Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Mình lại hỏi, IVT của mình chạy board gốc quái quỷ gì đó, sau khi bị cháy mình thay bằng EGS002 vì chân cẳng giống nhau, nhưng đang thắc mắc là tụ lọc 4.7uF chứ ko phải là 2.2uF, còn cuộn lọc thì ko biết trị số, vậy có ổn ko? Dòng ko tải của nó cũng có vẻ hơi cao, 1A, khi tăng f DC-DC từ 32kHz lên 64kHz thì giảm xuống còn 0.6A
    Click image for larger version  Name:	Screenshot_20200731-000525_Gallery.jpg Views:	0 Size:	80.0 KB ID:	1719436
    Click image for larger version  Name:	Screenshot_20200731-000517_Gallery.jpg Views:	0 Size:	73.0 KB ID:	1719435
    C lọc cao có thể L lọc nhỏ. C cao thì I k tải hơi cao nhưng đường sin sẽ trơn hơn và ngược lại.

Tăng f dc-dc thì xem như tăng tổng trở mạch PP, và cơ bản là giảm được tổn hao từ ở lõi ferrit và dòng từ hóa ban đầu nên I k tải giảm, tuy nhiên sẽ giảm Dmax chút, và có thể lõi PP không đáp ứng nên có thể từ công suất nào đó thì hiệu suất mạch sẽ kém đi.
    // bạn cứ thử thay C lọc 2.2uF bằng 0.47-0.22uF thì thấy sóng vẫn sin, vẫn chạy tốt mà I k tải còn bé hơn nữa, nhưng khi đó, nếu soi kĩ sóng sẽ thấy đường sin gấp khúc răng cưa, THD lớn, dùng cho thiết bị âm thanh sẽ không tốt, còn thua sin lưới

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Mình lại hỏi, IVT của mình chạy board gốc quái quỷ gì đó, sau khi bị cháy mình thay bằng EGS002 vì chân cẳng giống nhau, nhưng đang thắc mắc là tụ lọc 4.7uF chứ ko phải là 2.2uF, còn cuộn lọc thì ko biết trị số, vậy có ổn ko? Dòng ko tải của nó cũng có vẻ hơi cao, 1A, khi tăng f DC-DC từ 32kHz lên 64kHz thì giảm xuống còn 0.6A
    Click image for larger version

Name:	Screenshot_20200731-000525_Gallery.jpg
Views:	4445
Size:	80.0 KB
ID:	1719436

Name:	Screenshot_20200731-000517_Gallery.jpg
Views:	4745
Size:	73.0 KB
ID:	1719435

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Mình lại xin hỏi tiếp, 3 linh kiện khoanh đỏ chạy với tần số 23.4kHz và hơi nóng ngay cả khi không tải (và ko có tản nhiệt), còn vế kia chạy 50Hz và vẫn mát ngay cả khi ko tản nhiệt và có tải 60W, vậy có bình thường ko?

Name:	20200729_002650.jpg
Views:	1842
Size:	86.6 KB
ID:	1719405
    Quá bình thường rồi đó bạn. Vế chạy 50Hz cố định thì hầu như là D gần max, và luôn cố định nên tổn hao chuyển mạch và nhiễu hài rất thấp , nhờ vậy tổn hao dẫn cũng rất thấp so với vế chạy cao tần đều ngược lại.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Mình lại xin hỏi tiếp, 3 linh kiện khoanh đỏ chạy với tần số 23.4kHz và hơi nóng ngay cả khi không tải (và ko có tản nhiệt), còn vế kia chạy 50Hz và vẫn mát ngay cả khi ko tản nhiệt và có tải 60W, vậy có bình thường ko?

Name:	20200729_002650.jpg
Views:	1842
Size:	86.6 KB
ID:	1719405

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Trans tốt thì dù ở ic SG hay totem cũng chỉ sụt Vce ~ 0.2-0.5V thôi mà. Trong khi mos thông thường 7V là dẫn tốt rồi. Mình làm invt thông thường thì áp accu càng gần ngưỡng cutoff cho hiệu suất càng cao.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Đúng vậy khi điện áp Vc thấp lại hao phí thêm áp rơi trên đèn lái ngoài nữa thì điện áp thực lái MOSFET công suất còn lại khá thấp, chuyển mạch kém dứt khoát, nóng MOSFET và giảm hiệu suất.

Nếu đám 3525 đó là hàng tốt thì vốn cặp đèn lái phía đầu ra lắp theo kiểu Darlington đã khỏe rồi, không cần BJT bổ sung bên ngoài nữa. Dùng hàng chợ chất lượng xoàng mới phải chế cháo thêm thôi.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied

Name:	3525A.PNG
Views:	1841
Size:	50.2 KB
ID:	1719351
    Mọi người cho mình hỏi, như này thì OUTPUT bị sụt mất 1.2 - 1.4V so với Vc nhỉ?
    Rồi khi được đệm bằng B772+D882 thì lại sụt mất 0.6 - 0.7V nữa, tổng sụt áp ~2V khi đến chân G mosfet.
    Có phải đấy là lý do IVT giảm hiệu suất khi chạy ở điện áp thấp 10 - 11V ko? (Vc và Vcc nối chung với dương nguồn đầu vào).

