Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạng chậm gây lỗi.................................

Comment

• vâng! để em nghiên cứu tiếp, nhưng bực cái là nó cứ sáng trắng, dù có người làm thành công mới tức chứ
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
        vâng! để em nghiên cứu tiếp, nhưng bực cái là nó cứ sáng trắng, dù có người làm thành công mới tức chứ

Bây giờ bạn kiểm tra từng phần theo mình hướng dẫn nhé xem có được ko.

1-kiểm tra lại mạch xem có bị chập chỗ nào do ăn mòn chưa hết không

2-kiểm tra lại toàn bộ các linh kiện xem có lắp đúng giá tri và chiều của chân linh kiện chưa

3-kiểm tra biến áp driver xem quấn dúng chiều và thứ tự từng cuận chưa?(nhìn mạch driver mình có đánh dấu thứ tự D1 C1-D2 C2-D3 C3-D4 C4 là thứ tự các cuận dây từ 1 đến 4 ( D1 là đầu đầu của cuận 1, C1 là đầu cuối của cuận 1) tất cả các cuận đều cuốn theo 1 chiều quay của nòng

4-kiểm tra toàn bộ diode HFA15bt60 ( thang đo X10 )

5-kiểm tra toàn bộ diode zene xem có bị thông con nào không

6-kiểm tra IRF640 xem có chết con nào không

7-kiểm tra xem IGBT có chết không

8-kiểm tra 2 diode 1N5819 bên thứ cấp biến áp driver ( thang đo X10 )

9-và đặc biệt là biến áp động lực xem có bị chập không, ( để xác đinh biến áp có bị chập không, bây giờ tạm thời ta bỏ cuận dây của biến áp đó ra và dùng dây điện 0,7mm có vỏ bọc loại nhiều sợi, và quấn tạm cuận sơ bằng dây điện này với số vòng bằng với cuận sơ kia (chưa cần quấn cuận thứ cấp) cho vào ferit của bạn kê khe hở từ lên và gông lại như cũ lắp vào mạch cho chạy thử xem còn bị như cũ không ) cố lên.
        Attached Files

Comment

• báo cáo bác em vừa đóng vỏ em nó xong! nhưng mà cất lên gác. lần này là lần thứ 4, cám ơn bác. em sẽ cố gắng lần sau ạh.

rất có thể biến áp động lực của em bị chạm rồi. mạch in và linh kiện thì em kiểm tra và đo đếm rất cẩn thận.. linh kiện trước khi lắp đều kiểm tra hết.về lắp linh kiện thì em có show ảnh lên rồi.em đối chiếu hàng chục lần với sơ đồ gốc.chỉ là ý tưởng biến áp động lực bị chạm thì chưa kiểm tra.

hình như bác có đánh dấu đầu-cuối cuộn D2-C2 bị nhầm phải không ạh?

Comment

• Bác giống em ghê lúc trước em cũng vậy lồi ra cất vào 4 ->5 lần làm không đc chán thì cất đi. Cuối cùng e quăng luôn vào thùng rác . bác làm theo hướng dẫn của bác hoàng đi kiểm tra lại linh kiện. Và quấn vòng sơ như anh hoàng đã nói ý xem sao.
            Hưng yên

Comment

báo cáo bác em vừa đóng vỏ em nó xong! nhưng mà cất lên gác. lần này là lần thứ 4, cám ơn bác. em sẽ cố gắng lần sau ạh.

rất có thể biến áp động lực của em bị chạm rồi. mạch in và linh kiện thì em kiểm tra và đo đếm rất cẩn thận.. linh kiện trước khi lắp đều kiểm tra hết.về lắp linh kiện thì em có show ảnh lên rồi.em đối chiếu hàng chục lần với sơ đồ gốc.chỉ là ý tưởng biến áp động lực bị chạm thì chưa kiểm tra.

hình như bác có đánh dấu đầu-cuối cuộn D2-C2 bị nhầm phải không ạh?

