Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tình hình pcb thế nào rồi bạn thanhfdc ơi! Bạn thêm giúp 1 tụ lọc nhiễu vào ngay chân input start/stop giúp với nhé. Mình định quét phím kiểu adc luôn cho đc nhiều phím trên một input đó nên lọc nhiễu. Bằng cách phân áp khác nhau thì ta có những phím chức năng khác nhau trên cùng 1 chân đó. Tks!

Comment

• Mọi người ơi, em làm phần DC-DC dùng BAX có sẵn của TG500 mà sao áp ra có 160V vậy nhỉ? Có thế có cách nào thay đổi để lên 310V trở lên không vậy ah? Em cám ơn mọi người nhé. Giúp mình với ah?

Điện thoại: 0989.285.187 hoặc 0122.407.4621 hoặc 0124.552.4920
      Địa chỉ: Đường Đỗ Xuân Hợp - Quận 9- TP.Hồ Chí Minh.

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
        Chào mọi người, gần đây mình thấy mấy board Invt Tàu nó có cái tiến thêm cái mạch lọc EMI ở đầu ra Invt, cho mình hỏi là như vậy có hiệu quả ko, bản chất nguồn điện sin của Invt là do băm spwm mà ra, lọc EMI là lọc nhiễu cao tần, gắn lọc EMI vào đầu ra như vậy mình thấy sao sao ấy. Xin mọi người góp kiến thức giúp mình.

Nhân đây xin hỏi thêm là điện tạo ra từ tuabin của nhà máy thủy điện và nhiệt điện có được chỉnh lưu thành DC và SPWM ra AC sin như Invt ko vậy hay là 1 công nghệ lạ nào khác? Tự nhiên mình giật mình phát hiện kiến thức này ko hề được dạy tại các trường lớp cũng ko hề nghe dân kỹ thuật trong nhà máy điện bàn đến, nó bí mật lắm hay sao ấy? Chỉ mơ hồ là với công suất khủng khiếp của nhà máy thủy điện thì mình không nghĩ có cái gì SPWM nổi cả.
        Tưởng đi trực lưới 500kV nó có phải bầm về lịch sử rồi chứ .

Comment

• Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết

Tưởng đi trực lưới 500kV nó có phải bầm về lịch sử rồi chứ .
          Có được huấn luyện về nhiều thứ, nhưng cụ thể về máy phát thế nào thì mình chưa nghe nói (có lẽ chưa tới bài đó), qua đóng góp của mọi người mình mới biết cái motor máy phát là loại chuyên dụng khi quay nó tạo ra điện sin AC luôn, giờ mình chỉ còn thắc mắc là làm sao mà nó có thể ổn định được điện áp, tần số 50Hz, dòng tải khi mà tốc độ quay của motor là trị số dễ bị thay đổi chưa kể tải lớn, nhỏ cũng làm sai lệch nguồn điện. Cụ thể với máy phát điện chạy xăng khi tải lớn ta phải kéo cần tăng ga lúc đó rõ ràng cái motor chạy mạnh hơn, chắc chắn lúc đó nguồn điện không thể ổn định được.
          Cái hình của bác nó ghi là HVDC mà, nó là máy phát DC thì phải.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Có được huấn luyện về nhiều thứ, nhưng cụ thể về máy phát thế nào thì mình chưa nghe nói (có lẽ chưa tới bài đó), qua đóng góp của mọi người mình mới biết cái motor máy phát là loại chuyên dụng khi quay nó tạo ra điện sin AC luôn, giờ mình chỉ còn thắc mắc là làm sao mà nó có thể ổn định được điện áp, tần số 50Hz, dòng tải khi mà tốc độ quay của motor là trị số dễ bị thay đổi chưa kể tải lớn, nhỏ cũng làm sai lệch nguồn điện. Cụ thể với máy phát điện chạy xăng khi tải lớn ta phải kéo cần tăng ga lúc đó rõ ràng cái motor chạy mạnh hơn, chắc chắn lúc đó nguồn điện không thể ổn định được.
            Chắc bạn quên vì máy phát điện xoay chiều đã được học trong chương trình vật lý phổ thông, còn các vấn đề khác mình chưa đủ trình để chém hehe.

Comment

Tần số sin máy phát nó đc đk bởi vòng quay mobin mp còn điện áp nó đc điều chỉnh bởi từ trường của roto máy phát.
              Bác search gg thì hiểu hơn. Mình cũng chỉ biết vậy. Nếu bác cần tìm hiểu thêm từ các bác trên dd thì nên mở 1 luồng mới để khỏi chệch hướng chủ đề chính là SPWM tự chế bác ah.