Leave a comment:

• huukhai7
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Máy hàn 250A, CS vào cỡ 3-5kW cũng nhiều loại dùng lõi xuyến. Lõi 77254 đó chắc dưới 250W, mà không nên làm lõi PP vì kém hiệu suất do độ từ thẩm thấp, dòng từ hóa ban đầu rất cao.
    Dạ Vâng, Thanks Bác nhiều nhé

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Máy hàn 250A, CS vào cỡ 3-5kW cũng nhiều loại dùng lõi xuyến. Lõi 77254 đó chắc dưới 250W, mà không nên làm lõi PP vì kém hiệu suất do độ từ thẩm thấp, dòng từ hóa ban đầu rất cao.

Leave a comment:

• huukhai7
    replied

Lõi 40.0/24.0/16.0 PC40 chạy 30kHz thì max 1800W, dây như bạn quấn thì sơ cấp tải được 70A, muốn chạy mấy fet 3205 tùy driver bạn đáp ứng không
    Bác Đinh Thường, Em xem trên mạng họ giới thiệu kích điện 24V lên 220V 4000w có thử tải thực tế, có đo nhiệt độ tản nhiệt. Cấu hình họ dùng 2 lõi xuyến phần DC - DC. ko biết họ dùng lõi tên gì mà công suất lớn vậy. Bác đã làm con nào chưa? có thể thông não cho em ít kinh nghiệm được ko ạ. Lõi 77254A7 này thì được bao nhiêu W ạ? Thanks Bác nhiều ạ.

Leave a comment:

• dong1978
    replied
    Chào các bác !
    Thấy các bác "ăn chơi" món này mấy năm nay mà giờ em mới mò ra, đúng là suốt đời em vẫn mãi là người đến sau.
    2 ngày nay em lướt từ trang 1 đến trang 189. Đang tìm hiểu lấp trình nuvoton cho N76e003 thế là gió đưa gió đẩy về "rẫy in ve sin" này mà quên cả cơm nước.
    Bác TP-Electro cho em sin cái code nghiên cứu với bác, em tìm mãi ko thấy ko biết bác có share ko nữa.
    Thank bác nhiều

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied

Kết luận:
    Đúng là sin bị gãy điểm 0 là do thiếu một hay một vài xung quanh điểm 0, nguyên nhân là các xung này D khá nhỏ và một phần hoặc cả xung bị trùng vào deadtime, nên trị bảng sin ra bị thay đổi.
    Vấn đề này đã được bạn TP_Electro khắc phục bằng cách...xén bỏ luôn vài xung quanh điểm 0, sóng sin ra đã liên tục, đẹp hơn. Nhưng như thế có thể có vấn đề là cũng làm biến dạng hình sin, vì theo đó, tại điểm 0, thay vì đường sin lí tưởng nó tăng giảm "nhẹ nhàng" thì nay nó có thể sẽ dốc hơn, gần với đường thẳng hơn. Điều này phải có máy hiện sóng tốt giãn ra mới xác định được.

Name:	sin out.jpg
Views:	2143
Size:	154.4 KB
ID:	1711107
    Ko phải thiếu xung đâu bạn, mà chính xác là do điểm trễ zero trước kia + duty quá bé đc làm tròn nên nó ko ra theo kết quả hàm sin khi tái tạo ở điểm này.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Mình thử giãn sóng ra thì thấy độ rộng các xung spwm đầu của bán kì sin đi lên từ điểm 0 chỉ xấp xỉ bằng nửa độ rộng xung tương ứng ở lúc sin giảm về 0. Mà xung spwm bị mất là xung thứ 2, như vậy rất chắc chắn rằng sóng sin bị biến dạng và lượn sóng gần điểm 0 là do nguyên nhân gì đó khiến MCU làm mất xung cộng với trị số bảng sin mà nó xuất ra ở vùng đó không chuẩn xác chứ không hẳn là do MCU xử lí không kịp lúc đảo bán kì.

Vậy khi nào bạn TP trở lại sẽ kiểm tra kĩ chỗ này và chịu khó hiệu chỉnh thì hi vọng sóng sin của chúng ta sẽ tuyệt đẹp, ăn đứt thằng Century và EGS!
    [ATTACH=CONFIG]n1698076[/ATTACH]
    Kết luận:
    Đúng là sin bị gãy điểm 0 là do thiếu một hay một vài xung quanh điểm 0, nguyên nhân là các xung này D khá nhỏ và một phần hoặc cả xung bị trùng vào deadtime, nên trị bảng sin ra bị thay đổi.
    Vấn đề này đã được bạn TP_Electro khắc phục bằng cách...xén bỏ luôn vài xung quanh điểm 0, sóng sin ra đã liên tục, đẹp hơn. Nhưng như thế có thể có vấn đề là cũng làm biến dạng hình sin, vì theo đó, tại điểm 0, thay vì đường sin lí tưởng nó tăng giảm "nhẹ nhàng" thì nay nó có thể sẽ dốc hơn, gần với đường thẳng hơn. Điều này phải có máy hiện sóng tốt giãn ra mới xác định được.

Name:	sin out.jpg
Views:	2143
Size:	154.4 KB
ID:	1711107

Leave a comment:

• thong52
    replied
    Bo công suất chạy 76e00 v3 có chạy được bo egs không các bác nhỉ. E định làm 1 bộ cs lớn chút chống mất điện chứ dạo này nghệ an nắng quá. Thủy điện thì hết nước rồi. Đêm mà mất điện thì khỏi ngủ luôn.

Leave a comment:

• nhanktdk35
    replied
    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Vào group fb ĐIỆN TỬ BẮC TRUNG NAM bạn nhé.
    Cám ơn anh, để em ghé qua.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X