không nhầm đâu nếu bạn làm theo mạch in của mình, bạn cứ quấn biến áp theo (các chân hình vuông của biến áp driver là đầu đầu của cuận dây ) và kết nối từ mạch driver sang mạch lực theo hướng dẫn của mạch mà mình đã đánh dấu là được.bạn kiểm tra lại đi

Comment

• cho em hỏi chỗ này nhé: trong hình nếu căn cứ theo dấu chấm tròn nhỏ chỗ mũi tên chỉ hướng, thì nó là bắt đầu của 4 cuộn dây.em hiểu là nó là đầu của 4 cuộn.3 cuộn d1c1-d3c3-d4c4 thì em thấy hợp lý, chứ cuộn d2c2 em thấy khó hiểu quá. nếu d2 là đầu thì khi cuốn thì bắt đầu là d2 và kết thúc là c2. như hình vẽ thì em hiểu là cuộn 2 bắt đầu từ C2 và kết thúc tại D2, vậy mà D2 là đầu??????
                em vừa quấn lại biến áp driver theo y chang hình vẽ của bác.sơ 28/28/35/35. áp vào 14,92vdc, đầu ra 12,96 và 12,97vac. dây quấn 0.45.
                giờ em thử đây, ah em quấn lại 28 vòng sơ và 9 vòng thứ dây 70 như bác nói. giờ em thử/
                bác vào nhờ bác giải thích em hiểu với, chứ hình bác vẽ với sơ đồ gốc sao em không hiểu?

Comment

cho em hỏi chỗ này nhé: trong hình nếu căn cứ theo dấu chấm tròn nhỏ chỗ mũi tên chỉ hướng, thì nó là bắt đầu của 4 cuộn dây.em hiểu là nó là đầu của 4 cuộn.3 cuộn d1c1-d3c3-d4c4 thì em thấy hợp lý, chứ cuộn d2c2 em thấy khó hiểu quá. nếu d2 là đầu thì khi cuốn thì bắt đầu là d2 và kết thúc là c2. như hình vẽ thì em hiểu là cuộn 2 bắt đầu từ C2 và kết thúc tại D2, vậy mà D2 là đầu??????
                  em vừa quấn lại biến áp driver theo y chang hình vẽ của bác.sơ 28/28/35/35. áp vào 14,92vdc, đầu ra 12,96 và 12,97vac. dây quấn 0.45.
                  giờ em thử đây, ah em quấn lại 28 vòng sơ và 9 vòng thứ dây 70 như bác nói. giờ em thử/
                  bác vào nhờ bác giải thích em hiểu với, chứ hình bác vẽ với sơ đồ gốc sao em không hiểu?

bạn đừng để ý đến dấu chấm đó mà để ý đến các chữ cái C và D ý hoặc các chân của biến áp mình có để hình vuông và hình tròn rồi đó (chân vuông là đầu quận dây còn chân tròn là cuối quận dây) và tất cả các quận dây đều quay theo cùng 1 chiều

Comment

• sorry các bác nhiều, thời gian qua làm các bác bận tâm,
                    em đã làm thành công bước đầu. bóng đèn đã không sáng nữa, nguyên nhân là em bắt con hfa1560 trực tiếp lên tản nhiệt mà tản nhiệt lại bắt xuống K tốt.nên cuối cùng là nối tắt mạch.
                    còn cái vụ xỏ biến dòng mới khoai đây.

nhưng mà sao lạ quá, biến áp ee65, sơ 28 thứ 9 vòng mà ra có 26,6vdc là sao các bác nhỉ? vậy thì làm sao mà hàn được nhỉ?

