó gây nhiễu áp ngược lại bộ nguồn làm đồng hồ của bộ nguồn ko hiển thị được vì áp lớn hơn định mức 30v của nó.

Trường hợp 2 là dòng DC quá lớn cũng xảy ra tương tự. V2.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
    Mấy mạch của top mình ko vẽ chỗ bắt cầu chì m toàn phải làm ngoài nhìn ko pro

Thay thử diode, LM358. Trước ý định là dùng chống ngược, cầu chì riêng. Cầu chì có thể dùng bo riêng đưa ra mặt sau máy tiện thay tháo mà ko cần tháo vỏ nên toàn vẽ thế. Riết thành quen.

#Sơn: Mà nó treo luôn phím on/off. Lúc ko bị treo, thỉnh thoảng kêu "tít" 1 cái ở cái còi mà ko biết lỗi gì, vì nhanh quá LCD ko hiển thị nổi, chỉ có còi kêu. Đoán là 1 trong mấy lỗi về dòng - áp ra. Để mình thử 2 cuộn lọc khác điện cảm cao hơn xem thế nào. Đo OSC thang time/DIV lớn thấy sóng cũng còn nhiều bậc, chưa được mịn lắm.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Softstart của mình 22uF, DC và AC test từ đầu mùa tới giờ mà, hình như mình là người ráp test trước tiên luôn đó chứ! Fet DC đâu có sao, chết Fet AC bạn ạ.
    Thế thì càng ko có liên quan gì đến khởi động DC khi ấn nút đâu bạn. Mình cũng ko biết đc bạn test như thế nào mà chết mos ac nhỉ, nếu chưa gắn tải mà chết thì chỉ có do quá áp hoặc mos gần die. Mà quá áp DS mos thì khả năng lớn là do L xả năng lượng ngược như mình đã phân tích trên facebook group.

Việc bạn độ pcb V1 để gắn mcu V2 cũng có thể là nguyên nhân lớn. Vì nhìn dạng sóng bạn post ở trên kia là có thể đoán đc.

Soft start là mình hướng dẫn bạn gắn tụ đó nghen!!! xem lại đầu luồng nha.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Việc cho phép on 3525 khi vừa bấm nút nguồn không ảnh hưởng đến việc nổ mos, nếu áp accu vẫn ko quá thấp. Phần dc của bạn chạy ko ổn định rồi nên check, test lại thật kĩ. Của mình bấm nút on luôn, mình on off cũng gần cả trăm lần để test chức năng khi edit code và test sóng invt mà có sao đâu nhỉ. Nếu dòng khởi động quá lớn nên dùng tụ soft start 47uF.

Và BẠN NÊN dùng đúng mạch spwm V2 cho mcu đo, chứ chết DC vừa ấn nguồn thì chẳng liên quan đến AC đâu bạn.
    Softstart của mình 22uF, DC và AC test từ đầu mùa tới giờ mà, hình như mình là người ráp test trước tiên luôn đó chứ! Fet DC đâu có sao, chết Fet AC bạn ạ.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Việc cho phép on 3525 khi vừa bấm nút nguồn không ảnh hưởng đến việc nổ mos, nếu áp accu vẫn ko quá thấp. Phần dc của bạn chạy ko ổn định rồi nên check, test lại thật kĩ. Của mình bấm nút on luôn, mình on off cũng gần cả trăm lần để test chức năng khi edit code và test sóng invt mà có sao đâu nhỉ. Nếu dòng khởi động quá lớn nên dùng tụ soft start 47uF.

