Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Mình lại hỏi, IVT của mình chạy board gốc quái quỷ gì đó, sau khi bị cháy mình thay bằng EGS002 vì chân cẳng giống nhau, nhưng đang thắc mắc là tụ lọc 4.7uF chứ ko phải là 2.2uF, còn cuộn lọc thì ko biết trị số, vậy có ổn ko? Dòng ko tải của nó cũng có vẻ hơi cao, 1A, khi tăng f DC-DC từ 32kHz lên 64kHz thì giảm xuống còn 0.6A
    Click image for larger version

Name:	Screenshot_20200731-000525_Gallery.jpg
Views:	4201
Size:	80.0 KB
ID:	1719436

Name:	Screenshot_20200731-000517_Gallery.jpg
Views:	4498
Size:	73.0 KB
ID:	1719435
    Bạn coi qua bài này mình có giải thích về cách chọn L và C ứng với nguồn công suất

https://www.youtube.com/watch?v=wCAuwhaSbKM&t=337s

Comment

• Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Bạn coi qua bài này mình có giải thích về cách chọn L và C ứng với nguồn công suất

https://www.youtube.com/watch?v=wCAuwhaSbKM&t=337s
      Cái của bạn chắc là tính LC theo % dợn sóng chỉnh lưu thông thường, ở đây bạn ấy hỏi là lọc LC sin đầu ra, khác hẳn.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Cái của bạn chắc là tính LC theo % dợn sóng chỉnh lưu thông thường, ở đây bạn ấy hỏi là lọc LC sin đầu ra, khác hẳn.
        Hi dinhthuong80, Đây là cách tính cho mạch lọc LC ở đầu ra dạng sóng Sine chuẩn

Comment

• Nguyên văn bởi dong1978 Xem bài viết
          Chào các bác !
          Thấy các bác "ăn chơi" món này mấy năm nay mà giờ em mới mò ra, đúng là suốt đời em vẫn mãi là người đến sau.
          2 ngày nay em lướt từ trang 1 đến trang 189. Đang tìm hiểu lấp trình nuvoton cho N76e003 thế là gió đưa gió đẩy về "rẫy in ve sin" này mà quên cả cơm nước.
          Bác TP-Electro cho em sin cái code nghiên cứu với bác, em tìm mãi ko thấy ko biết bác có share ko nữa.
          Thank bác nhiều
          Bác ấy code bằng ASM không phải C. Có share code trong luồng này. Xem chả hiểu gì . Bạn mà code C thì nhờ bác ấy làm cho cái lưu đồ thuật toán để tham khảo chắc dễ hơn.

Comment

• Chào các bác
            Em tìm được chương trình này, nó có sơ đồ với code sẵn cho inverter spwm dùng arduino:

Pure Sine Wave Inverter using arduino scheme and code generator

Các bác rành vào kiểm tra cho em với xem có dùng được không ạ.
            Tải về apk Pure Sine Wave Inverter 1.9 cho Android. máy phát sóng sin thuần túy cho biến tần sóng với Arduino

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
              Gắn LK đầy đủ rồi thì còn phải chỉnh 2 cái VR nữa chứ. Bạn ko đo đạc các chân IC, chỉ nói thế thì mình cũng chả biết thế nào.

Hở chân con 4148 bên rìa phải ra. Kẹp nguyên cái bo driver này vào nguồn chỉnh được áp, nhớ nối thẳng chân vào so áp với + nguồn (2 chân 5-6 đó). Chỉnh nguồn ra 10.8V, vặn VR bên phải để chân 1 từ mức thấp lên mức cao. Đây là ngưỡng bảo vệ thấp áp accu. Hàn con 4148 trở lại và cắm bo vào mạch chạy thử.

Khi chạy thử thì đo HV ở chân tụ lọc cao áp và chỉnh VR bên trái bo driver để tăng giảm áp HV. Bo driver này chân 2 SG3525 nối với 5Vref. Nếu 2 con trở hồi tiếp là 150K + 150K, thì giá trị VR trên ở vào khoảng 4.4K, bạn sẽ có 350V ở đầu ra HV.

IVT chạy EGS thì nhiều bo lắm: VIN: 12/24, BAX: EC42, EE55, cách ly, ko cách ly, lọc C, lọc LC, totem rời, totem IC, DC-DC: 4MOS, 6MOS, 8MOS... Bạn muốn xin file bo nào.
              Cho mình hỏi xíu: nếu chưa gắn BAX, chỉ chạy thử board dao động thì chỉnh VR và đo áp tại chân 1 là mấy vol thì an toàn ạ (lo lắng khi lắp BAX vào mà lỡ nó bị áp quá cao > 400vdc thì sẽ hỏng mạch), trở hồi tiếp gắn 1M Ohmn có được không hay phải đúng 3x301 kilo Ohmn ạ. Cảm ơn anh.

