Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TP_Electro
    replied
    Mấy năm chưa thăm lại bài.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi rockme.ws Xem bài viết

bạn ráp phần dc-dc riêng rồi lấy bóng đèn tải thử để set vr cho đúng.
    Hồi tiep thì cho qua 3 con đi, con 1M áp cao dễ bốc khói, qua 3 con thì áp chịu đựng gấp 3 lần
    Gì mà dễ bốc khói bạn? Cứ cho là điện áp 400V thì P = 400 x 400 / 1000000 = 0.16W, trở 1/4W còn được nữa là

Leave a comment:

• rockme.ws
    replied
    Nguyên văn bởi Dnam76 Xem bài viết

Cho mình hỏi xíu: nếu chưa gắn BAX, chỉ chạy thử board dao động thì chỉnh VR và đo áp tại chân 1 là mấy vol thì an toàn ạ (lo lắng khi lắp BAX vào mà lỡ nó bị áp quá cao > 400vdc thì sẽ hỏng mạch), trở hồi tiếp gắn 1M Ohmn có được không hay phải đúng 3x301 kilo Ohmn ạ. Cảm ơn anh.
    bạn ráp phần dc-dc riêng rồi lấy bóng đèn tải thử để set vr cho đúng.
    Hồi tiep thì cho qua 3 con đi, con 1M áp cao dễ bốc khói, qua 3 con thì áp chịu đựng gấp 3 lần

Leave a comment:

• Dnam76
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Gắn LK đầy đủ rồi thì còn phải chỉnh 2 cái VR nữa chứ. Bạn ko đo đạc các chân IC, chỉ nói thế thì mình cũng chả biết thế nào.

Hở chân con 4148 bên rìa phải ra. Kẹp nguyên cái bo driver này vào nguồn chỉnh được áp, nhớ nối thẳng chân vào so áp với + nguồn (2 chân 5-6 đó). Chỉnh nguồn ra 10.8V, vặn VR bên phải để chân 1 từ mức thấp lên mức cao. Đây là ngưỡng bảo vệ thấp áp accu. Hàn con 4148 trở lại và cắm bo vào mạch chạy thử.

Khi chạy thử thì đo HV ở chân tụ lọc cao áp và chỉnh VR bên trái bo driver để tăng giảm áp HV. Bo driver này chân 2 SG3525 nối với 5Vref. Nếu 2 con trở hồi tiếp là 150K + 150K, thì giá trị VR trên ở vào khoảng 4.4K, bạn sẽ có 350V ở đầu ra HV.

IVT chạy EGS thì nhiều bo lắm: VIN: 12/24, BAX: EC42, EE55, cách ly, ko cách ly, lọc C, lọc LC, totem rời, totem IC, DC-DC: 4MOS, 6MOS, 8MOS... Bạn muốn xin file bo nào.
    Cho mình hỏi xíu: nếu chưa gắn BAX, chỉ chạy thử board dao động thì chỉnh VR và đo áp tại chân 1 là mấy vol thì an toàn ạ (lo lắng khi lắp BAX vào mà lỡ nó bị áp quá cao > 400vdc thì sẽ hỏng mạch), trở hồi tiếp gắn 1M Ohmn có được không hay phải đúng 3x301 kilo Ohmn ạ. Cảm ơn anh.

Leave a comment:

• thongdragon
    replied
    Chào các bác
    Em tìm được chương trình này, nó có sơ đồ với code sẵn cho inverter spwm dùng arduino:

Pure Sine Wave Inverter using arduino scheme and code generator

Các bác rành vào kiểm tra cho em với xem có dùng được không ạ.
    Tải về apk Pure Sine Wave Inverter 1.9 cho Android. máy phát sóng sin thuần túy cho biến tần sóng với Arduino

Leave a comment:

• dcn_dt
    replied
    Nguyên văn bởi dong1978 Xem bài viết
    Chào các bác !
    Thấy các bác "ăn chơi" món này mấy năm nay mà giờ em mới mò ra, đúng là suốt đời em vẫn mãi là người đến sau.
    2 ngày nay em lướt từ trang 1 đến trang 189. Đang tìm hiểu lấp trình nuvoton cho N76e003 thế là gió đưa gió đẩy về "rẫy in ve sin" này mà quên cả cơm nước.
    Bác TP-Electro cho em sin cái code nghiên cứu với bác, em tìm mãi ko thấy ko biết bác có share ko nữa.
    Thank bác nhiều
    Bác ấy code bằng ASM không phải C. Có share code trong luồng này. Xem chả hiểu gì . Bạn mà code C thì nhờ bác ấy làm cho cái lưu đồ thuật toán để tham khảo chắc dễ hơn.