Và BẠN NÊN dùng đúng mạch spwm V2 cho mcu đo, chứ chết DC vừa ấn nguồn thì chẳng liên quan đến AC đâu bạn.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Híc, SG3525 on luôn khi cấp điện thật...nguy hiểm cho mạch của mình quá!!!! Mới hôm qua test vẫn ok dù áp thấp sóng nhiễu thế mà sáng vô on phát lóe sáng cầu chì 5A, ra đi mất mấy em 25NM60 cầu H quý giá của mình, thật tiếc quá!

vanthanh298: đã chạy thử rồi mà bạn, tải 100W, 200W luôn rồi mới đau chứ!
    Vấn đề ở đây có vẻ ko phải do on 3525 khi vừa cấp nguồn. Nó chỉ nguy cơ khi accu áp quá thấp thôi bạn. Còn mình nghĩ phần dc của bạn có vấn đề. Của mình on /off cả trăm lần để test chức năng fw, độ ổn đingh inverter mà có sao đâu. Mà bạ có gắn tụ soft start lớn mà sao nổ mos đc. Nếu dòng khởi động vẫn lớn thì gắn tụ 47uF cho soft st.

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    Sao ko dùng máy cấp nguồn trước xem có chạm chập gj ko rồi mới acu chứ giờ mos chết của m tính bằng vốc chứ ko bằng con nữa 😁
    Híc, SG3525 on luôn khi cấp điện thật...nguy hiểm cho mạch của mình quá!!!! Mới hôm qua test vẫn ok dù áp thấp sóng nhiễu thế mà sáng vô on phát lóe sáng cầu chì 5A, ra đi mất mấy em 25NM60 cầu H quý giá của mình, thật tiếc quá!

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied

vanthanh298: đã chạy thử rồi mà bạn, tải 100W, 200W luôn rồi mới đau chứ!

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    Mấy mạch của top mình ko vẽ chỗ bắt cầu chì m toàn phải làm ngoài nhìn ko pro

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    thanhfdc đúng rồi bo của b vẽ m ko có osino lên ko tess sóng dk lên ko giám chơi vdk m dùng bo egs cjo thông dụng dễ mua. Có 2 diode 4148 rồi nhưng nó không khoá hẳn mà bị chớp tắt m để ở 10v5 thì cắt nhưng khi bình hồi dk chút lại chạy lại chớp tắt liên tục

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    @vanthanh298: bo mình vẽ thì phải. Có con 4148 nằm ở chân 1 và chân 3 ic 358 mà. Nó khóa hẳn mạch khi accu thấp áp.

Mạch mình nối accu chạy ok rồi mà vẫn run vãi tè. Chưa biết khi nào diode nó lăn ra chết phát nữa. Test VOM kim thang X1K, X10K, trước khi lắp, ko thấy gì. Lần trước con át DC 60A hàng JP cũ mà cháy nổ nó ko nhảy. Giờ làm miếng mạch in hàn cái cầu chì 30A vào để test tạm. Diode chết thì vẫn cứ toác MOS DC thôi. Tin vào con át, tai hại quá, ko thì ko tới nỗi lột mạch. Xong thì cũng phải 2 em 30A song song.

Gỡ cuộn EMI ra thì ko đo được ACout bằng DVM.

Nhận đc quà của Sơn rồi. Nhưng cũng giống lão Thường, còn 1 bo V1 trắng. Kiểu này phải gửi vô, nhờ nạp lại MCU cho cả V1, V2 chuẩn, dự phòng.

Thỉnh thoảng gặp lỗi treo MCU, treo cứng cả LCD, key ko nhấn đc gì luôn, lúc đóng tải, thay đổi tải. Nhưng vẫn ra sine, ổn áp. Nghi để dây bẹ gần cuộn EMI nên gỡ tạm ra, xem thế nào.
    Nguồn DC ampe lớn thiết nghĩ nên có bảo vệ ngắt mạch chứ ko đùng bùm là oải người lắm. Áp hv bạn cao thì cũng hơi nguy mấy em diode, mos nhiều hơn.

Bạn cứ gởi lại mình nạp giúp cho, nếu chỉ cần 1 con V1 thì để mình gởi ra cho bạn thêm 1 con khỏi pải gởi vào.

