Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• vanthanh298
    replied
    dinhthuong80 lái mos 80 đến 100khz dễ ngửi khói lắm m có mấy bo tg1000 tận dụng lại bax muốn đấu // sơ cấp và nối tiếp thứ cấp cho mát m đang có dự án làm năng lương mặt trời lên muốn làm công suất lớn nhà m dùng điện chủ yếu vào ban ngày lên có lẽ đầu tư dk

Leave a comment:

• havansony
    replied
    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Trong tuần nay, bạn sẽ nhận V2 test thử xem. Lụi bụi wa và do khách quan nên chậm gởi cho các bác!
    Ko biết hôm trước bạn hoahauvn2 hay havansony đăng kí bo nhỉ? Ko bjt các bác có còn muốn nhận ko mình để lai cho bạn khác!

Cái của mình cũng tạm ok và đã cho vô hộp. Test vs máy khoan 750w ko tải.
    https://www.facebook.com/groups/1179...1459467312931/
    bác gởi cho mình nhé . lâu ni bận quá chưa quấn BAX , thanks

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    đầu ra ac ra tải nên luồn dây qua mấy cái ferriter dùng trong cục sạc laptop hoặc loại có per-thẩm từ từ 10000 trở lên.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Dưới đây là kết quả test bo EGS002-TQ và MCU-VN TP_Electro trên cùng bo công suất. Ngoại trừ các linh kiện là của Tàu ra vì nước mình chưa sản xuất được, còn tinh thần và trí tuệ là 100% Việt Nam, như thế ai bảo là VNmít chứ nhỉ?!

Cả bo EGS và bo của chúng ta đều xuất hiện mấy cái gai nhiễu, như vậy là bo công suất của mình có vấn đề rồi, không biết do mấy con mos AC hay bị gì nữa, có ai giúp được mình loại cái gai đó không nhỉ?

[ATTACH=CONFIG]n1694948[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]n1694951[/ATTACH]
    Trong tuần nay, bạn sẽ nhận V2 test thử xem. Lụi bụi wa và do khách quan nên chậm gởi cho các bác!
    Ko biết hôm trước bạn hoahauvn2 hay havansony đăng kí bo nhỉ? Ko bjt các bác có còn muốn nhận ko mình để lai cho bạn khác!

Cái của mình cũng tạm ok và đã cho vô hộp. Test vs máy khoan 750w ko tải.
    https://www.facebook.com/groups/1179...1459467312931/

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Tải 47W là tải gì mà nó ra dạng sóng của I kì dị vậy?
    Nó là tải điện dung, bóng compact nên dòng nạp tụ rất lớn trong thời gian ngắn, gây sụt áp gần đỉnh sin mà bạn.

@vanthanh298: cứ dùng main bo hiện tại trong thớt này đi, BAX EE55 nếu quấn đạt, các linh kiện công suất và accu OK thì ở 32kHz cũng được 2600W max dư sức xài rồi. Nếu lái được 80-100kHz thì cứ xài một cái EE42 cũng được 2000W mà, chứ dùng nhiều BAX thì kĩ thuật quấn phải cao cấp không là khó chạy lắm vì không cân nhau.

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    Có bác nào có pcb công suất lớn ko ạ chạy 2 hoặc 3 bax e42 cho e xin max khoảng 2kv khoản pcb em chịu chết

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Dưới đây là kết quả test bo EGS002-TQ và MCU-VN TP_Electro trên cùng bo công suất. Ngoại trừ các linh kiện là của Tàu ra vì nước mình chưa sản xuất được, còn tinh thần và trí tuệ là 100% Việt Nam, như thế ai bảo là VNmít chứ nhỉ?!

Cả bo EGS và bo của chúng ta đều xuất hiện mấy cái gai nhiễu, như vậy là bo công suất của mình có vấn đề rồi, không biết do mấy con mos AC hay bị gì nữa, có ai giúp được mình loại cái gai đó không nhỉ?

[ATTACH=CONFIG]n1694948[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]n1694951[/ATTACH]
    Tải 47W là tải gì mà nó ra dạng sóng của I kì dị vậy?

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied

Click image for larger version

Name:	EGS002 stanby.jpg
Views:	1497
Size:	80.6 KB
ID:	1694948
    Click image for larger version

Name:	EGS002 and MCU VN.jpg
Views:	1416
Size:	112.5 KB
ID:	1694951
    Attached Files

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    ủng hộ anh em diễn đàn. thế mới nói người Việt khó làm việc nhóm, vậy anh em đang làm việc nhóm đấy sao. cái loại khôn lõi tinh vi gặp đâu chửi đấy như chí phèo.ai chả có lúc làm sai.. làm sai rồi sửa sai .

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    167 cũng là bậc mà cũng là phần trăm spwm duty so với bản cũ. Vì mình quy hết ra để so sánh tính độ lệch áp, để bù đúng áp. % áp cũng là % duty kia.

Hôm qua mình cũng "chơi max level" vs cái invt. Cắm máy khoan bóp cò hơn 1 phút, DC DC chạy max duty, Ac xuống 195 v mà mos vẫn mát ko có quạt. Chắc do chổ mình đang có không khí lạnh. Ước chừng 500w khi ráp cái bax 42 tự quấn tháo bộ invt cũ ngày trước thay cho 28. Và sẵn test luôn dung lượng cái accu mới mua vs cái bóng 60w cắm suốt cả đêm đến giờ này (cũng may là mùa lạnh) áp vẫn còn 11.6v.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Ớ. 2008, cái bác Nhật Hùng mồm loa mép dải. Ngoại hình y như mình. Thấy thân thương nhiều hơn rồi đấy. Tính ngoại hình với bqviet chắc cũng same tuổi. Mà thấy bqViệt (36?) ăn nói chỉn chu hơn nhiều.

