Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy hàn 250A, CS vào cỡ 3-5kW cũng nhiều loại dùng lõi xuyến. Lõi 77254 đó chắc dưới 250W, mà không nên làm lõi PP vì kém hiệu suất do độ từ thẩm thấp, dòng từ hóa ban đầu rất cao.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Máy hàn 250A, CS vào cỡ 3-5kW cũng nhiều loại dùng lõi xuyến. Lõi 77254 đó chắc dưới 250W, mà không nên làm lõi PP vì kém hiệu suất do độ từ thẩm thấp, dòng từ hóa ban đầu rất cao.
      Dạ Vâng, Thanks Bác nhiều nhé

Comment

• Click image for larger version

Name:	3525A.PNG
Views:	1680
Size:	50.2 KB
ID:	1719351
        Mọi người cho mình hỏi, như này thì OUTPUT bị sụt mất 1.2 - 1.4V so với Vc nhỉ?
        Rồi khi được đệm bằng B772+D882 thì lại sụt mất 0.6 - 0.7V nữa, tổng sụt áp ~2V khi đến chân G mosfet.
        Có phải đấy là lý do IVT giảm hiệu suất khi chạy ở điện áp thấp 10 - 11V ko? (Vc và Vcc nối chung với dương nguồn đầu vào).

Comment

• Đúng vậy khi điện áp Vc thấp lại hao phí thêm áp rơi trên đèn lái ngoài nữa thì điện áp thực lái MOSFET công suất còn lại khá thấp, chuyển mạch kém dứt khoát, nóng MOSFET và giảm hiệu suất.

Nếu đám 3525 đó là hàng tốt thì vốn cặp đèn lái phía đầu ra lắp theo kiểu Darlington đã khỏe rồi, không cần BJT bổ sung bên ngoài nữa. Dùng hàng chợ chất lượng xoàng mới phải chế cháo thêm thôi.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Trans tốt thì dù ở ic SG hay totem cũng chỉ sụt Vce ~ 0.2-0.5V thôi mà. Trong khi mos thông thường 7V là dẫn tốt rồi. Mình làm invt thông thường thì áp accu càng gần ngưỡng cutoff cho hiệu suất càng cao.

Comment

• Mình lại xin hỏi tiếp, 3 linh kiện khoanh đỏ chạy với tần số 23.4kHz và hơi nóng ngay cả khi không tải (và ko có tản nhiệt), còn vế kia chạy 50Hz và vẫn mát ngay cả khi ko tản nhiệt và có tải 60W, vậy có bình thường ko?
              Click image for larger version

Name:	20200729_002650.jpg
Size:	86.6 KB
ID:	1719405

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                Mình lại xin hỏi tiếp, 3 linh kiện khoanh đỏ chạy với tần số 23.4kHz và hơi nóng ngay cả khi không tải (và ko có tản nhiệt), còn vế kia chạy 50Hz và vẫn mát ngay cả khi ko tản nhiệt và có tải 60W, vậy có bình thường ko?

Name:	20200729_002650.jpg
Size:	86.6 KB
ID:	1719405
                Quá bình thường rồi đó bạn. Vế chạy 50Hz cố định thì hầu như là D gần max, và luôn cố định nên tổn hao chuyển mạch và nhiễu hài rất thấp , nhờ vậy tổn hao dẫn cũng rất thấp so với vế chạy cao tần đều ngược lại.

Comment

• Mình lại hỏi, IVT của mình chạy board gốc quái quỷ gì đó, sau khi bị cháy mình thay bằng EGS002 vì chân cẳng giống nhau, nhưng đang thắc mắc là tụ lọc 4.7uF chứ ko phải là 2.2uF, còn cuộn lọc thì ko biết trị số, vậy có ổn ko? Dòng ko tải của nó cũng có vẻ hơi cao, 1A, khi tăng f DC-DC từ 32kHz lên 64kHz thì giảm xuống còn 0.6A

Name:	Screenshot_20200731-000525_Gallery.jpg
Views:	4124
Size:	80.0 KB
ID:	1719436

Name:	Screenshot_20200731-000517_Gallery.jpg
Views:	4420
Size:	73.0 KB
ID:	1719435

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                    Mình lại hỏi, IVT của mình chạy board gốc quái quỷ gì đó, sau khi bị cháy mình thay bằng EGS002 vì chân cẳng giống nhau, nhưng đang thắc mắc là tụ lọc 4.7uF chứ ko phải là 2.2uF, còn cuộn lọc thì ko biết trị số, vậy có ổn ko? Dòng ko tải của nó cũng có vẻ hơi cao, 1A, khi tăng f DC-DC từ 32kHz lên 64kHz thì giảm xuống còn 0.6A
                    Click image for larger version  Name:	Screenshot_20200731-000525_Gallery.jpg Views:	0 Size:	80.0 KB ID:	1719436
                    Click image for larger version  Name:	Screenshot_20200731-000517_Gallery.jpg Views:	0 Size:	73.0 KB ID:	1719435
                    C lọc cao có thể L lọc nhỏ. C cao thì I k tải hơi cao nhưng đường sin sẽ trơn hơn và ngược lại.