Comment

• Nguyên văn bởi Dnam76 Xem bài viết

Cho mình hỏi xíu: nếu chưa gắn BAX, chỉ chạy thử board dao động thì chỉnh VR và đo áp tại chân 1 là mấy vol thì an toàn ạ (lo lắng khi lắp BAX vào mà lỡ nó bị áp quá cao > 400vdc thì sẽ hỏng mạch), trở hồi tiếp gắn 1M Ohmn có được không hay phải đúng 3x301 kilo Ohmn ạ. Cảm ơn anh.
                bạn ráp phần dc-dc riêng rồi lấy bóng đèn tải thử để set vr cho đúng.
                Hồi tiep thì cho qua 3 con đi, con 1M áp cao dễ bốc khói, qua 3 con thì áp chịu đựng gấp 3 lần

Comment

• Nguyên văn bởi rockme.ws Xem bài viết

bạn ráp phần dc-dc riêng rồi lấy bóng đèn tải thử để set vr cho đúng.
                  Hồi tiep thì cho qua 3 con đi, con 1M áp cao dễ bốc khói, qua 3 con thì áp chịu đựng gấp 3 lần
                  Gì mà dễ bốc khói bạn? Cứ cho là điện áp 400V thì P = 400 x 400 / 1000000 = 0.16W, trở 1/4W còn được nữa là

Comment

• Mấy năm chưa thăm lại bài.

Comment

• Em cũng vừa xử xong cái EGS002 này. Transistor bé ấy là A1015 bị quả chập cứng. Thay hết rồi thì thay luôn cả nó đi thôi.

Comment

• Click image for larger version  Name:	CauH.PNG Views:	0 Size:	291.2 KB ID:	1728574
                        Bác nào nhảy hố vôi thì vào nhé. Bo cầu h và bo sin (ko kế tương thích Egs nhé). Mấy năm nay ae im ắng, cơm áo gạo tiền hết chạy theo đam mê nhỉ.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                          Click image for larger version Name:	CauH.PNG Views:	0 Size:	291.2 KB ID:	1728574
                          Bác nào nhảy hố vôi thì vào nhé. Bo cầu h và bo sin (ko kế tương thích Egs nhé). Mấy năm nay ae im ắng, cơm áo gạo tiền hết chạy theo đam mê nhỉ.
                          Ok bạn, cứ đặt thêm 1 bộ cho mình nha, luôn giữ chữ tín.

Nhưng bạn có thể làm lại vị trí các mos cầu H cho dễ tháo ra không, vì chắc chắn khó có anh em nào qua ải mà không chết mos! 2 cuộn lọc án ngữ khó tháo ốc lấy mos ra nhỉ!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                            Rg mạch mình 10 ôm/10K.
                            Thiết kế BAX bo CS của bạn thanhfdc chỉ quấn song hành sơ cấp chứ không ra điểm giữa được, và mình test lại điện cảm rồi, không phải sai chiều dây. Chạy spwm một kênh có thể cách mcu xử lí khác và độ nhiễu/ổn định sẽ khác chăng, cũng như vì sao egs nó lấy mẫu không cần tụ mass vẫn được?

Mình mới vẽ hình phân tích kĩ lại thì với bo CS này đúng là số vòng sơ cấp phải nguyên mới được, nếu 1/2 vòng sẽ bị "lệch từ", là nguyên nhân nóng fe, mất công suất.

Như hình vẽ, không tính các vòng dây nguyên vì đã cân bằng 2 nhánh từ. Với nửa vòng còn lại, bất kì một trong 2 fet dẫn cũng chỉ có một nhánh từ bị tác động, một nhánh không. Có lẽ đó là nguyên nhân bất đối xứng mà push- pull không nên có. Ngược lại, với thiết kế BAX ra được điểm giữa như TG500 thì với nửa vòng, mỗi fet dẫn sẽ tác động một nhánh từ khác nhau, sẽ cân bằng từ thông.

Ngoài lí do trên thì mình không thể tìm ra được nguyên nhân nào lại như thế, chắc phải mở chủ đề khác tranh luận tìm nguyên nhân thôi.
                            Chính xác, đây chính là nguyên nhân lệch từ khiến BAX chạy bất thường với số vòng không phải là số nguyên!

Attached Files

Comment

• Hình như có lần mình cũng giải thích giống như vầy.

Bạn vẽ hình nhìn từ trên xuống (thấy được tiết diện các trụ lõi) thì mới thấy rõ các vòng dây quấn như thế nào.

Thí dụ như vầy:

Name:	C04B7157-1DD7-4E19-AB2A-5E4BA3FF6EB8.jpeg
Views:	1011
Size:	53.7 KB
ID:	1728863
                              Attached Files
                              sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                                Hình như có lần mình cũng giải thích giống như vầy.

Bạn vẽ hình nhìn từ trên xuống (thấy được tiết diện các trụ lõi) thì mới thấy rõ các vòng dây quấn như thế nào.

Thí dụ như vầy:

Name:	C04B7157-1DD7-4E19-AB2A-5E4BA3FF6EB8.jpeg
Views:	1011
Size:	53.7 KB
ID:	1728863
                                Quấn như vầy là mấy vòng vậy bác T.L.M

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất