Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dinhthuong80
    replied
    Ra là thế. Mà mình lục lại từ trang 146 không thấy giá trị cá R cho bàn phím của bản V2 tối giản đó đâu. bạn up lại giúp mình nhé!

Mình đã chỉnh bo V1 hiển thị áp gần đúng và để chạy mcu V2 rồi. Xuất hiện vấn đề mới là, khi áp cận V cuttoff thì nó có tiếng kêu rè rè, sin ra méo và nhiễu trầm trọng luôn, ghê gớm lắm, không biết tại sao, vì bo V1 lk chưa tương thích hay vì gì nữa!

Đây là sóng tại Vaccu ~10.8V:
    Click image for larger version

Name:	image_92134.jpg
Views:	1152
Size:	387.0 KB
ID:	1695126

Không biết chỗ R4-D3 trong V2 mình chỉ có D3, nối tắt R4 có ảnh hưởng keypad không mà các R phân áp của mình đúng giá trị như thế, chỉ đảo qua lại R của phím trái và phải thôi, thế mà bấm Right-Left không vào config, phải bấm Down-Left mới vào được!

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Thế có chết không, mình quên mất, không nhắc bạn là nạp 3 con V1 và 3 con V2 nhỉ, giờ mấy bo V1 không có mcu!

Híc, mcu bị lỗi rồi, sau khi mình cắt FBrake và nối với chân 1 của 393 thì mạch đã chạy. Nhưng mỗi lần bật công tắc nguồn chỉ dùng nút on/off được có 1 lần thôi. Tức là sau khi on, bấm off thì mạch ngắt sin ra, nếu bấm on tiếp thì màn hình vẫn chạy nhưng không có áp ra vì chân 10 3525 có áp cao ( vẫn có spwm). phải ngắt điện làm lại mới được, và cứ thế. Trường hợp VL mạch tự off cũng vậy, sau đó dù V có đủ thì bấm on cũng vẫn không có áp ra. Chắc phải gửi lại mcu nhờ bạn TP_Electro nạp lại code mất thôi!!!
    Ko phải lỗi đâu, Bạn phải chắc là dùng đúng mạch V2 nhé, FW V2 được tối ưu cho nút ON/OFF và Power tích hợp, nhằm đảm bảo ngắt các tín hiệu shutdown nhưng vẫn hiển thị các lỗi trong trường hợp có lỗi xảy ra hoặc off nguồn (all) khi nhấn nút. Và SG3525 được on luôn khi bấm nút. Vì thế khi xảy ra lỗi hay đã OFF thì muốn on lại phải bấm nút PW để off nguồn sau đó mới khởi động lại được. Vấn đề này đã được mình Thành và bạn bàn ngày trước rồi mà nhỉ, bạn quay lại vài trang sẽ thấy ah.???

Do bản V2 là bản rút gọn lk hơn nên một số mức tín hiệu có thể khác bản V1. VD như FBrake. Bản này FW bắt buộc khi off là off luôn toàn bộ nguồn cho bo rồi mới có thể khởi động lại.

//Bàn phím, R ko thay đổi bạn nhé. Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	1068
Size:	84.0 KB
ID:	1695125

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    Uk để m thử xem thank b

VanThanh, lắp diode hồi tiếp từ chân ra của opam về chân input + tương ứng của nó.[/QUOTE]

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Thế có chết không, mình quên mất, không nhắc bạn là nạp 3 con V1 và 3 con V2 nhỉ, giờ mấy bo V1 không có mcu!

Híc, mcu bị lỗi rồi, sau khi mình cắt FBrake và nối với chân 1 của 393 thì mạch đã chạy. Nhưng mỗi lần bật công tắc nguồn chỉ dùng nút on/off được có 1 lần thôi. Tức là sau khi on, bấm off thì mạch ngắt sin ra, nếu bấm on tiếp thì màn hình vẫn chạy nhưng không có áp ra vì chân 10 3525 có áp cao ( vẫn có spwm). phải ngắt điện làm lại mới được, và cứ thế. Trường hợp VL mạch tự off cũng vậy, sau đó dù V có đủ thì bấm on cũng vẫn không có áp ra. Chắc phải gửi lại mcu nhờ bạn TP_Electro nạp lại code mất thôi!!!

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Ôi, hình như bạn chưa sửa code cho phím left-right vào config, vẫn left-down nè! mà sao giờ nó báo volt thấp thế nhỉ, 14V còn có 1.39V thôi, vậy là phải thay linh kiện rồi, híc....
    [ATTACH=CONFIG]n1695095[/ATTACH]

À, bạn nói giai đo của mình bây giờ là 50Vdc phải không nhỉ?

Không biết ncu có sao không mà khởi động nó cứ hiện tia sét hoài, chập chân 1-2 lm393 cũng không được, mà không hiện lỗi gì, không thể on được bạn ơi!
    #Thuongw80, đây là bản V2 nha. Bạn gắn vào pcb V1 nó báo lỗi là phải roài. Bàn phím ok mà bạn, vẫn vào mode là lef + right , giá trị theo trong hướng dẫn mới nhất. Thang đo DCmax 50v.

VanThanh, lắp diode hồi tiếp từ chân ra của opam về chân input + tương ứng của nó.

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Đã gởi cho bạn Tùng hoahauvn2 tối qua. 1 bo 2 mcu rồi nhé.

vanthanh298 Nên hồi tiếp dương thông qua 1 diode để ngắt luôn khi accu áp thấp.

[ATTACH=CONFIG]n1695088[/ATTACH]
    B nói rõ hơn dk ko

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied

Name:	image_92128.jpg
Views:	1115
Size:	86.4 KB
ID:	1695105

Ây da, firmware cho V2 nên phải cắt chân 7 LM393 lấy đường faultbrake đưa về chân 1 rồi! Nhưng có biểu tượng tia chớp-chập mạch mà vẫn "Alarm OKay" thì cũng chưa đúng phải không nhỉ?
    Attached Files

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Đã gởi cho bạn Tùng hoahauvn2 tối qua. 1 bo 2 mcu rồi nhé.

vanthanh298 Nên hồi tiếp dương thông qua 1 diode để ngắt luôn khi accu áp thấp.

Name:	image_92124.jpg
Views:	1122
Size:	64.2 KB
ID:	1695088

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
    Đương nhiên là vậy rồi, bạn dò acquy yếu = shutdown sg3525 + lm358 thì khi có tải acquy vừa sụt dưới 9V là ngắt SG3525 nhưng vừa ngắt xong cái là với đặc tính acquy là xả hơi thì lấy lại chút sức nó hồi được đến hơn 10V đấy, vừa thở xong phát thì bị LM358 phát hiện kêu anh 3525 ném cho cái cục tạ thì acquy lại gục.... cứ thế tiếp diễn.
    Dò sụt áp thì EGS002 có dò dựa trên hồi tiếp đầu ra sin, nó off là off luôn + bật còi báo động phải reset nó mới on lại khỏi lo chớp chớp.
    Muốn dò ngắt acquy = cách ngắt SG3525 thì cần thêm IC555 tạo trễ thật lâu từ tín hiệu LM358, mà phải lâu đến mức mà ta có thể phát hiện và buộc phải đi kiểm tra và reset lại nguồn (gợi ý là delay 24h).
    Chắc phải làm thêm mạch ngoài nữa vậy có lẽ thiết kế thêm mạch on off bằng 1 nút nhấn thì hợp lý hơn

Leave a comment:

• hoahauvn2
    replied
    Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
    M đang đau đầu về vụ bảo vệ acquy yếu đây ko biết có sai chỗ nào ko mà nó khong ngắt khi yếu dưới 9v ma không ngắt chỉnh vr mãi mà ko dk cụ thể là dưới 9v thì ic lm358 có điện áp cao về chân 10 sg3525 nhưng bị chớp tắt liên tục bác nào chạy qua rồi cho e it ý kiến với ạ
    Đương nhiên là vậy rồi, bạn dò acquy yếu = shutdown sg3525 + lm358 thì khi có tải acquy vừa sụt dưới 9V là ngắt SG3525 nhưng vừa ngắt xong cái là với đặc tính acquy là xả hơi thì lấy lại chút sức nó hồi được đến hơn 10V đấy, vừa thở xong phát thì bị LM358 phát hiện kêu anh 3525 ném cho cái cục tạ thì acquy lại gục.... cứ thế tiếp diễn.
    Dò sụt áp thì EGS002 có dò dựa trên hồi tiếp đầu ra sin, nó off là off luôn + bật còi báo động phải reset nó mới on lại khỏi lo chớp chớp.
    Muốn dò ngắt acquy = cách ngắt SG3525 thì cần thêm IC555 tạo trễ thật lâu từ tín hiệu LM358, mà phải lâu đến mức mà ta có thể phát hiện và buộc phải đi kiểm tra và reset lại nguồn (gợi ý là delay 24h).

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    M đang đau đầu về vụ bảo vệ acquy yếu đây ko biết có sai chỗ nào ko mà nó khong ngắt khi yếu dưới 9v ma không ngắt chỉnh vr mãi mà ko dk cụ thể là dưới 9v thì ic lm358 có điện áp cao về chân 10 sg3525 nhưng bị chớp tắt liên tục bác nào chạy qua rồi cho e it ý kiến với ạ

Leave a comment:

• tungoc
    replied
    Có bác nào có kinh nghiệm về acquy cho e hỏi dùng của hãng nào tốt ạ
    Chọn acquy trước hết phụ thuộc mục đích sử dụng để chọn loại nào: khởi động, xả sâu,..., ngập nước, hở, kín khí, AGM, gel,... rồi mới chọn hãng SX

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Phía Bắc thì có Tia Sáng, phía Nam thì Đồng Nai. Hai cty này sản xuất dưới nhiều thương hiệu khác nhau.
    Đồng Nai bình nước dùng thấy cũng ok đó bác. Mình đang dùng nó.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Thử cho EGS002 chạy bipolar xem sóng sánh ra sao mà không được, đành trả về nguyên trạng, và phát hiện ra khi áp yếu thì sóng nó bị...mẻ một miếng ở phần xuống dốc y như logo của Apple!

Name:	image_92105.jpg
Views:	1182
Size:	105.8 KB
ID:	1695050
    tải 200W sao nó bị...gặm miếng to thế này nhỉ!!?? Hay vì cuộn lọc chỉ có 1.5mH/3.3mH?

Name:	image_92108.jpg
Views:	1175
Size:	101.7 KB
ID:	1695054

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Có bác nào có kinh nghiệm về acquy cho e hỏi dùng của hãng nào tốt ạ
    Phía Bắc thì có Tia Sáng, phía Nam thì Đồng Nai. Hai cty này sản xuất dưới nhiều thương hiệu khác nhau.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X