Ủa của mình ko có EMI vẫn đo VOM DOM ok mà. Vậy là có khả năng cuộn L bạn nó gây nhiễu. Hồi mình chưa quấn lại lõi lọc, dùng cặp lõi cũ nó tăng Henry lên làm đồng hồ gác kim, cầm que kim loại xẹc vào mass mà vẫn thấy xẹc lửa? Và đâyvlaf nguyên nhân gây mất đồng bộ tín hiệu I2C cho LCD. Nó ko phải treo chíp mà do ko bắt đc tín hiệu "bắt tay" trong giao thức i2c gây nên vòng lặp vô hạn ( nó cứ đứng tìm tín hiệu bắt tay mà xung tín hiệu này bị nhiễu làm sai lệch nên nó nhận ko ra và mất đồng bộ luôn.).Việc tạo spwm và ổn áp vẫn bình thường vì nó ko ảnh hưởng, Đây có thể nói là điểm hạn chế của giao thức i2c, khi nó ko thực hiện reset giao thức lại đc. vì nó bị phụ thuộc vào slave như LCD hoặc ROM, phải reset nguồn cho cả các slaver rồi chạy lain giao thức thì ok. Nhưng như vậy cần 1 chân điều khiển nguồn riêng cho các slaver từ MCU.

Biện pháp tránh bị mất đồng bộ I2C là các bạn chọn L phù hợp(cái này quan trọng nhất vì mình đã từng gặp và giờ ko còn bị nữa khi đã quấn lại cuộn lọc là hơn 2mH), cáp I2C càng ngắn càng tốt và để xa nơi bác xạ điện từ. Và cách ko bao giờ bị trong bất cứ trường hợp nào là sửa FW ko dùng LCD nữa!

Thực ra vs của mình chưa bao giờ bị lại khi thay cuộn lõi mới quấn vào. Theo trường hợp mình gặp qua mình đoán 90% vom hay dom ko đo đc và gây nhiễu là do cuộn L.

Đúng ra mình nên note cho các bạn chổ này nhưng nghĩ cuộn lọc của các bạn quấn ngon hơn mình nên sẽ ko bị.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    @vanthanh298: bo mình vẽ thì phải. Có con 4148 nằm ở chân 1 và chân 3 ic 358 mà. Nó khóa hẳn mạch khi accu thấp áp.

Mạch mình nối accu chạy ok rồi mà vẫn run vãi tè. Chưa biết khi nào diode nó lăn ra chết phát nữa. Test VOM kim thang X1K, X10K, trước khi lắp, ko thấy gì. Lần trước con át DC 60A hàng JP cũ mà cháy nổ nó ko nhảy. Giờ làm miếng mạch in hàn cái cầu chì 30A vào để test tạm. Diode chết thì vẫn cứ toác MOS DC thôi. Tin vào con át, tai hại quá, ko thì ko tới nỗi lột mạch. Xong thì cũng phải 2 em 30A song song.

Gỡ cuộn EMI ra thì ko đo được ACout bằng DVM.

Nhận đc quà của Sơn rồi. Nhưng cũng giống lão Thường, còn 1 bo V1 trắng. Kiểu này phải gửi vô, nhờ nạp lại MCU cho cả V1, V2 chuẩn, dự phòng.

Thỉnh thoảng gặp lỗi treo MCU, treo cứng cả LCD, key ko nhấn đc gì luôn, lúc đóng tải, thay đổi tải. Nhưng vẫn ra sine, ổn áp. Nghi để dây bẹ gần cuộn EMI nên gỡ tạm ra, xem thế nào.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Có lấy bo V1 nữa ko mình còn dư cái gởi luôn. V1 làm gì nhiều thế bạn. nó hơi lỗi khối start và tốn lk hơn. Ah cái bo cs nữa chứ kkk

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Vì chưa có lk cho bo V2 mà.
    Giờ gửi mcu lại nhờ bạn thì mất thời gian quá, sắp... hết năm rồi! Chắc còn dư mcu, vậy bạn giúp mình thêm 2 con cho V1 và 2 con cho V2 nhé!

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    reboot hoặc hiệu chỉnh mẫu là 981 xem. V2 mình chạy 10vdc vẫn ok mà bạn. Bạn hàn lk 1 bản V2 test hẵn đánh giá chứ lị.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X