Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhưng nếu tụt áp acquy thì không còn 400v nữa thì nếu không hồi tiếp trên tầng băm thì áp ac sẽ bị tụt/ nếu dùng chơi cho quạt, đèn,,,thì chả có gì để bàn hết/.
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
      nhưng nếu tụt áp acquy thì không còn 400v nữa thì nếu không hồi tiếp trên tầng băm thì áp ac sẽ bị tụt/ nếu dùng chơi cho quạt, đèn,,,thì chả có gì để bàn hết/.
      Bác này có vẻ nói mâu thuẩn nhỉ. Đã nói ổn áp Dc-dc mà để tụt thì còn gì gọi là ổn áp. nếu áp hv mà tụt thì là do tính toán thiếu công suất dù bâc chạy hồi tiếp ac cũng bị sụt như thường.

Comment

• nếu bác chỉ hồi tiếp trên dc-dc thì áp lúc nào cũng phải quanh quẩn 400v đúng không.nếu tải max mà bắt nó vẫn 220vac đầu ra thì tỷ lệ biến áp phải rất lớn....
        nếu bác hồi tiếp hai giai đoạn thì tỷ lệ biến áp không quá cao mà vẫn có 220vac dù áp hvdc tụt về từ 400>>310vdc.

dù sao thì vẫn tụt nếu chỉ ổn áp mình dc-dc.

Comment

• Nếu mạch thiết kế đủ cs cho cả 2 giải pháp thì chỉ có khi áp dc in sụt là mạch ổn áp kiểu dc-dc hiệu suất thấp hơn kiểu ổn áp 2 giai đoạn thôi chứ áp ac ra vẫn như nhau.

Comment

• nói chung vì tỉ số sơ thứ cao nên hiệu suất tổng thể kiểu ổn áp dc-dc thấp hơn mình ok. nhưng áp ra thò vẫn ok như nhau.

Comment

• kiểu như bác thì làm inv hệ 12v tỷ lệ biến áp phải 1/35-37. mới không sụt áp khi tải max. khi acquy biến động volt.
              nếu ổn áp hai giai đoạn chỉ cần 1/32 là tối đa mà vẫn không sụt áp ac khi max tải.acquy dao động 13,5-10,5votl vẫn ok

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                nói chung vì tỉ số sơ thứ cao nên hiệu suất tổng thể kiểu ổn áp dc-dc thấp hơn mình ok. nhưng áp ra thò vẫn ok như nhau.
                đấy...mãi mới hiểu ý. tỉ lệ biến áp nó ảnh hưởng tới hiệu suất nhiều lắm.
                đề nghị bác xem lại ý kiến bác phạm xem sao.
                vxl, tl494,he4081, ir2110.lm393.

Comment

đấy...mãi mới hiểu ý. tỉ lệ biến áp nó ảnh hưởng tới hiệu suất nhiều lắm.
                  đề nghị bác xem lại ý kiến bác phạm xem sao.
                  vxl, tl494,he4081, ir2110.lm393.
                  Thì từ đầu mình đã nói vậy nhưng do bác ko đọc kĩ mà. mình đã nói là kiểu mạch bác Pham H cao nhưng hơi phức tạp hơn ở chổ cái ic tl494 đó và cách cân chỉnh mà lị.

Comment

úp cái shemantic xem bác ơi
                    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                    để mai lên cty chụp hình cho xem. nó chạy áp 96vdc.

đây các bác Click image for larger version

Name:	WP_20160512_001.jpg
Views:	570
Size:	100.6 KB
ID:	1665046

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                      vuphihai: Con R38 ấy bỏ đi nếu dùng IC358, nếu dùng 393 thì lắp 10K vô đó.

Con VR dạng đứng đó khi vặn hết khả năng xoay của nó thì có tiếng tách - tách nho nhỏ. Vẫn cứ vặn tiếp được nhưng ko thay đổi giá trị nữa.

Cái mạch bảo vệ thấp áp này để cho dễ chỉnh thì gỡ tạm con diode nối chân 1-3 LM358, chứ ko phải gỡ con diode nối chân 1 LM358 với chân 10 SG3525 nhé. Cấp áp 10.8V - 11V vào bo IVT, chỉnh VR để chân 1 LM358 lên mức cao - IVT tắt đầu ra.

Ở 10.8Vin thì chân 2 LM358 có áp khoảng 0.98V, chân 3 có áp trong khoảng 1.24V - 5V khi chỉnh VR103 cạnh LM358. Bạn thay con trở 10K ở chân 2 lên 22K là có thể chỉnh được chế độ bảo vệ này.

Sau khi chỉnh xong thì hàn lại con 4148 giữa chân 1-3 LM358.

TP_Electro: TL494 có 2 mode: single ended và push - pull. Ở chế độ single ended thì chân 13 nối xuống GND thay vì nối với Vref như ở chế độ push - pull. Các chân ra được phép nối chung với nhau theo cặp: C1 - C2; E1 - E2, ko cần phải qua diode gì đâu. Và khi đó ở đầu ra có duty trong dải ~ 0%-100%.
                      Dạ, em cảm ơn Bác! Để tối nay về chỉnh rồi sẽ báo cáo Bác! Xin Bác chỉ giúp em nốt cái vụ quấn BAX với ạ, em tính dùng lõi của TG1000 ạ!
                      |

Comment

• bác TP_Electro nhận được ic em gửi chưa vậy dợi mỗi cái ic về làm bo điều khiển để tét thử

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                          bác TP_Electro nhận được ic em gửi chưa vậy dợi mỗi cái ic về làm bo điều khiển để tét thử
                          Chưa thấy. bạn cho mã code chuyển phát để mình tra xem đến đâu rồi.

Comment

• Ko biết diễn đàn bị lỗi gì mà mình post bài nó cứ báo nội dung chưa đc kiểm duyệt là sao bác @Vietbq ơi.
                            Bạn quanhao gởi mã code chuyển phát để mình tra xem chip của bạn đến đâu rồi. mai thứ 6 rùi đó.

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                              báo cáo các bác phần DC-DC của em coi như ok rồi giờ chỉ con đợi bác TP_Electro nạp ic hộ là ok.phải quấn biến thế tới lần thứ 2 mới được
                              Bác quấn BAX như thế nào ạ
                              |

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                                Ko biết diễn đàn bị lỗi gì mà mình post bài nó cứ báo nội dung chưa đc kiểm duyệt là sao bác @Vietbq ơi.
                                Bạn quanhao gởi mã code chuyển phát để mình tra xem chip của bạn đến đâu rồi. mai thứ 6 rùi đó.
                                Bộ lọc tự động của diễn đàn thường chặn bài viết có links tới trang bán hàng thương mại. Đôi khi nó lọc nhiệt tình ngu ngốc quá mức.
                                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X