Tăng f dc-dc thì xem như tăng tổng trở mạch PP, và cơ bản là giảm được tổn hao từ ở lõi ferrit và dòng từ hóa ban đầu nên I k tải giảm, tuy nhiên sẽ giảm Dmax chút, và có thể lõi PP không đáp ứng nên có thể từ công suất nào đó thì hiệu suất mạch sẽ kém đi.
                    // bạn cứ thử thay C lọc 2.2uF bằng 0.47-0.22uF thì thấy sóng vẫn sin, vẫn chạy tốt mà I k tải còn bé hơn nữa, nhưng khi đó, nếu soi kĩ sóng sẽ thấy đường sin gấp khúc răng cưa, THD lớn, dùng cho thiết bị âm thanh sẽ không tốt, còn thua sin lưới

Comment

• Vì MOSFET FCH76N60N có Rds(on) nhỏ, chịu dòng cao nên mình thay vào vị trí bị nóng ở #2844, kết quả là vừa bật nguồn 2 con này chết ngay lập tức, vậy là bị trùng dẫn hay sao nhỉ? Vì Input Capacitance của nó lên tới 9310pF (max 12385) nên nó ko kịp xả? Trở xả thì có con 10k giữa G-S, cũng có 4148 xả ngược về IR2113s rồi.
                      Attached Files

Comment

• Cơ bản bọn IR tồi tàn không lái nổi con trâu mos đó ở tần số 20kHz, vì Qg nó tới 218nC thì phải, trong khi bọn mos 840, 23N60, 460,... hay dùng chỉ từ 35- 100nC là cùng.
                        Mà dù bạn có dùng mos 100A, 4mR thì chẳng mát hơn nhiêu, vì tỏa nhiệt do Rds không phải là chính mà là do sóng hài hay D.

Comment

• E lại nhờ các bác đây... Sau khi cặp fet trên ra đi thì e thay cặp khác là 6R045, lần này cẩn thận hơn e mắc nối tiếp đèn sợi đốt trên đường 310V, kết quả là đèn sáng như kiểu bị trùng dẫn, mặc dù deadtime 1.5us, trở xả 3.1k cho chân G, 4148 xả ngược về IR. Hay là con EGS002 này ko thích lắp lẫn MOSFET và IGBT?

2 vị trí đó lắp IGBT RJH60F7 thì chạy bình thường, con này có Cies = 4700pF, chạy với deadtime 300ns, còn cặp MOSFET thay vào có Ciss = 6800pF (chưa đến gấp rưỡi) mà lại chạy deadtime dài hơn 5 lần (1.5us), sao lại trùng dẫn được chứ?
                          Attached Files

Comment

• Bạn kiểm tra lại IR2110 trên bo lái đi. Như bạn nói ở #2848 thì có khả năng là IR đi luôn lúc ấy rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                              Bạn kiểm tra lại IR2110 trên bo lái đi. Như bạn nói ở #2848 thì có khả năng là IR đi luôn lúc ấy rồi.
                              Lâu lắm mới thấy ông bạn tái xuất giang hồ! Đang ...luyện công món gì đó, chia sẻ cho bà con đi...

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                                Bạn kiểm tra lại IR2110 trên bo lái đi. Như bạn nói ở #2848 thì có khả năng là IR đi luôn lúc ấy rồi.
                                À e đã sửa bo EGS chạy ngon lành sau sự cố #2848 rồi, chạy với cặp IGBT RJH60F7, nhưng khi chạy với cặp fet này thì lỗi. Sau đó e phát hiện ra do bo EGS cắm lỏng chân, khi cắm lại đã ko trùng dẫn nữa (hoặc là có nhưng e ko biết, chỉ thấy là đèn cầu chì sáng mờ, bằng với cặp IGBT chạy ổn định). Tuy nhiên khi vừa nối tắt bóng đèn thì cặp fet chết luôn.
                                Sau đó e thay thêm 1 cặp fet 20N60 nữa, chạy đèn 100W thì OK nhưng khi vừa cắm cái nồi cơm 600W vào thì cặp này lại chập.
                                Tóm lại cứ dùng MOSFET là bị chết, khó hiểu quá!

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X