Leave a comment:

• Thanh Ng
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Cái của bạn chắc là tính LC theo % dợn sóng chỉnh lưu thông thường, ở đây bạn ấy hỏi là lọc LC sin đầu ra, khác hẳn.
    Hi dinhthuong80, Đây là cách tính cho mạch lọc LC ở đầu ra dạng sóng Sine chuẩn

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Bạn coi qua bài này mình có giải thích về cách chọn L và C ứng với nguồn công suất

https://www.youtube.com/watch?v=wCAuwhaSbKM&t=337s
    Cái của bạn chắc là tính LC theo % dợn sóng chỉnh lưu thông thường, ở đây bạn ấy hỏi là lọc LC sin đầu ra, khác hẳn.

Leave a comment:

• Thanh Ng
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Mình lại hỏi, IVT của mình chạy board gốc quái quỷ gì đó, sau khi bị cháy mình thay bằng EGS002 vì chân cẳng giống nhau, nhưng đang thắc mắc là tụ lọc 4.7uF chứ ko phải là 2.2uF, còn cuộn lọc thì ko biết trị số, vậy có ổn ko? Dòng ko tải của nó cũng có vẻ hơi cao, 1A, khi tăng f DC-DC từ 32kHz lên 64kHz thì giảm xuống còn 0.6A
    Click image for larger version

Name:	Screenshot_20200731-000525_Gallery.jpg
Views:	4334
Size:	80.0 KB
ID:	1719436
    Click image for larger version

Name:	Screenshot_20200731-000517_Gallery.jpg
Views:	4632
Size:	73.0 KB
ID:	1719435
    Bạn coi qua bài này mình có giải thích về cách chọn L và C ứng với nguồn công suất

https://www.youtube.com/watch?v=wCAuwhaSbKM&t=337s

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Bạn kiểm tra lại IR2110 trên bo lái đi. Như bạn nói ở #2848 thì có khả năng là IR đi luôn lúc ấy rồi.
    À e đã sửa bo EGS chạy ngon lành sau sự cố #2848 rồi, chạy với cặp IGBT RJH60F7, nhưng khi chạy với cặp fet này thì lỗi. Sau đó e phát hiện ra do bo EGS cắm lỏng chân, khi cắm lại đã ko trùng dẫn nữa (hoặc là có nhưng e ko biết, chỉ thấy là đèn cầu chì sáng mờ, bằng với cặp IGBT chạy ổn định). Tuy nhiên khi vừa nối tắt bóng đèn thì cặp fet chết luôn.
    Sau đó e thay thêm 1 cặp fet 20N60 nữa, chạy đèn 100W thì OK nhưng khi vừa cắm cái nồi cơm 600W vào thì cặp này lại chập.
    Tóm lại cứ dùng MOSFET là bị chết, khó hiểu quá!

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Bạn kiểm tra lại IR2110 trên bo lái đi. Như bạn nói ở #2848 thì có khả năng là IR đi luôn lúc ấy rồi.
    Lâu lắm mới thấy ông bạn tái xuất giang hồ! Đang ...luyện công món gì đó, chia sẻ cho bà con đi...

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    E lại nhờ các bác đây... Sau khi cặp fet trên ra đi thì e thay cặp khác là 6R045, lần này cẩn thận hơn e mắc nối tiếp đèn sợi đốt trên đường 310V, kết quả là đèn sáng như kiểu bị trùng dẫn, mặc dù deadtime 1.5us, trở xả 3.1k cho chân G, 4148 xả ngược về IR. Hay là con EGS002 này ko thích lắp lẫn MOSFET và IGBT?

2 vị trí đó lắp IGBT RJH60F7 thì chạy bình thường, con này có Cies = 4700pF, chạy với deadtime 300ns, còn cặp MOSFET thay vào có Ciss = 6800pF (chưa đến gấp rưỡi) mà lại chạy deadtime dài hơn 5 lần (1.5us), sao lại trùng dẫn được chứ?
    Attached Files

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Cơ bản bọn IR tồi tàn không lái nổi con trâu mos đó ở tần số 20kHz, vì Qg nó tới 218nC thì phải, trong khi bọn mos 840, 23N60, 460,... hay dùng chỉ từ 35- 100nC là cùng.
    Mà dù bạn có dùng mos 100A, 4mR thì chẳng mát hơn nhiêu, vì tỏa nhiệt do Rds không phải là chính mà là do sóng hài hay D.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Vì MOSFET FCH76N60N có Rds(on) nhỏ, chịu dòng cao nên mình thay vào vị trí bị nóng ở #2844, kết quả là vừa bật nguồn 2 con này chết ngay lập tức, vậy là bị trùng dẫn hay sao nhỉ? Vì Input Capacitance của nó lên tới 9310pF (max 12385) nên nó ko kịp xả? Trở xả thì có con 10k giữa G-S, cũng có 4148 xả ngược về IR2113s rồi.
    Attached Files

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X