P/S: nếu em đấu như bác vẽ áp ra 26vdc nhưng mà lấy hai đầu dây quẹt lại thì không có vol nào và bóng đèn không sáng, nếu em đấu đảo đầu c2 và d2 cho nhau thì quẹt có lửa mạnh và bóng đèn sáng. đây là hình em vừa hàn
                    em đang quấn biến dòng 57 vòng, hên quá lần xỏ đầu tiên ăn ngay, chỉnh ra rất mịn, tuy vậy chỉnh dòng về tầm 30-40a thì hàn rất rít và que cháy không đều, chỉnh lên 6-70a thì hàn rất ngọt đúng bản chất của igbt ( em là thợ đụng. đụng đâu làm đó, em sửa máy hàn, cũng hay đi hàn mướn, em hay hàn máy khách đem đến sửa.máy mosfet và igbt.)
                    trở phân áp là 2,2r tức là dòng khống chế 25.9a bằng với Ic của fga15n120r2.

chỉnh lên max volum hàn rất tốt.biến áp khe hở rất bé nhưng mát lạnh tay. cuộn dây hơi ấm. giờ em lắp cho nó hoàn chỉnh, mai em hàn em sẽ viết một vài dòng review về nó.
                    cảm ơn các bác rất nhiều!

Comment

• Click image for larger version

Name:	image_82809.jpg
Views:	1355
Size:	33.9 KB
ID:	1635020

mạch này mình vẽ là để lắp tản nhiệt phía dưới cho nó gọn,bạn cho tản nhiệt xuống phía dưới mạch in và lắp IGBT + HFA hàn mặt dưới
                      Attached Files

Comment

• em làm thành công rồi. hàn rất tốt, rất dễ mồi,mối hàn tương đối chứ chưa thể bì với hàng thương mại!
                        hồi chiều đem sang ông anh định vào vỏ, lúi húi thế nào xỏ nhầm biến dòng , chập que 3ly2 thế là đi tong đôi 40n60, giờ thay đôi ihw30n120r2 vào, hàn cũng vậy thì tản nhiệt nóng hơn đôi 40n, mà em chỉ lắp có 1 đôi igbt thôi vì biến áp có ee65, dòng ra max 118a ( khống chế) nhưng có lẽ cảm nhận của em nó cũng chừng đó,
                        vì quấn nhiều vòng thứ cấp nên áp ra không tải những 100v. dễ mồi nhưng chỉnh dòng cao cháy rất dữ và có tiếng lẹt đẹt. cái này tháo biến áp ra thì bớt 1 vòng là ok, nhưng để vậy luôn, mối hàn cũng đẹp, chập que 3ly2 không sao, máy điều tiết dòng rất tốt,
                        không biết các bác làm tản nhiệt to không chứ em làm tản nhiệt của bếp từ, quạt 12v/7.8w thổi vào, hàn liên tục tản nhiệt chỉ nóng chừng 40 độ, cuộn dây biến áp rất nóng, diot ( 8 con đ92-020 ) nóng. lõi fer cuộn L nóng, fer biến áp chỉ hơi ấm.
                        cảm ơn bác thucbao vanhoang và toàn thể anh em trong thớt.

Comment

• Đôi ihw30A 1200v là tháo bếp hay là mua mới thế .
                          Chị xin về lắp cho bếp ở nhà được ko
                          Giờ Fairchild toàn fake phát hãi lên được
                          Nay còn tin mỗi infineon chưa có fake

Comment

• đôi ihw30n của em là hàng fake bác ạh, biến dòng bảo vệ 38a, chập que 3 ly 2 nổ luôn,, nó chỉ chịu đựng chừng trên dưới 20a thôi. nó có Ic=60A@25 độ, và 30A@100 độ. đôi 40n60 ngon mà nổ mất,
                            tổng thiệt hại em mất 3 đôi igbt, ước lượng thời gian là khoảng 6 tháng, khoảng trên dưới 3 triệu chi phí.mua cái máy chắc rẻ hơn.

Comment

• Thôi lại đi rình Rectifier 48v vậy .

Comment

• cho em cái link đê? của bác thanhfc hả bác

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X