Comment

• Anh Thành ơi cho em hỏi, em làm mạch EGS002 của bác dùng BAX TG500 thì áp ra phần DC - DC có được 165V thì có gắn phần AC vào được không ah?
                Thank bác!

Comment

• MH_N76E003_PWM.zip Update Schematic cũ một chút và thêm dạng driver TLP250 Thành ơi. thanhfdc. File zip chuẩn ko cần đổi đuôi nhé các bác.

Comment

• Nguyên văn bởi elecpro Xem bài viết
                    Anh Thành ơi cho em hỏi, em làm mạch EGS002 của bác dùng BAX TG500 thì áp ra phần DC - DC có được 165V thì có gắn phần AC vào được không ah?
                    Thank bác!
                    Gắn vào thì áp AC ra chỉ được khoảng 116V thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                      Gắn vào thì áp AC ra chỉ được khoảng 116V thôi.
                      Giờ có giải pháp nào để cho nó lên 310v ko bạn?

Comment

• Nguyên văn bởi elecpro Xem bài viết
                        Giờ có giải pháp nào để cho nó lên 310v ko bạn?
                        Chỉnh lại cặp trở hồi tiếp thôi.

Comment

• Gà chưa đem chọi đã gãy mỏ rồi. Mới bị gãy chân. Giờ ko ngồi được, máu nó dồn xuống chân phù nề, đau ko chịu được. Chắc phải đợi dăm ngày nữa, đỡ đau mới ngồi vẽ mạch được.

Santak TG500 để nguyên thì ko ra được 310V đâu, hình như tỷ số bax là 20: 3+3/60, lâu rồi quên tiệt.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                            Gà chưa đem chọi đã gãy mỏ rồi. Mới bị gãy chân. Giờ ko ngồi được, máu nó dồn xuống chân phù nề, đau ko chịu được. Chắc phải đợi dăm ngày nữa, đỡ đau mới ngồi vẽ mạch được.

Santak TG500 để nguyên thì ko ra được 310V đâu, hình như tỷ số bax là 20: 3+3/60, lâu rồi quên tiệt.
                            Sao lại bị gãy chân vậy? Phải cẩn thận chứ, già rồi, gần 40 nên xương xẩu mủn lắm đó!

BAX TG500 nó quấn 3x3/80 vòng, bạn kia chỉ thu được 160V thì phải xem hồi tiếp đúng chưa, áp accu tốt không, nếu tất cả OK thì thay con 3525 là ra đủ thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                              Gà chưa đem chọi đã gãy mỏ rồi. Mới bị gãy chân. Giờ ko ngồi được, máu nó dồn xuống chân phù nề, đau ko chịu được. Chắc phải đợi dăm ngày nữa, đỡ đau mới ngồi vẽ mạch được.

Chia buồn cùng bác nhé thanhfdc ! Chắc hôm nào nghiên cứu khung chân robot hỗ trợ cho các ae bị rủi ro như bác mới dc! Mong pcb mà bác bị thế chắc còn lâu nhỉ! Thôi bác cứ tịnh dưỡng khi nào đở hơn hẵng tiến hành cũng dc.

Phần mềm giờ chỉ thêm mấy phần râu ria nữa, các phần lõi đã ok hết, phần quan trọng nhất là bảo vệ(accu, cầu h, quá tải), dạng sóng, hồi tiếp áp, phần hiển thị cảnh báo dang hoàn thiện. Mình sử dụng tính năng fault brake của pwm để bảo ngắt xung pwm ra và shutdown cầu h, hết 8 chu kì clock = 8/16Mhz có lẻ cũng đủ nhanh các bác nhỉ. phạm vi điều chỉnh chọn 20%-100% SPWM <=> 20%-100% voltage out hay để rộng hơn nữa, duty quá nhỏ sợ hiệu suất thấp.

Comment

• Layout chỉ khó khăn nhất phần bo điều khiển thôi vì nó hoàn toàn mới, còn bo công suất thì mình có thể lấy bo cũ của bộ đi với EGS002 lúc trước điều chỉnh chút ít, chắc cũng không đến nỗi nào nhỉ! Tiếc rằng chiến sĩ của chúng ta đã bị thương rồi! Hi vọng đến mùa cúp điện tới chúng ta đã sẵng sàng với bộ kích made in Việt Nam ngon hơn của bọn Tàu...

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X