Thôi. Chuyện cũ tào lao. Ông nào cháy, nổ. Thì cũng cháy nổ rồi. Lắm kẻ cháy nổ "éo" dám khoe. Mới sợ. Hơi bị tự tin khoản quấn mấy cái BAX quen thuộc, chả cần biết ông Hen hay Holao. Chỉ cần biết nguyên tắc, nguyên lý với 1 soft có khả năng tin cậy.

Để thử 2 em 190N80 cởi truồng so với nhiệt độ môi trường, đc bao nhiêu W. Cũng là để xem kỹ năng quấn BAX tuổi tý của mình thế nào. Đốt thêm 48K để có 1 bài học chắc cũng rẻ ấy nhỉ.

167 của Bạn Sơn hình như là bậc ổn áp, chỉnh áp thì phải. Thế là 220/167~1.7V ah. Tức là có thể ổn áp hay chỉnh áp ra lên xuống 1.7V. Độ mịn ổn áp nhỉ. Bản V1 là lên xuống mỗi bậc tương ứng 2.2V

Tối nay phê hẳn. Về bật con in vẹc tơ. Nối sẵn accu. Cắm sắn tải. Chờ nó "xẹt". mà nó ứ xẹt. Bóng 100W với 1 cặp 75NF75 cứ chạy đều. Cắm vào rút ra hoài chả thấy khói lửa, nước nôi gì. Chán. Bỏ LAB sang với vợ, hi vọng vợ cháy nổ gì đấy.

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    Ở đây có bác nào co pcb chạy bo egs002 công suất càng cao càng tốt chạy dk khoảng 2.5<3kv ko.cho m xin cảm ơn mọi người nhiều

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Quan điểm chung của BQT diễn đàn từ xưa tới nay vẫn nhất quán : tôn trọng tất cả thảo luận ở diễn đàn chừng nào nó vẫn là chủ đề điện tử, chia xẻ kiến thức phi lợi nhuận bằng tiếng Việt. Bất kể ai tham gia không phân biệt : tuổi tác, giới tính, trình độ, dân tộc, tôn giáo, vùng miền ...

Quan điểm cá nhân bqv là : mặc dù không làm kích điện và một số hướng khác trong điện tử tin học (ví dụ tuyệt đối không đi theo sản phẩm / giải pháp Microsoft/Apple/Oracle), bqv tôn trọng tất cả công sức trí tuệ của thành viên bỏ ra để làm bất kỳ cái gì, kể cả những thứ nghe có vẻ điên rồ.

Ai thích làm gì bằng công sức trí tuệ thời gian của mình mà không hại gì tới người khác thì cứ việc, diễn đàn tạo điều kiện để hỗ trợ trong phạm vi sức mình. Ai thích "đâm bị thóc, chọc bị gạo", chừng nào không dính vào đả kích cá nhân vi phạm nội quy diễn đàn, thì cũng cứ việc. Ăn ở thế nào, rồi sẽ nhận được đúng như luật nhân quả thôi.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Anh Hùng đã từng là Mod ở diễn đàn. Hồi cuối 2008 hay đầu 2009 thì rút khỏi vị trí này vì lý do cá nhân bận việc nhà & làm ăn. Bqv không nhớ rõ, chỉ nhớ là sau khi tổ chức hội thảo ở HN
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...-l%E1%BA%A7n-3
    Vì vậy, các bạn thành viên đừng hiểu nhầm mà đánh đồng với ban quản trị diễn đàn.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Chơi điện tử CS thì việc cháy nổ cũng bình thường thôi. Mính tính cỡ 450V X 1.3 = 585V, chạy với 600V OK. Nắn lọc thứ cấp có mạch RCD sửa xung cho diode nắn rồi. Trước giờ vẫn chạy thế cả năm chưa ăn phát chết RHRP860 nào. Rủi ro do LK cũ thì khó mà tránh khỏi.

Chạy thử DC-DC trên nguồn test LAB tới 80W, sóng GS - DS ngon lành (#2530). Lỗi do 860 chết bất đắc kỳ tử chứ cũng ko phải do nguyên nào khác. 22 - 28Vin, BAX 55/28/21 quấn 3T+3T, ở 32Khz thì Bmax cũng mới chỉ ~ 0.14T - 0.18T, chưa lấy gì làm cao.

RU là RUIchips của Tàu khựa ông Thường ạ, Nga ngố nào ở đây. Bước trên chạy ngon lành mới lắp 4 con 190N08 vào và tiếp tục test, cân chỉnh phần AC với bóng 60W. Cũng đã kiểm tra sóng sánh GS - DS cả DC, AC rồi mới phang sang accu chứ.

Nghề mình là IT, kiếm ăn bằng bán phần mềm bán hàng, ko phải chuyên nghiệp kiếm ăn điện tử như các bác. Cũng có chút gọi là đóng góp máu lửa, khói lửa cho DĐ, cho ae. Ko cảm thấy gì hổ thẹn cả.

Bác Nhật Hùng thân là MOD của DĐ, lại làm điện tử chuyên nghiệp. Thiết nghĩ nên đóng góp kiến thức chuyên sâu cho DĐ, cho ae. Chứ như tình trạng hiện nay thì em nghĩ nghề chuyên nghiệp của bác là nghề hàng xáo. Vì thấy bác hay đâm bị thóc, chọc bị gạo.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X